ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 1 ล้านปลายๆ ซื้อรถคันที่สอง CRV ใหม่มือหนึ่งหรือ NX300h มือสองดีครับ  (อ่าน 3270 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arundel WildCat

• Newbie
  • *
โจทย์คือใช้งานในเมืองเป็นหลัก(กทม.) เที่ยงตจว.เดือนละครั้ง พัทยา-หัวหิน-เขาใหญ่
เน้นใช้งานในครอบครัว มีผู้สูงอายุ+เด็กครับ

ตอนแรกเล็งๆ nx300h ไว้ เผื่องบไว้เปลี่ยนแบตอีกแสนนึง+/- แต่พอเห็น crv ใหม่แล้วน่าสนใจมากเลยครับ ได้มือหนึ่งด้วย แต่การขับขี่ไม่แน่ใจว่าต่างจาก nx300h มากมั้ย lexus ก็จะได้ปีเก่าหน่อย แต่ค่าซ่อมไม่น่าสูงมากเท่ารถยุโรป

มี Civic FC ปี 2016 อยู่แล้วคันนึง หาซื้อ SUV เพิ่ม ผลัดกันใช้กับแฟนครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ PC CK

• Hero Member
ส้วนตัวอบเลือกใือหนึ่งไว้ก่อนครับ แต่ถ้าnxปีใกล้ๆ ผมว่าไปnxก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าไม่ได้แคร์ภาพลักษณ์มากนัก ผมเลือก CR-V ป้ายแดงครับ
และจะเลือกสีแดงด้วย โดดเด่นแน่นอน  8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ sukhontha

อยู่ที่คุณชอบตัวไหนมากกว่ากัน  ดีกว่า

ออฟไลน์ Songrit

• Jr. Member
  • **
ยังไงก็ต้องป้ายแดง ใหม่ขับสบายใจ

ออฟไลน์ Devil13

ไป ตจว. เดือนละครั้ง (ถือว่าบ่อย)
ไปกับครอบครัว เน้นท่องเที่ยว

เชียร์มือ1 ครับ ทริปไม่ล่ม ไม่มีลุ้นแน่นอน

ออฟไลน์ Tien.W

รถใหม่ สบายใจ 5 - 7 ปี ไม่มีอะไรให้ซ่อม

NX300 ขับดีกว่าแน่ แต่ ด้วยอายุรถ รับรองว่า มันมีมาเรื่อยๆ เดี๋ยวช่วงล่างดัง แอร์ไม่เย็น เบรคสั่น ตามประสารถเก่า ต่อให้ดูแลดียังไง ของมันก็มีหมดอายุครับ

ออฟไลน์ FyGI

ด้วยอายุของ NX แล้ว เกรงว่าจะไม่ได้จบแค่ แบตไฮบริค ครับ

ไหนจะระบบระบายความร้อน ช่วงล่าง ระบบแอร์ ชิ้นส่วนอิเลคทรอนิกส์เสื่อม

รถใหม่ อย่างไรก็สบายใจในการใช้งานมากกว่า

ยกเว้นว่าจะหา NX MC ตัวสุดท้ายสภาพดีได้ครับ

ออฟไลน์ axister

ถ้าเข้าอู่นอกไม่ต่างจากยุโรปครับ ต่อให้เป็นอะไหล่ชิ้นเดียวกับ toyota part no. ก็จะไม่ตรงกัน เช่นไฟตัดหมอก gs ผมใช้ของ revo แทนได้ แต่ว่าคุณภาพมันไม่เท่ากันราคาแพงขึ้น 6-7เท่าครับ

ถ้าหาแบบอายุไม่เกิน 10ปีมี warrant battery ตามปกติมันตั้งเวลา 5ปีเปลี่ยน เราก็จะประหยัดไปได้ 8-9หมื่นครับ แต่ก้จะมีส่วนอื่นๆ เรื่องโช๊คต่างๆ ไฟฟ้าคุ่ละ 2หมื่น อะไรพวกนี้มาประปรายครับ

lexus ซ่อมถูกกว่ายุโรป แต่แพงกว่ารถตลาดเยอะครับ ความสบายบอกตรงๆไม่ได้ต่างจาก cr-v ครับ

ถ้าเลือก nx เผื่อไว้ซัก 2-3แสนละกัน ไม่รุ้เจ้าของเก่าดูแลมาดีแค่ไหน แต่จริงๆแล้วมันเสียยากครับ gs ผมจะ 10ปีแล้วยังไม่มีเปลี่ยนหนักครับ แต่คิดว่าปีที่ 11-12 น่าจะมีแล้วแหละ

ผมเชียร์ nx นะหลายๆอย่างมันเวิคกว่า จอจีนมีให้ติดเยอะใช้สะดวกดีครับ และความนุ่มคมดีกว่านิดนึง

ออฟไลน์ NoName__???

CRV เก็บเสียง ความนุ่มแพ้ Lexus แน่ๆ งานประกอบก็สู้ไม่ได้ NX ความปลอดภัยก็น่าจะดีกว่า ไปตจว. ถ้ามี 0 โตโยต้าไม่ค่อยต้องห่วงเท่าไหร่ พวกอะไหล่บางอย่างก็เทียบรถรุ่นตลาดได้ แต่บางอย่างก็เฉพาะทาง ศึกษาไว้สักหน่อยก็ไม่น่าลำบากอะไร

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
ถ้าโจทย์ตามนี้ไปป้ายแดงสบายใจกว่าเยอะครับ  CRV คงเป็นรอง Lexus ในหลายเรื่องแต่น่าจะยอมรับได้แบบสบายๆสำหรับผม  ไม่ถึงกับต้องทนทำใจครับ

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าผมเป็น จขกท ผมคงออก CRV ครับ
รถใหม่ อย่างน้อยก็สบายใจไป 5 ปี ยิ่งรถอีกคันที่เอามาสลับ อายุได้เวลาต้องได้เริ่มเปลี่ยนอะไหล่แล้ว หารถใหม่ไว้สบายใจคันนึงดีกว่าครับ
กลับกัน ถ้าคุณมีรถใหม่ที่อายุไม่เกิน 3 ปี ผมว่า NX เล่นได้ เพราะไม่ต้องมีรถให้ต้องกังวลพร้อมกัน 2 คัน

ออฟไลน์ BN`

รถมือสองไม่ค่อยอยากให้เล่นตัว Hybrid เท่าไหร่ครับ ไม่ว่าจะ รถญ๊่ปุ่น หรือ รถยุโรป ก็ตาม

อีกอย่างนึง Lexus อะไหล่ไม่ถูกนะครับ แพงกว่ารถญี่ปุ่นยี่ห้อตลาดทั่วไปแน่นอน แพงระดับน้องๆ Benz BMW เลย

ดังนั้นแนะนำ CRV ป้ายแดง ดีกว่าครับ จะซื้อตัว 1.5 Turbo หรือ e:HEV ก็ได้ครับ มีประกันจากศูนย์ ใช้ยาวๆสบายใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2023, 04:40:06 โดย BN` »

ออฟไลน์ city552

ผมเคยมีโจทย์นี้ แต่ nx สภาพดี หายากครับ เลยไปออก crv turbo es มาแล้วครับ ขับดีทุกอย่างยกเว้นเรื่องเก็บเสียง
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
ส่วนตัวผมว่าผู้สูงอายุไม่ค่อยเหมาะกับรถทรงสูงหรอกครับ ถ้าใช้งาน 5-6 คน ยังไม่รวมสัมภาระอีก ก็ค่อนข้างแน่น เป็นผมจะหา Kia Grand Carnival โฉมก่อนมาใช้ กว้างขวางและมีประตูสไลด์ไฟฟ้าด้วยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เราเลือก CRV เพราะขี้เกียจตามซ่อมตามดูแลรถมือสอง 😅
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ CMaN20

nx โฉมที่แล้ว ได้รถเก่าแน่ครับ เพราะแค่จากโชว์รูมก็ค้างstockกันนานมากๆ. ไม่เหมือนรุ่นใหม่ที่ไม่มีจะขายกัน.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ SM.

รถใหม่ น่าจะสบายใจได้กว่านะครับ มีเด็ก+คนแก่ ด้วย

ออฟไลน์ shando

ราคามือหนึ่งแพงกว่ายุโรป ค่าซ่อมก็ไม่ได้ถูกกว่ายุโรปหรอกครับ แค่อาจจะจุกจิกน้อยกว่า