ผู้เขียน หัวข้อ: honda ทำเครื่องตลาดรถ mass เก่งที่สุดในญี่ปุ่นหรือไม่?  (อ่าน 3524 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
แรงและประหยัดคือคำที่ผมได้ยินมาตลอด หรือจริงๆแล้ว มันเป็นเรื่องของต้นทุน ที่โตโยต้าไม่สนใจที่จะทำเครื่อง แรง และ ประหยัด ได้เท่าฮอนด้า?

ออนไลน์ nnss

Re: honda ทำเครื่องตลาดรถ mass เก่งที่สุดในญี่ปุ่นหรือไม่?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 09:47:29 »
camry ไม่แรงไม่ประหยัดหรอครับ แรงอาจจะน้อยกว่า accord นิดนึงแต่ประหยัดกว่าชัดเจนครับ (ส่วนตัวใช้อยู่ 24โลลิตรครับ ออกตจว ส่วนในเมืองติดแบบสาหัสช่วงเลิกงานก็ยังได้ 14-16)
ativ อาจจะไม่แรง แต่ไม่ประหยัดหรอครับ
ถามเป็นความรู้ครับ

Re: honda ทำเครื่องตลาดรถ mass เก่งที่สุดในญี่ปุ่นหรือไม่?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 09:53:02 »
camry ไม่แรงไม่ประหยัดหรอครับ แรงอาจจะน้อยกว่า accord นิดนึงแต่ประหยัดกว่าชัดเจนครับ (ส่วนตัวใช้อยู่ 24โลลิตรครับ ออกตจว ส่วนในเมืองติดแบบสาหัสช่วงเลิกงานก็ยังได้ 14-16)
ativ อาจจะไม่แรง แต่ไม่ประหยัดหรอครับ

ผมเอาที่แรงและประหยัดสิครับ รถในราคาแร้งค์เดียวกัน ทำไมทำม้าให้มันเยอะๆไม่ได้ละครับ

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 09:59:31 »
โดยส่วนตัวผมว่าวัดเฉพาะเครื่องยนต์คิดว่า honda เก่งกว่า Toyota ครับ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 10:10:08 »
แรงและประหยัดคือคำที่ผมได้ยินมาตลอด หรือจริงๆแล้ว มันเป็นเรื่องของต้นทุน ที่โตโยต้าไม่สนใจที่จะทำเครื่อง แรง และ ประหยัด ได้เท่าฮอนด้า?

ถ้าเป็นแต่ก่อน ถามแนวๆ นี้ ต้มน้ำรอได้เลยครับ 555+ มีมาถล่มทั้ง 2 ฝั่ง ยกมาได้ไม่รู้จบ

แต่ก่อนมันจะมีอีกคำครับ Honda ทำเครื่องเก่ง แต่ Toyota ทำรถทั้งคันเก่งกว่า

หมายถึง Honda สร้างเครื่องมาก่อน แล้วค่อยหาอย่างอื่นมาประกอบเป็นรถ
ส่วน Toyota คิดรถทั้งคัน แล้วค่อยหาเครื่องมาประกอบ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 10:10:51 »
ความเห็นผม ถ้าย้อนเอาเฉพาะเครื่องยนต์สันดาปที่ไม่มี ไฮบริจมาเกี่ยวข้อง หรือย้อนไปสมัย 1nz กับ L15 โน่น ผมว่าพอกันแหละ

แต่ส่งนึงที่ใครๆมักพูดว่า  L15 แรงกว่า ก็คงเพราะตัวเลขเค้าโชว์กันที่ 117 แรงม้า ทั้งๆที่ 1nz เค้าเปิดมา 109 แรงม้า แต่วิ่งจริงไม่ต่างเลย

คนใช้รถที่ใส่เครื่อง 2 ตัวนี้อยู่ จริงๆก็ขิงกันได้ไม่เต็มปากว่าตกลงใครประหยัดกว่ากันแน่รวมถึงความแรงด้วย(จากการใช้งานจริง) แต่จะมาขิงกันเรื่องแคมคู่แคมเดี่ยวกันมากกว่า

แต่พอมาถึงยุคที่มีเทอร์โบหรือไฮบริจมาเป็นส่วนประกอบ อันนี้ก็อยู่ที่การโพกัสกับกลุ่มลูกค้าของตัวเองกันมากขึ้น

โตโยต้าเลือกใช้เครื่องใหม่ 1.2ลิตร แทนเครื่องเทอร์โบ และชูความทนทานและความประหยัดสไตร์โตโยต้า

ส่วนฮอนด้า ว่ากันด้วยความแรง และความประหยัดใส่กลุ่มลูกค้าตัวเอง

ประเด็นต่อมาคือผลลัพท์จากการใช้งานก็ชัดเจน เครื่อง1.2 ทนจริงยังไม่เคยเห็นว่าใครมีปัญหากับเครื่อง 1.2 ลิตร แต่สำหรับเครื่อง 1.0เทอร์โบ เราก็เห็นว่าก็แรงสุดในตลาดดั่งที่เค้าเครมไว้ แต่ก็ "พัง"ตามตีน ถ้าเป็นคนเท้าหนัก

ร่ายมาซะยาว สรุปมีใครเก่งกว่าใครไหมในเรื่องนี้ ผมคิดว่า มันคนละด้าน ลูกค้าคนละกลุ่ม ถ้าวัดเทคโนโลยีกันจริงๆว่าใครเหนือกว่า ก็คงตัดสินกันลำบาก เพราะทั้ง2 ยี่ห้อนี้เทคโนโลยีเครื่องยนต์และไฮบริจ ระบบการทำงานแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง ดังนั้น คนที่จะตัดสินว่าใครดีกว่า ก็คือเราที่ตัดสินใจยี่ห้อไหนมาใช้นั่นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2023, 10:23:34 โดย apinui »

ออนไลน์ nnss

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 10:20:58 »

ผมเอาที่แรงและประหยัดสิครับ รถในราคาแร้งค์เดียวกัน ทำไมทำม้าให้มันเยอะๆไม่ได้ละครับ

ทำน่ะทำได้ ต่างประเทศก็มีตัวแรงกันทั้งนั้นครับ แต่บ้านเราม้าเยอะ ไอเสียเยอะ ภาษีก็โดนเยอะ ราคาแรง จะซื้อกันไหมละครับ
อย่างว่า คนไทยอยากได้แรง ประหยัด ราคาถูก ซึ่งมันสวนทางครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 10:33:48 »
ผมว่าเป็นเรื่องบุคคลิกครับ แต่ถ้าให้ขับลากรอบ ผมเลือก toyota
แต่ถ้ายุค honda turbo อันนี้ honda น่าสนใจกว่าชัดเจนครับ

ออนไลน์ albacore

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 10:37:22 »
สิ่งทึ่โตโยต้าเน้นในเครื่องยนต์รถตลาด ผมสังเกตว่าเป็นแรงบิดที่รอบต่ำ
ในเครื่องขนาดเดียวกัน ที่2000รอบแรงบิดโตโยต้าไม่น่าจะด้อยกว่าใคร
ผลคือมันจะใช้งานในเมืองได้ง่ายและคล่องตัวเปลี่ยนเกียร์ที่รอบต่ำๆก็สมูทกว่ารอบสูง
ออกตัวแทรกเปลี่ยนเลนคล่องกว่า ไม่รู้สึกว่าแรงน้อยกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า
ซึ่งมันก็ตรงจุดประสงค์ของรถอยู่นะ

อันนี้ไม่เคยขับฮอนด้านะ แต่เคยขับอัลติสกับซันนี่นีโอ แคมแปรผันเหมือนกัน แต่นิสสันกว่าแรงบิดจะมาก็เกินสามพันรอบไปแล้ว เวลาขับต้องใช้รอบสูงกว่าถึงจะรู้สึกคล่องตัว

ออฟไลน์ กัสสึ...

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 10:40:07 »
สำหรับผม
เครื่อง Honda
เกียร์ Toyota
แอร์ Toyota
การจัดการพื้นที่ภายในห้องโดยสาร Honda

รวมๆก็คงอยู่ที่กลุ่มลูกค้าที่เค้าต้องการจะขายแหละครับ :)

ออฟไลน์ Chicken Wings

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 10:50:43 »

ผลทดสอบในเว็ป รถคลาสเดียวกัน

Brv 1.5 แรงและประหยัดกว่า Veloz 1.5

Hrv 1.5 แรงกว่า Cross 1.8 ประหยัดใกล้เคียงกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2023, 10:55:33 โดย Chicken Wings »

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 10:52:17 »
สมัยก่อน ตอนที่ Mclaren F1 จะสร้าง มีไม่กี่เจ้าที่สามารถทำเครื่องยนต์สุดยอดตามสเปคได้
แต่ญี่ปุ่นมีเจ้าเดียวที่ทำได้ คือ Honda
สมัยที่ Honda ทำเครื่อง F1 จำได้ว่า  สมัยรุ่งเรือง
ทางตรง เครื่อง F1 honda ฉีก เครื่องจาก F1 จาก ford กระจุยเลย

สมัยนี้ แม้ไม่เกรียงไกรเท่า แต่ฝีมือการทำเครื่องในญี่ปุ่น โดยเฉพาะ 4 สูบเรียง
ค่าย honda ผมว่าสุดยอด แล้วหละ

ออฟไลน์ Chicken Wings

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 10:55:02 »

ทำน่ะทำได้ ต่างประเทศก็มีตัวแรงกันทั้งนั้นครับ แต่บ้านเราม้าเยอะ ไอเสียเยอะ ภาษีก็โดนเยอะ ราคาแรง จะซื้อกันไหมละครับ
อย่างว่า คนไทยอยากได้แรง ประหยัด ราคาถูก ซึ่งมันสวนทางครับ

ก็ฮอนด้าเขาทำอยู่นี่ไง เครื่องขนาดใกล้เคียงกัน แต่ฮอนได้ม้ามากกว่า ประหยัดพอๆกัน

บางรุ่นทั้งแรงทั้งประหยัดกว่าด้วยซ้ำ ดูผลทดสอบของเว็ปเอาก็ได้

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 11:46:21 »

นั่นแหละที่ผมจะสื่อ ไม่อยากเป็นโพสที่มาขิงกันว่าใครดีกว่ากัน ว่ากันตามเครื่องในรถคู่แข่งต่างค่าย ในเมื่อม้ามีเยอะกว่า จะจูนให้ม้ามันน้อยๆเพื่ออะไร? ถ้าคิดว่ามันทนทานทั้งคู่ ถูกมั้ย

ก็ฮอนด้าเขาทำอยู่นี่ไง เครื่องขนาดใกล้เคียงกัน แต่ฮอนได้ม้ามากกว่า ประหยัดพอๆกัน

บางรุ่นทั้งแรงทั้งประหยัดกว่าด้วยซ้ำ ดูผลทดสอบของเว็ปเอาก็ได้

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 12:02:13 »
แรงม้ามักน้อยกว่า แต่วิ่งได้พอๆกันหรือแย่กว่านิดหน่อย จะวัดกันต้องทำให้ม้าเท่ากัน แต่โตโยต้าทำขายแบบว่าเท่านี้ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 13:04:18 »
ไม่ต้องเถียงกัน เพราะมันกำลังจะกลายอดีต ไปรถไฟฟ้าได้ทั้งแรงทั้งประหยัดกว่าเครื่องยนต์สันดาปทุกยี่ห้อ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 13:55:27 »
ถ้าเฉพาะด้านเครื่องยนต์ ผมให้ฮอนด้าเป็น The best of Japanese เลยครับ
ซึ่งมันได้ทั้งความแรงและความประหยัดตามที่ว่ามาเลย

เอาที่ผมใช้มาทั้ง Vios และ City รถเดิมๆทั้งคู่
Vios CVT โฉมสุดท้าย น้ำมัน e20 ผมขับได้ปกติที่ประมาณ 12-13 km/l บางทีแย่หน่อยก็ 11 km/l  เลวร้ายสุดเคยได้ 10.2 km/l
แล้วอัตราเร่งจะขึ้นอืดดดด ตอนความเร็วหลัง 160 เป็นต้นไป และไปตันที่ 180 กว่าๆบนมาตรวัด (gps ขึ้น 172-173)

ส่วน City CVT โฉมที่แล้ว น้ำมัน e20 เหมือนกัน ผมวิ่งได้เฉลี่ย 14-15 km/l เป็นปกติ บางทีขึ้นไปถึง 16 km/l เลยด้วยซ้ำ เลยร้ายสุดเคยได้ 13 km/l
ช่วงความเร็วสูงก็ไหลๆต่อเนื่องได้ดีกว่า Vios จนถึงความเร็วที่ล๊อคไว้ที่ 200 ถ้าปลดล๊อคผมว่าน่าจะไปได้อีก
ว่าแต่ City คันนี้เกียร์ CVT พังไปแล้วนะครับ ตอน6หมื่นกว่าโล  ;D

แถมให้อีกคันละกันครับ Altis 1.6 โฉมที่แล้วนี่ ผมขับแล้วได้อัตราสิ้นเปลืองพอๆกับ เครื่อง 2.0 ของ Mazda เลย
คืออยู่ประมาณ 10km/l กว่าๆ - 12km/l กลางๆ น้ำมัน e20 เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2023, 13:59:40 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 17:22:29 »
Yamaha. ครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 17:26:57 »
honda เก่งเรื่องเครื่อง vtec สมัยเน้นแรงไม่เป็นรองใคร  ตอนนี้ก็ยังเอาแรงไว้แต่ไม่เน้นส่วนอื่นเท่าไหร่ยังขายได้เรื่อยๆวัยรุ่นชอบ

แต่ toyota เครื่องแรงๆดีๆใช้ว่าไม่มี  แต่เดี๋ยวนี้ตลาดไทยเค้าเปลี่ยนแนวทางแล้ว  เน้นแรงพอใช้เอาประหยัดเป็นหลักไปเพิ่มอย่างอื่นจนดีกว่าเมื่อก่อนเยอะ  เมื่อก่อนใครก็ว่าเป็นจอมกั๊ก

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 17:45:38 »
Yamaha. ครับ

เครื่องท็อปๆ ของพี่โตก็ต้องไปให้ yamaha นี่แหละครับทำให้

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 18:21:38 »
มันมีเรื่อง Carbon Neutrality ด้วยนะครับ
ประกอบกับต้องคำนึงเรื่องความทนทานด้วย
บริษัทรถยนต์จะเน้นเอาแต่แรงอย่างเดียวไม่ได้

อีกเรื่องคือ ประโยคสื่อสารการตลาดที่ว่า
“ทั้งแรง ทั้งประหยัด”  ในความจริงคือ
ทำออกมาเป็นเครื่องยนต์ 2 บุคลิก
คือถ้าขับเรื่อยๆ ก็จะประหยัดมาก
แต่ถ้าต้องบู๊ เหยียบแรงสะใจ มันก็ซดฮวบ

ไม่ได้หมายความว่า เหยียบสนั่น เร่งแรงกระฉูด
แล้วมันยังจิบน้ำมันแผ่วๆ นะครับ

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 18:28:45 »
จริง 8)

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 18:42:27 »
เครื่อง gr Yaris ไงครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 19:42:10 »
แหม .. อ่านหลายเมนต์ งั้นผมขอเป็นติ่งโตโยต้า 1 วันละกัน ..

ถ้าว่ากันด้วยเครื่องยนต์ใครทำได้เก่งกว่า แรงกว่า งั้นผมขอย้อนไปในสมัยยุคที่ ฮอนด้ายังไม่ทำเครื่องเทอร์โบ แต่ โตโยต้า เค้าเล่นเครื่องเทอร์โบมาจนผุแล้ว

ยุค 90' ถ้าเกิดกันทัน โตโยต้าโด่งดังกับเครื่องเทอร์โบมาก เช่น 3S GTE 4สูบ+โบเดี่ยว , 4A-GZE เป็นเครื่อง2.0 ซุปเปอร์ชาจน์ , 1G GTE 2.0 ลิตร 6 สูบเทอร์โบคู๋ แถวเรียง  และ 1JZ GTE ,2 JZ GTE  เครื่องเทอร์โบคู่ Sequential และเครื่องที่เป็นวาล์วแปรผัน + เทอร์โบคู่ Sequential  1JZ GTE VVT-I และ 2JZ GTE VVT-i และอื่นๆอีกมากมาย

ถ้าเทียบกับ ฮอนด้าที่มีแต่เครื่องยนต์ V-tec เช่น B16A , B18A, H22A ซึ่งก็เป็นเครื่อง NA ไม่มีเครื่องเทอร์โบมาให้เห็นเลย เพราะมัวแต่มุ่งมั่นกับ V-tec อยู่

ดังนั้นอยากจะบอกว่า เครื่องเทอร์โบ ที่ฮอนด้าภูมิใจในตอนนี้ โตโยต้า เค้าเล่นมาจนผุแล้ว ฮอนด้าพึ่งมาทำไม่กี่ปีนี้เอง แถมเครื่องเทอร์โบโตโยต้า โคตรทน โมก็ง่าย และก็เครื่องเทอร์โบคู่แบบ Sequential โตโยต้าเค้าทำตั้งแต่ปี 90 แล้ว ฮอนด้ารู้จักยัง

ถ้าให้วิศวะกร โตโยต้าญี่ปุ่นมามองเทคโนโลยีเครื่องยนต์ฮอนด้าปัจจุบันนี้ เค้าคงขำกันว่า เครื่องแบบนี้ คนคิดเค้าเกษียณไปเลี้ยงหลานกันหมดแล้ว ฮอนด้าพึ่งจะทำ

และก็ ปี 2004 โตโยต้าเค้าเอา Vios เทอร์โบมาขายแล้ว ซึ่งตอนนั้น ฮอนด้า ก็ยังไม่เคยมีเครื่องเทอร์โบขายเลยสักรุ่น ..

ผมขิงให้แล้ว เชิญสาวกฮอนด้า มาขิงต่อได้เลยครับ ผมรออ่านอยู่ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2023, 19:45:07 โดย apinui »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 19:59:44 »
เทียบ city กับ vios ที่เคย
Civic กับ Altis
Accord กับ Camry

เครื่องพี่โตเน้นแรงบิด ออกตัวดี ทน อึดถึก ทำให้ขายได้ทั่วๆไป พอใช้ความเร็ว รอบสูง อาจประหยัดน้อยกว่า แต่เวลารถติดๆ ก็ปนะหยัดกว่าอยู่นะ

เครื่องพี่ฮอนจะแรงม้าเยอะกว่าพี่โตนิดหน่อย รถติดๆจะกินกว่าพี่โตนิดหน่อย แต่เวลาลอยตัว ก็ประปยัดกว่านิดหน่อยเช่นกัน

เค้าคงมองกลุ่มเป้าหมายที่ต่างกันแหละครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 20:45:36 »
จิ๊กโก๋แก่สมัยนี้ รู้ซึ้งดีถึงเครื่อง 3t-gte สมัยก่อนครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 21:05:50 »
จิ๊กโก๋แก่สมัยนี้ รู้ซึ้งดีถึงเครื่อง 3t-gte สมัยก่อนครับ

แสดงว่าต้องรู้ว่าเครื่องแรงๆ ของ toyota สมัยก่อน yamaha ช่วยทำทั้งนั้น

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 21:26:47 »

ใช่ครับ ในปี 1983 ที่โตโยต้าเอา 3T-GTE มาขายซึ่งเป็นรถหัวฉีด+เทอร์โบ  ฮอนด้ายังใช้เครื่องคาบู EW ใน civic ที่ออกขายในปีเดียวกัน

ตอนโตโยต้าเค้าเฉิดฉาย ฮอนด้าพึ่งหัดเดิน

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 21:42:06 »
คิดถึงบรรยากาศแบบนี้นะ
ไม่ได้เห็นมานาน

นานๆมาทีสนุกดี

ออฟไลน์ I_AM_M

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 22:04:03 »
Honda L15 MT ผมขับ120รอบ4000กว่า ไม่กินน้ำมันให้มันรู้ไปขับไปได้ยินแต่เสียงเครื่องเสียงลมเงียบไปเลย กั๊กไม่ให้6MT มาซะหน่อย  :-\