ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา​เรื่องรถสำรอง​ครับ  (อ่าน 1560 ครั้ง)

ออฟไลน์ reasonoitome

• Jr. Member
  • **
ปรึกษา​เรื่องรถสำรอง​ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2023, 18:23:25 »
พอดีที่บ้านมี Vios โฉมแรกสุดใช้เป็นรถสำรองอยู่ (1-2 เดือน ครั้ง)
ที่นี้ล่าสุด​ที่ใช้รู้สึกหลายๆ อย่าง​เริ่มไปแล้ว เช่น ช่วงล่าง, เบรค หรือเรื่องจุกจิกแบบกระจกไฟฟ้า
ตอนนี้เลยตัดสินใจระหว่างลงทุนซ่อมครบๆ ใช้งบสักไม่เกิน 100,000 บาท ใช้ต่อยาาวๆ
หรือปล่อยคันนี้แล้ว หารถสำรองใหม่ ในงบสัก 300,000 ดีกว่ากันครับ

และถ้าจะหาใหม่ อีกคันเอาอะไรดี?

ขอบคุณ​ทุกคำตอบ​ครับ  :)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
Re: ปรึกษา​เรื่องรถสำรอง​ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2023, 18:41:00 »
ใช้1-2เดือนครั้ง
ผมว่าขายแล้วเวลาจะใช้รถสำรองไปเช่าเอาดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2023, 18:41:51 »
การซ่อมดูแลรถเก่า ในความคิดผมมี 2 แบบให้เลือกครับ
แบบแรก ซ่อมตามอาการ สำหรับผมคิดว่ามันคุ้มค่า แต่เราต้องมีเวลาให้มัน
ยกตัวอย่างนะครับ ทำช่วงล่วงทั้งชุด บูชปีกนก ลูกหมากปีกนก คันชักนอก ใน บูชคานหลัง พวกโช้ค ลูกยาง ต่างๆ พวกนี้ถ้าพร้อมเปลี่ยนผมว่าประมาณ 2 หมื่นรวมค่าแรง ค่าของประมาณครึ่งนึง
กับมีพวกที่พังแล้วค่อยซ่อมก็ได้ แต่จะเสียเวลาเราหน่อย พวก แรค คอมแอร์ ได ต่างๆ ที่ปกติเราจะซ่อมตอนพัง อาจจะพาเราให้รู้สึกว่ารถเก่าซ่อมอยู่เรื่อยๆได้ แต่ถ้ารับได้ มันก็คุ้มกว่ารีบไปเปลี่ยนก่อนพัง

แบบสองคือ โยนเงินลงไป แล้วซ่อมให้หมดเหมือนป้ายแดงทีเดียว ใช้แบบไม่ต้องซ่อมยาวๆ ผมว่าแสนนึงพอนะครับ (ใจผมคิดว่า 5 หมื่นยังพอเลยครับ)
ทำช่วงล่างแบบด้านบน เปลี่ยนพวกอุปกรณ์ที่อายุเยอะๆ ตั้งวาล์ว เปลี่ยนซีลฝาวาล์วไรต่างๆ ระบบน้ำ ผมว่าแบบนี้ใช้ยาวๆเหมือนป้ายแดง อาจจะขาดเรื่องความใหม่ไปบ้าง แต่ใช้แบบไม่ต้องซ่อมแน่นอนครับ
อาจจะไม่ต้องถึงขั้นเบิกอะไหล่ใหม่แท้ห้าง แต่ใช้เกรดเทียบพวก aisin oem เอาเพียงพอครับ บางอย่างใช้ของเซียงกงเอาพวกแรค
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2023, 18:44:52 »
เคยหาที่ซ่อมช่วงล่างอย่าง โช้ค เบ้าโช้คฯ วีออส รุ่นเห็บหมากับรุ่นพี่ ลงท้ายของเบิกห้างกลับราคาถูกกว่าของข้างนอกครับ

กระจกไฟฟ้า ถ้าหาไม่ได้จริงๆก็ลองไปดูตรง คลองสาน ขื่อร้าน ms คาร์ล็อค ดูครับ ส่วนเรื่อง เบรค ใช้ของ brembo ทดแทน เอาก็ได้ครับ ราคาไม่แรง คุณภาพก็ใช้ได้อยู่ครับ ตามร้านเบรคทั่วไปก็ทำได้หมดครับ

งบประมาณที่ว่ามาเหลือเฟือเลยครับ นอกเสียจากว่าเริ่มไม่ชอบกับเขาเท่าไรละ ก็อีกเรื่องนึงครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Myprecious

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2023, 18:54:01 »
ซ่อมไปตามอาการครับ แล้วก็ใช้ไป

ซื้อคันใหม่มาถ้าสามแสนก็น่าจะเป็นมือสอง ต้องซ่อมอยู่ดีครับ จะหนักกว่าด้วยตรงที่ไม่รู้ว่าทำอะไรมาแล้วบ้าง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2023, 19:15:48 »
ผมเคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน คือ พอเก็บไว้นานๆ ค่าบำรุงรักษามันสูงเมื่อเทียบกับค่าตัว อะไหล่หลายๆอย่างก็เริ่มต้องเปลี่ยน ไหนจะประกันภัย ยางรถยนต์อีก

ถ้ามีแพลนอยากเปลี่ยนรถผมเลือกที่จะยื้อ
ซ่อมตามอาการ ช่วงล่างไม่ต้องเต็ม 100 แต่เอาให้ปลอดภัยตามที่เราใช้งาน ก๊อกแก๊กๆนิดๆหน่อยปล่อยไป ยางก็เอาแบรนรองลงมาหน่อย
แล้วพอพร้อมก็ขายคันนี้ออก เปลี่ยนเป็นป้ายแดง แล้วพยามเปลี่ยนการใช้งานจากเดิมที่เป็นลักษณะของรถคันหลักกับรถสำรอง ให้เป็นรถคันที่ 1 / 2 แล้วใช้สลับๆกันครับ

ถ้าตัดสินใจเก็บรถเก่าต่อไป ล้วความแตกต่างของรถใหม่ที่ใช้ประจำกับคันเก่าสำรองมันก็ต่างขึ้นเรื่อย ค่าใช้จ่ายต่อปีที่ต้องจ่ายเพื่อให้มันจอดเฉยๆ มันมากขึ้นเรื่อยๆ จนจำใจปล่อยออกอยู๋ดี

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2023, 19:46:35 »
ถ้าคันนี้ซื้อมือหนึ่งมา เป็นผมๆซ่อมครับ แต่จะซ่อมแบบใช้ไปซ่อมไป เพราะถ้าบอกว่าใช้ 1-2 เดือนครั้ง คงเป็นเพราะไม่มีคันอื่นพร้อม หรือจำใจเอาออกมาใช้(บ้าง)

มันเสียเพราะจอดจนเสียมากกว่า ใช้จนเสียครับ ซื้อคันใหม่มา ก็น่าจะไม่ต่างกัน

นอกเสียจากเบื่อ อยากจ่าย ได้ของชิ้นใหม่เข้ามา แฮปปี้ ก้อเอาที่ชอบได้เลย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2023, 19:52:58 »
สำหรับคุณ  ผมว่าซ่อมตามอาการดีกว่าครับ

ผมปัจจุบัน ใช้สองคัน  วิ่งในเมือง+แฟนไปด้วย  kick

วิ่งนอกเมือง-คนเดียว saab 93 ss  ไม่มีรถสำรอง  แต่ใช้ตามสถานการณ์

บางคนอาจจะคิดว่ารถอายุ 20 ปี  ทำไมใช้วิ่งนอกเมือง ทางไกล  ผมมั่นใจรถผมครับ  แม้ตอนนี้ต้องกดเบา ๆเพราะกระโหลกเพลาขับกลับบ้าน  แต่ดึงไปซ่อมบำรุงประจำปีทีเดียว..

รถคุณก็ทำได้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2023, 21:04:33 »
ซ่อมเก็บงานดีกว่าครับ เผลอๆอาจจะหมดไม่ถึงแสน

ถ้าเครื่อง/เกียร์ยังใช้ได้ดีอยู่ ผมแนะนำให้ใช้ต่อไปเรื่อยๆ

ส่วนเงินที่เหลือสามารถนำไปทำอย่างอื่นได้อีกมากมาย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 09:37:29 »
จากประสบการณ์นะ พอนานๆใช้ที จะเอามาใช้ที เดี๋ยวนั่นพัง เดี๋ยวนี่พัง คือ ตามอายุแหละ กลายเป็น จะใช้ทีก็ซ่อมที อะไรแบบนั้น

โยนเงินลงไป ได้ครับ แต่ไม่หมดหรอก ยังมีนั่น มีนี่ มาเรื่อยๆแหละ เช่น ช่วงล่างยกชุดไป ขับสักพัก อ้าว เบรคติด ลูกยางเปื่อย หรือ ลูกปืนล้อหอน เพราะผมเชื่อว่า คุณคงไม่ไล่ระดับ เปลี่ยนลูกปืนล้อ เปลี่ยนชุดซ่อมเบรค โดยที่มันยังไม่พังหรอกใช่ไหม

ปกติก็ยกดูอะไรพัง ก็เปลี่ยนอันนั้น ถูกไหม ทีนี้ ก็แล้วแต่ว่า คุณยอมรับ เรื่องพวกนี้ได้แค่ไหน บางคน อาจจะไม่สนใจ แต่บางคน (อย่างผม) ไม่ได้ ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 20:57:38 »
ใช้1-2เดือนครั้ง
ผมว่าขายแล้วเวลาจะใช้รถสำรองไปเช่าเอาดีกว่าไหมครับ

ตามนี้เลย
1-2 เดือนใช้ครั้งนึง
ผมก็เช่าเหมือนกันครับ
ขายคันเก่าไปเถอะ

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 08:22:16 »
ผมก็มีรถสำรองไว้คันนึงอายุ 11 ปีแล้ว ถ้าขายคงได้ซัก 350K ทุกวันนี้ก็เอามาสลับใช้ พยายามใช้ทุกสัปดาห์ ซ่อมตามอาการ เอาเข้าศูนย์ทุกหมื่นโล ล่าสุดมอเตอร์กระจกข้างขวาเสีย อาการคือหมุนไม่หยุด เหมือนเฟืองมันรูด เอาเข้าศูนย์แจ้งราคาอะไหล่มา 10,400 บาทไม่รวมค่าแรงและVAT ราคานั้นมาพร้อมกระจก ไม่มีขายเฉพาะเฟืองแยก เลยไม่ซ่อมแล้วเอาไปอู่ประจำ ทางอู่ก็บอกว่าไม่มีตัวเฟืองอะไหล่ ต้องเบิกทั้งชุดประมาณ 5,900 บาท แต่อู่แนะนำว่าให้เอาไปอีกร้านที่รับซ่อมพวกกระจกแบบนี้ ซึ่งอยู่ไม่ไกลจากอู่ เลยเอาไปให้เค้าซ่อม สรุปเสียไปทั้งหมดแค่ 700 บาท รถเก่าถ้าเราพอมีเวลาและรู้จักหาที่ซ่อมผมว่าคุ้มค่ากับการเก็บไว้
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 10:18:48 »
ใช้น้อยเกิน ไม่คุ้มค่าซ่อม เช่าเอา เผลอๆค่าใช้จ่ายน้อยกว่าซ่อมอีก

ออฟไลน์ saran_1st

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 13:45:35 »
เป็นผมจะตั้งงบ สำหรับซ่อมบำรุงเก็บไว้ใช้ (แบบที่ท่านคิดแหละครับ) แต่อาจจะแค่ หลักหมื่น ครับ สิ่งที่ผมจะเปลี่ยนเลย เพื่อกันกินข้าวลิงเลย คงมีแค่
- ระบบระบายความร้อน (หม้อน้ำ, ท่อยาง, พัดลมหม้อน้ำ)
- ระบบน้ำมัน (ปั๊มติ๊ก, กรองเบนซิน ถ้ารถมีแก๊สผมจะข้ามข้อนี้ไปเลย ถือว่ามีอีกระบบช่วยสำรองแล้ว)
- เซนเซอร์ต่างๆ ที่ทำให้รถสตาร์ทไม่ได้ (เซนเซอร์ข้อเหวี่ยง เซนเซอร์เพลาลูกเบี้ยว แอร์โฟลว์ พวกนี้หามือสองโยนใส่ท้ายรถไว้ เปลี่ยนไม่เป็นอย่างน้อยหาช่างเปลี่ยนให้ได้เวลาเสีย)

แค่นี้ก็ขับสบายใจแล้วครับ ที่เหลืออะไรพังค่อยซ่อมตามอาการ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 14:18:36 »
ถ้าเป็นผม คงเช่ารถขับเอาครับ ไม่ต้องดูแล ไม่ต้องลงทุนด้วย