ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 27 พฤษภาคม 2023  (อ่าน 1302 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

ออฟไลน์ a.peerapong

-Toyota innova ใหม่น่าใช้ไหมครับ เมือเทียบกับ CRV gen 6

-คาดว่า innova ราคาควรอยู่ในช่วงเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ TokyoHot

• Newbie
  • *
Merecdes-Maybach S 580 e ประกอบไทยน่าใช้หรือเปล่าครับ ความน่ากังวลของรหัส E ใน benz ยังมีอยู่หรือไม่ครับ
แล้วจะกระทบกับ Lexus Ls หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Carbon Neutral

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ปัจจุบันผมกับแฟนใช้รถ 3 คัน มี Forester sj, gt86, ล่าสุดซื้อ atto 3 เพิ่มอีกคันเมื่อปลายปี ตอนนี้คิดอยากจะขาย Forester กับ gt86 ออกเพราะไม่ค่อยได้ขับ (แย่งกันขับแต่รถไฟฟ้า) แล้วหารถซิ่งคันใหม่ แนวผู้ใหญ่หน่อย ตอนนี้เล็ง Tesla m3 performance ไว้ รบกวนปรึกษาทีมงานดังนี้ครับ
1. Tesla model 3 ตัวใหม่ มีโอกาสจะเข้าไทยภายในปีนี้มั้ยครับ
2. ระบบ autopilot ของ Tesla (อันที่เพิ่มเงินประมาณแสนนึง) ใช้ได้จริงมั้ยครับ ถ้าขับแถวสาทรกับสุขุมวิทเป็นประจำ ทีมงานเคยทดสอบไหมครับ
3. ผมดูรถเปรียบเทียบไว้เป็น c43 amg มือสอง กับ bmw f10 m5 ย้ายของ ราคาตอนนี้พอๆกับ Tesla ประมาณ 2ล้านกว่าๆ ทีมงานมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ แล้วถ้าผมตั้งงบประมาณ 2-2.5m มีรุ่นอื่นแนะนำอีกไหมครับ มือหนึ่ง หรือมือสองแบบไม่เก่ามาก เน้นใช้งานในชีวิตประจำวันและซิ่งได้ ค่าดูแลไม่แพงเว่อร์ ถ้าเป็น EV ผมไม่มีปัญหาเรื่องชาร์จครับ ที่ออฟฟิสมีให้ชาร์จฟรี ผู้โดยสารที่บ้านมี ผม, แฟน, ลูก 4 ขวบ, และพี่เลี้ยง ใช้รถประมาณปีละ 15,000 โล ส่วนมากใช้ใน กทม มีออก ตจว แค่ หัวหิน, พัทยา, เขาใหญ่ มีไปอีสานบ้างไม่เกินปีละ 3-4 ครั้งครับ

ปล. BYD เดี๋ยวนี้อะไหล่รอไม่นานมากแล้วนะครับ ผมโดนชนท้ายต้องเปลี่ยนกันชน รออะไหล่ประมาณ 20 วันของก็มาครบแล้ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thetern

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ Jimmy และทีมงาน
จากที่เคยใช้ EK9 กับ GC8 เป็น weekend car ตอนนี้กำลังหาคันใหม่มาแทนสองคันนั้นอยู่ครับ

เน้นขับตอนเช้าๆเสาร์ อาทิตย์ บนทางด่วน หรือไป day trip จังหวัดใกล้ๆ ครับ

งบประมาณ 1 ล้าน ถึง 1.5ล้าน ไม่สนใจเรื่องกินน้ำมัน เน้น ขับมันน์ เป็น เกียร์ MT ก็ดี AT ก็ได้ อะไหล่ หาไม่ยาก มีอู่ที่ไว้ใจได้ในการ service ครับ
ที่แรกผม shortlist เป็นสองคันนี้ 1)  Audi TTS MK2  หรือ 2) 350Z ตัวเครื่อง HR
ไม่ทราบว่าพี่มีความเห็นยังไงบ้างครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำไหมครับ
ขอบคุณครับ 🙏🏽

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากรู้ครับว่าเสียงจี๊ดฝั่งล้อหลัง เวลาเบรคควรทำยังไงให้หายครับ รถ Pajero sport 3.0 V6

สวัสดีพี่ๆทุกท่าน ตอนนี้ผมใช้ fortuner legender 2.8 ขับ 2 โช๊คเดิมติดรถเริ่มเสื่อมสภาพ
เลยกะว่าจะอัพเกรดโช๊ค ปกติขับ 120 - 140 ได้ไปลองชุด profender mono tube queen series  ราคา หกหมื่น 
รู้สึกถึงความแข็งกระด้าง จนภรรยาบ่น
กับไปลอง yss z series ให้ความนุ่มนวล ไม่โคลงเคลง ภรรยาไม่บ่น
อยากสอบถามว่า ความน่าเชื่อถือ และความทนทานของตัวโช๊ค yss เป็นอย่างไรครับ

ป.ล. สามารถเปลี่ยนเฉพาะโช๊คอย่างเดียวได้หรือไม่ครับหรือต้องเปลี่ยนสปริงด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ theandy

• Newbie
  • *
สอบถามพี่จิมคับ

City hatchback minorchange ที่กำลังจะมา จะมี auto brake hold มั้ยคับ อย่างอื่นไม่ซีเรียส ขอแค่ auto brake hold  ;D

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
สอบถามวิธีปรับเบาะรถยนต์ที่ถูกต้องสำหรับรถเก๋งให้นั่งขับนานๆแล้วไม่เมื่อย ทุกวันนี้ขับ 1 ชั่วโมงจะเริ่มเมื่อยแถวๆสะโพกและต้นคอ กลับกันถ้าขับ SUV จะไม่เป็นอาการนี้ ส่วนสูงของผู้ขับ 184 cm.

โดยรายละเอียดของเบาะทั้งผู้นั่งและผู้ขับปรับได้ดังนี้
1. ดันหลังเข้า-ออก ขึ้น-ลง
2. ที่รองน่องเข้า-ออก
3. เอนหน้า-หลัง
4. พนักศรีษะเข้า-ออก ขึ้น-ลง

ส่วนตัวคิดว่าเป็นที่ ดันหลัง ที่ผมยังปรับไม่ได้ตำแหน่งรึป่าวจึงทำให้เมื่อยแล้วปกติแล้ว ดันหลัง ควรอยู่ที่ตำแหน่งไหนที่ถูกต้องตามหลักสรีรศาสตร์ครับ

ออฟไลน์ Royteane

วันนี้ขอยาวหน่อยคับ เป็นซีรี่ย์เดียวกันหมด
-cvt สมัยนี้ไม่กลัวโซ่พังกันแล่วหรอคับ hybrid ecvtที่เคลมว่าทนสุดๆ หรือcrv turbo ก็cvtทั้งนั้น
-เทียบcvtกับ Dual clutch ยุโรป(ไม่นับลกอังกิก) แบบไหนมีแววจะทนทานกว่าคับในระดับเกินแสนโล กับบ้านเราที่ขึ้นลงห้างบ่อย แซงซ้ายวัยรุ่นเลานขวาบ่อย
-dual clutch บางคนว่าจอดห้ามใส่เกียว่างเปลืองคลัช บางคนว่าต้องใส่ จะได้ไม่กินคลัช2จาน เชื่ออันไกนคับ(ย้ำว่ายุโรปนะคับไม่อังกิก)
-รถต่ำกว่าล้าน เค้าจะใส่dual clutchมาทำไมคับ เคยขับของลูกน้องขึ้นเขาแล้วกลัวคลีชไหม้จิงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2023, 14:26:26 โดย Royteane »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับแป้นคันเร่งของรถแต่ละแบรนด์ครับ

เท่าที่เคยขับรถมา แป้นคันเร่งของ Honda Toyota (ที่เป็นแบบลอย) เวลาเหยียบคันเร่งสุด ก็จะสุดอยู่แค่นั้นครับ

ส่วน BMW BENZ Mazda (ที่เป็นออร์แกนไทป์) เวลาเหยียบคันเร่งสุดไปแล้ว ถ้าเราออกแรงเหยียบลงไปอีก มันจะมีอีกสเต็ปนึง แล้วรอบเครื่องจะกวาดเร็วขึ้นกว่าตอนคิ้กดาวน์ลดเกียร์แบบปกติ

(อันนี้ผมเพิ่งสังเกตกว่ากระทืบคันเร่งสุด กับ กระทืบสุดแล้วกดอีกสเต็ป มันกวาดไป Redline ได้เร็วขึ้นในแต่ละเกียร์ครับ เพราะล็อคเกียร์ในโหมดแมนนวลแล้วลอง)

ในเมื่อถ้าคนขับเหยียบคันเร่งสุด ก็แปลว่าต้องการอัตราเร่งที่สุดอยู่แล้ว จะกั้กอีกสเต็ปไว้ทำไมครับ

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมสงสัยครับว่ารถ suv หรือ sedan เครื่องดีเซล ค่ายยุโรป ทำไมได้อัตราสิ้นเปลืองเท่า eco car ค่ายญี่ปุ่น หรือเทคโนโลยีเขาดีกว่าครับ อัตราสิ้นเปลืองดีเซลค่ายญี่ปุ่นไม่เห็นตัวไหนประหยัดสู้ได้เลย เข้าใจว่าอัตราสิ้นเปลืองจะผกผันกับอัตราเร่ง แต่รถยุโรปที่เคยขับก็แรงกว่าหรือเท่ากับรถญี่ปุ่นใน segment เดียวกัน แต่อัตราสิ้นเปลืองดีกว่าครับ (ที่บ้านใช้ x3 x5 Series7 cls250 cls300 วิ่งไกลๆเท้าเบาๆได้ 20km./L ทุกคัน)
ปล.หากไม่เปรียบเทียบในเรื่องราคาและแบรนด์ใน segment เดียวกัน ระหว่างรถยุโรปและญี่ปุ่น อย่างไหนมี ศักยภาพโดยรวมดีกว่ากันครับ เช่น ช่วงล่าง การขับขี่ ความคงทน ความแข็งแกร่งในการปะทะ  (ไม่นับเรื่องความสบายและความสวยงามนะครับ)  :)

ออฟไลน์ baramon

• Newbie
  • *
 ;Dเคยสอบถามเรื่อง toyota hiace at ปี2023 ไว้เกือบ 3เดือนละครับ จองไว้แล้วที่ ศูนย์ แต่ไม่มีรถส่งมอบครับ อยากจะถามว่า ปีนี้ จะ มี รถ mpv หรือ mini mpv ประตูสไลด์ ไม่ว่าจะจีน หรือ ญี่ปุ่น ที่ไม่ใช้ไฟฟ้าล้วน เข้ามาไหมครับ ไม่รีบใช้นะครับ หรือต้นปีหน้าครับ ขอบคุญมากครับ  8)

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
รบกวนสอบถามท่านผู้ว่าฯ และทีมงาน ว่ามีความคิดเห็นอย่างไรกเกี่ยวกับนโยบาย รถยนต์รถไฟฟ้าของรัฐบาลใหม่ คิดว่าจะมีแนวโน้มไปในทิศทางใด เช่น การเปิดตลาดให้มาผลิตมากขึ้น การสนับสนุนช่วยเหลือให้ประชาชนเปลี่ยนมาใช้รถยนต์EV มากขึ้น ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ วันนี้จะรบกวนถามเกี่ยวกับเรื่องในโรงงานรถยนต์นิดนึงครับ

1. เวลาบริษัทรถยนต์เลือกยางเพื่อมาเป็น OEM เขามี global contract หรือว่าตลาดไหนจะประมูลเลือกใครก็ได้ พอดีเมื่อวานเห็น X1 ใหม่ใส่ยาง Nexen เลยงงเล็กน้อย

2. น้ำมันที่ใช้เติมรถยรต์จากโรงงานเขาเติมคุณภาพไหนครับ เช่น รถเติมได้ถึง E85เขาเติม E10  95หรือเปล่ทหรือเติม E85 เลยครับ

3. น้ำมันเครื่องจากโรงงานเป็น Fully Synthetics/ Semi- Syn หรือ Mineral grade ครับ

เบรค Brembo 18z ที่อยู่ในคาเยนตัวแรกนี่ดีแค่ไหนครับ เห็นผ่านมาเกือบ20ปีแล้ว คนยังเอามาขายแปลงใส่กับรถแทบทุกรุ่นเลยครับ

ออฟไลน์ DevilDej

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน
รถผม Mazda CX 3 ออกรถ ธ.ค.2020 เป็นรถโฉม 2021 รุ่น Base ระยะไมล์ตอนนี้ 45,000 กม.
เคลมประกันคุณภาพรถ ดังนี้
-โคมไฟหน้า เพราะน้ำเข้า
-กระมองข้าง 1 คู่ เพราะมอร์เตอร์ดัง
-โมดูลพวงมาลัย 3 ครั้ง เพราะมีเสียงดัง
-แร็คพวงมาลัย 1 ครั้ง
-กล้องหน้ารถของ Mazda 3 ครั้ง
-รางกระจกประตูข้างคนขับ เพราะดังตอนเปิดขึ้นลง
-ตัวกดล็อคประตูด้านในทั้ง 4 ข้าง เพราะเสียงดัง
และในเดือนหน้านี้จะเข้าเช็คระยะ รอบ 50,000 กม. น่าจะได้เคลม โมดูลพวงมาลัย และกระมองข้าง
เพราะเสียงดังอีกแล้ว

คำถาม ถ้าผมจะซื้อ ประกันคุณภาพตัวรถเพิ่มของปีถัดไป ทางศูนย์จะยังขายให้ผมอยู่มั้ยครับ
รถผมเป็นการประกันคุณภาพ 3 ปี 100,000 กม. ประกันคุณภาพ หมดสิ้นปีนี้ครับ (0 JP)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Smitchanmanon

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีสนใจ mazda 3 ตัวปัจจุบัน แต่กังวลเรื่องบริษัท mazda จะอยู่กับเราอีกนานไหม มีทิศทางของบริษัทหลุดมาให้ฟังไหมครับ เพราะเงียบๆ กลัวตามพี่เชฟไปครับ ขอบพระคุณมากครับ
2002 - 2009 : Mitsubishi Lancer Cedia 1.8 CVT
2009 - 2015 : Mitsubishi Lancer Evolution VII
2015 - 2017 : Mitsubishi Lancer Evolution IX
2017 - 2023  : Ford Focus MK3 2.0
2023 - Now  : Toyota Altis 1.8 Gr Sport

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
อยากสอบถามคุณจิมมี่ และพี่ทีมงาน ถ้าต้องเลือกระหว่าง โตโยต้า คัมรี่ ไฮบริดตัวท้อป กับ tesla model y ตัวเริ่มต้น จะเลือกคันไหนครับ ส่วนตัวใช้คัมรี่อยู่ครับ แต่ไม่รู้จะคิดถูกไหมถ้าขายคัมรี่ไปซื้อเทสล่า ราคาประกันแพงกว่าครึ่งนึง และอะไหล่ที่จะต้องซ่อมในอนาคตหลังเทสล่าหมดประกันจะสูงกว่ารถคัมรี่ หรือรถยุโรปอย่าง benz bmw มากไหมครับ รถเพิ่งขายในไทยไม่มีข้อมูลเรื่องอะไหล่และค่าบริการเลยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2023, 15:32:06 โดย เหวินซิ่ว »

ออฟไลน์ IS

• **
สวัสดีคับ

สอบถามรถผมเป็น civic fe turbo rs พอดีมีแพลนอยากเปลี่ยนล้อมีคำถามดังนี้
1.ล้อแบรนด์ KONIG , ENKEI , NK , VAGE ในกลุ่มนี้ ด้านคุณภาพมีความแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหนคับ , ถ้าเป็นพี่ๆแต่ละท่านจะเลือกแบรนด์ไหนคับ

2.เนื่องจากผมอยากใช้ช่วงล่างเดิมเลยมองขนาดยางเป็น 235/45/18 ไว้ เพราะมันดูเต็มซุ้มมากกว่า ซีรี่ 40 คับ ซึ่งตอนนี้ชั่งใจอยู่สามรุ่นคือ PS5 , RE004 , CR1 โดยลักษณะการขับของผมประมาณนี้คับ

ปกติขับไม่เร็วคับ 120 นานๆจะมี 200 สักที ไม่เกินเดือนละครั้ง - 2 ครั้งคับ
แต่เร่งแซงรถช้าแช่ขวาแบบมิดคันเร่งบ้าง หรือ 80% ของคันเร่งบ้าง < อันนี้ทำบ่อยคับ
ใช้งาน กทม 70% เส้นเอเชียจบนครสวรรค์ 30% หลักๆประมาณนี้คับ

คำถามยาวนิดนึงขออภัยด้วยคับ 🙏🏻
ขอบคุณมากคับผม

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ สอบถามพี่ๆครับ พอดีกำลังจะซื้อ car seat ขอแนวทางในการเลือกจากพี่ๆนิดหน่อยครับ พอดีดูของ chicco ไว้ ระหว่าง รุ่น Onefit Cleartex ที่นั่งได้ตั้งแต่แรกเกิดจนถึง 10 ขวบ
กับ Nextfit Max Zip Air จะนั่งได้ถึงแค่แรกเกิด-5ขวบ แต่เป็น ชนิดเบาะเย็น ราคา ประมาน2หมื่นเท่ากัน จะเลือกแบบไหนดี เพราะ เพื่อนบอกเด็กจะยอมนั่งถึงแค่3ขวบ หลังจากนั้นจะนั่งเบาะเสริม เพราะ car seat จะบังทัศนียภาพครับ เลยลังเล 2 แบบ ส่วนตัวยังไม่เคยเทสฟังชั่นเต็มระบบขอบ2รุ่นนี้  แค่ไปจับๆของจริงตามงานแม่และเด็กครับ
รถที่ใช้เป็น triton 4ประตูมี isofix  airbag7ใบครับ

ขอความเห็นจากพี่ๆนิดนึงครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2023, 15:05:59 โดย Dej_SAVAGE »
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ PIPPY

• Newbie
  • *
 สอบถามสำหรับรถยนต์รุ่นๆใหม่ๆที่มีระบบเรดาร์หรือเซ็นเซอร์ เช่น Adaptive cruise control หรือ Blind Spot monitoring แบบนี้การ wrap สติกเกอร์เปลี่ยนสีรถผ่านในจุดที่มีเรด้าอยู่จะส่งผลกระทบตอการทำงานของเรด้าหรือไม่ หรือการ wrap sticker จะมีข้อจำกัดยังไงบ้างไหมครับ เช่น สติกเกอร์ห้ามหนาเกินเท่าไหร่, ห้ามเป็นสติกเกอร์มันเงาเกินไปหรือมีการเคลือบปรอดเพราะอาจจะส่งผลต่อการทำงานขอเรด้าอะไรเช่นนี้เป็นต้นครับ  :)

ออฟไลน์ Mr.CeeVine

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สอบถามพี่จิมมี่ พี่บาสครับ มีอู่สำหรับเช็คระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง Mazda 3 2016 ที่ไว้ใจได้แถวๆ ราชพฤกษ์-บางบัวทองไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2023, 15:46:54 โดย Mr.CeeVine »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
“Nissan Intelligent Mobility” วลีนี้คืออะไรหรอครับ
จะว่า Brand Tagline ก็ไม่ใช่ เพราะใช้ว่า Innovation that excites
จะว่าชื่อของระบบ ADAS ก็ไม่ใช่ เพราะใช้ชื่อว่า Safety shield 360
ก็เลยสงสัยว่าคำนี้มันคืออะไรหรอครับ เหมือนคิดขึ้นมาลอยๆ