ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่ใช้volvo เครื่องT8  (อ่าน 2085 ครั้ง)

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
สอบถามท่านที่ใช้volvo เครื่องT8
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 20:37:40 »
-ค่าดูแลแพงปะคับ
-เคยซ่อมอะไรหนักๆปะคับ
-เปลี่ยนshock abแล้วขับดีขึ้นปะคับ เคยลองS60 ย้วยเกิ้น

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: สอบถามท่านที่ใช้volvo เครื่องT8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 21:01:20 »
-ค่าดูแลแพงปะคับ
-เคยซ่อมอะไรหนักๆปะคับ
-เปลี่ยนshock abแล้วขับดีขึ้นปะคับ เคยลองS60 ย้วยเกิ้น

ไม่ได้ใช้ T8 แต่เคยศึกษาอยู่ เครื่องตัวนี้คือที่สุดของความอัดแน่น
2.0 ลิตร 4 สูบ + turbo (ไม่ใช้เทอร์โบธรรมดา แต่มันมีair compressorไฟฟ้าใช้เป่าลมเข้าที่ใบโข่งในรอบต่ำเพื่อชดเชยturbo lag) + supercharger + motor ไฟฟ้า. แค่นี้ก็ไม่อยากนึกภาพตอนหมดประกันแล้วครับ เสียวแทนจริงๆ

ปล. T8 ปัจจุบันที่เป็น Recharge ไม่มีsupercharger แล้ว เหลือแค่ turbo + motor ไฟฟ้าอย่างเดียว.

ช่วงล่าง volvo โฉมปัจจุบันที่เป็น Plateform SPA มันไม่มี  spring หลังครับ มันใช้เป็น transverse leaf spring (แหนบหลัง) ซึ่งมันมีช่วงล่างแต่งของตรงรุ่น Polestar แต่ถึงยังไงซะด้านหลังก็ไม่มี spring แต่งมาให้อยู่ดี ค่าK ก็ยังถูกกำหนดด้วยค่าKของแหนบหลังตัวเดิมอยู่.

ผมมี volvo 2คันที่บ้าน XC90 D5 กับ XC40 PHEV. รถใช้ดีครับ คุ้มกับเงินที่จ่าย แต่ถ้าถามถึงความทน เทียบกับ BMW ที่เคยใช้และใช้อยู่ volvo ยังไม่ทนเท่าครับ มีอะไหล่บางตัวที่เสียแล้ว (ซึ่งเป็นอะไรที่ไม่น่าจะเสียในรถ mileแค่นี้) แต่ผมยังokเพราะมันอยู่ในประกัน แต่ถ้าไกล้หมดประกันเมื่อไหร่ มันคงไม่ใช้รถที่จะเก็บไว้ซ่อมเองครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Odrecranon

Re: สอบถามท่านที่ใช้volvo เครื่องT8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 21:17:57 »
ผมใช้ XC60 My22.5
ยังไม่มีปัญหาเรื่องตัวรถ
ปัญหาที่มีคือ e sim คาดเดาไม่ได้ครับ ดีบ้าง เสียบ้าง

ช่วงล่างโยนย้วย พวงมาลัยเบาครับ
อย่าคาดหวังมาก ผมเคยลองขับ V60 ก็ย้วยเหมือนกัน
ผมยังให้ Ford Focus หรือ V40 ที่ผมใช้เป็นหลักขับสนุกกว่า
แต่ภาพรวมขับในเมืองดี หรือ cruising ก็สบาย

อัตราเร่งเพียงพอ อย่าคาดหวัง 455 แรงม้ามากนัก
แต่การใข่งานทั่วไป เร่งแซง ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ moo36

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 21:40:04 »
ผมใช้ XC90 T8 ประกอบมาเลย์ รุ่นแรกๆ ใช้มาเกือบ 7 ปีละครับ เกือบ 120,000 โลแล้ว

ยังไม่มีการซ่อมหนักอะไร เพิ่งจ่ายค่าบำรุงรักษาเองครั้งแรกตอนปีที่ 6 เพราะ 5 ปีแรกฟรี จำราคาไม่ได้ครับ แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่าแพงอะไรมากมาย

ตอนนี้ยังใช้ได้ปกติ แต่ความจุแบตหายไปเร็วมาก ตอนออกใหม่ๆชาร์จเต็มวิ่งได้ประมาณ 30 โล ตอนนี้เหลือ 21-22 โล แต่ก็ยังไม่เข้าข่ายเคลมได้ เพราะที่เคยค้นมาวอลโว่ตั้งเกณฑ์ไว้ที่ 55% ของความจุเดิม

ช่วงล่างโช้คเดิมผมว่ากำลังดี ออกไปทางกระด้างนิดๆด้วยซ้ำ แต่ไม่เคยลองนั่ง T8 ซีดานครับ
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2023, 21:54:23 »
ตามท่านบนครับ ผมเข้าใจว่า T8 ถ้าไม่ใช่รุ่นแรกๆอย่าง XC90 ส่วนใหญ่ยังอยู่ใน VPSP น่าจะยังไม่ค่อยมีใครใส่ใจค่าซ่อมค่าดูแลกันเท่าไรครับ รถผมก็กำลังจะหมดระยะในอีก 3 เดือน

แต่ที่ผ่านมาก็ไม่ได้เจอซ่อมหรืออะไรเกี่ยวกับเครื่องยนต์หรือระบบไฟฟ้าครับ มีแค่ software เพี้ยนบ้างบางทีดับเครื่องก็หายเอง ไม่หายก็พาไปอัพเกรดที่ศูนย์ก็หายครับ นานๆจะต้องเข้าศูนย์ทีครับ เกือบ 5 ปีมีเข้านอกรอบเช็คระยะแค่ 2 ครั้งเพราะ software มีปัญหาครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Aom30

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 09:58:51 »
ใช้ V60 My23 และไม่ได้ซื้อ Maintenance plan ครับ

ค่าดูแลแพงไหม ผมเข้าเช็คระยะครั้งแรก 10k มีทอน 200 ครับ ยังไม่เคยซ่อมหนัก
ส่วนเปลี่ยนโช้คแล้วดีไหม อันนี้ต้องรอท่านที่เปลี่ยนมาให้ข้อมูล ผมใช้เดิม ๆ ขับทั่วไป (เร็วสุด 120) ไม่รู้สึกว่าย้วยครับ

ออฟไลน์ aisesw

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 10:54:19 »
เพึ่งรับ V60 Plus Dark MY23 มาเกือบเดือนครับ ได้ VPSP Pro 5 ปี มาด้วย คงไม่ต้องจ่ายอะไรนอกจากค่าแบตเตอรี่มั้งครับ

ช่วงล่างขับเรื่อยๆ ผมว่าเอาอยู่ครับ มันไม่ได้แย่อย่างที่เค้าว่ากัน ผมมาจาก W212 + C204 Coupe ใส่ Tein Endurapro Plus ทั้งคู่นะครับ คือมันต้องขับเกินกว่าคนปกติครับถึงจะรู้สึกเอาไม่อยู่ ซึ่งผมมองว่า MB มันก็ออกอาการพอกัน

ส่วนเบรค ผมว่ามันก็เอาอยู่ครับ แต่ด้วยความที่มันไม่มีหม้อลม feeling มันเลยไม่เหมือนกันทุกครั้งที่เหยียบ ความรู้สึกแบบคาดเดายาก ไม่รู้ว่าต้องเหยียบลึกแค่ไหนถึงจะหยุดอย่างที่ต้องการ แต่ถ้ากดเต็มๆ มันก็อยู่ทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ PC CK

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 12:44:37 »
S90 21กะบxc90 22 เป็นT8ทั้งคู่ครับ
ยังไม่เจออะไรยักเว้นยางครับ
เปราะบางเหลือเกิน คันs90 เปลี่ยนยางไปตอน1.6ปี 25000kmครับ เนื่องจากยางซึม ถึงซึมเส้นเดียวผมก็เปลั่ยนยกเซทครับ
ส่วนxc90 ยางรั่วเส้นนึงนะครับ ปะไปแล้ว เตรียม้ปลี่ยน รอดูยางที่ชอบอยู่ครับ
ส่วนเครื่องยนต์ยังไม่มีอะไรรอดูที่หมด vpsp อาจซื้อประกันเพิ่มเอาครับ เพราะกะรอช่วงเปลี่ยนถ่ายเทคโนโลยีให้มันโอเคก่อนค่อยเปลี่ยนคันต่อไปครับ ถ้ากิเลสไม่มาซะก่อน

ออฟไลน์ wibul10

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 12:58:04 »
ใช้ XC60 รุ่น 2018 รุ่นแรกเลยครับ ของโฉมใหม่ ใช้มา ราบเรียบ ไม่มีปัญหาจุกจิกเลยครับในเรื่องเครื่องยนต์ แรงได้ใจ ไม่แน่ใจว่าเป็น Supercharge ไหม แต่เครื่องยนต์เป็น hybrid รุ่นนี้ ผมน่าจะได้รถเป็นคนแรกๆ เลยคับ เครื่องตอบสนองดีมาก ขับทางไกล ไม่มีจุกจิก ที่ผ่านมา มีแค่ ช่างใส่หัวเทียนผิดเบอร์ เครื่งอเลยออกอาการรวน แต่วอลโว ให้คูปอง 5 พันบาท ค่าเสียความรู้สึกครับ ตอนครบ 8 หมื่นโล ช่างเปลี่ยนหัวเทียนใส่ผิดตัวหนึ่งหัวครับ

ออฟไลน์ KKOOB

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 10:38:59 »
s90 ปี22 ระบบขับเคลื่อนไม่มีปัญหาอะไรเลย รำคาญ software ในรถอย่างเดียว แต่ก็ปรับปรุงมาเรื่อยๆตาม OTA update แต่ก็ยังไม่ค่อยดีเหมือนเดิม

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 13:59:45 »
XC60 2019 ไม่มีปัญหาใหญ่ใดๆ  มีเปลี่ยนเซ็นเซอร์ ABS ไปครั้งหนึ่งแค่นั้น  รถใช้ดีน่าพอใจมาก  ระบบช่วยเหลือและเซฟตี้จัดเต็มและได้ใช้จริง  แม้ช่วงล่างอาจเป็นรองเยอรมันบ้าง  แต่ผมว่าขับแบบมนุษย์ปกติมันก็เหลือใช้แล้ว  เครื่องแรงทำให้คล่องตัวมากทั้งในเมืองและทางไกล  ศูนย์บริการดีมากแต่ยังไม่มีปัญหาใหญ่ให้ทดสอบจริงจัง มี VPSP เลยยังไม่มีปัญหาค่าดูแลครับ คิดว่าถ้าไปลองแล้วถูกใจก็น่าจะใช้ได้อย่างสบายใจครับ