ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาครับ จอดรถไว้ลานจอดของห้าง แล้วโดนชน!(คุกกี้ยืน1)  (อ่าน 3098 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
ปรึกษาครับ จอดรถไว้ลานจอดของห้าง คู่กรณีขับออกมาจากที่จอดในห้างเดียวกัน คนขับบอกคันเร่งค้าง ปีนรั้วที่กั้น มาชนรถเราเสียหายตามรูป กรณีนี้เราทำอะไรได้บ้าง(รถเรา ป1 ช่อมอู่รถเกิน5ปี)  แต่อยากไปช่อมศูนย์ สามารถทำได้ไหมครับ หรือต้องไปช่อมอู่อย่างเดียวตามที่เราทำประกันไว้ครับ?
ลงรูปไม่ได้ขอ วางลิ้งครับ
https://www.facebook.com/100000450566795/posts/pfbid035RhAzKpXvbC5T8PTFoGxbFnSC9dRhq8gs7o1cfjH4VvF9PmJrM6RagcU6bAZDA4Sl/?mibextid=cr9u03
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2023, 09:12:06 โดย Ws pattaya »

ออนไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: ปรึกษาครับ จอดรถไว้ลานจอดของห้าง แล้วโดนชน!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 08:32:40 »
ถ้าเราซ่อมอู่คือไม่ต้องจ่ายเงิน
แต่ถ้าซ่อมศูนย์ ซึ่งส่วนมากค่าซ่อมจะแพงกว่าอู่
เราก็ต้องจ่ายส่วนต่างเอง และต้องดำเนินการเรื่องเอกสารเองครับ  (เอารถไปตีราคาซ่อมที่ศูนย์ และเอาใบตีราคาไปตกลงกับประกันเพื่อคึมราคาก่อนจะเอารถเข้าซ่อม) ฟังดูเหมือนยุ่งทำเองจริงๆก็ไม่ยุ่งมากถ้าศูนย์ กับ บ.ประกันไม่ไกลบ้าน)

วิธีที่ง่ายกว่า คือหาอู่ที่รับประกันของเรา และมีคุณภาพดี อันนี้คือเคลมแล้วเข้าอู่เลย

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
Re: ปรึกษาครับ จอดรถไว้ลานจอดของห้าง แล้วโดนชน!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 08:34:37 »
อยู่แถวไหนครับ เผื่อแนะนำให้ได้ ศูนย์ Toyota บางที่รับเบี้ยอู่ เหมาซ่อมให้ได้ครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 08:43:22 »
ถ้าเราซ่อมอู่คือไม่ต้องจ่ายเงิน
แต่ถ้าซ่อมศูนย์ ซึ่งส่วนมากค่าซ่อมจะแพงกว่าอู่
เราก็ต้องจ่ายส่วนต่างเอง และต้องดำเนินการเรื่องเอกสารเองครับ  (เอารถไปตีราคาซ่อมที่ศูนย์ และเอาใบตีราคาไปตกลงกับประกันเพื่อคึมราคาก่อนจะเอารถเข้าซ่อม) ฟังดูเหมือนยุ่งทำเองจริงๆก็ไม่ยุ่งมากถ้าศูนย์ กับ บ.ประกันไม่ไกลบ้าน)

วิธีที่ง่ายกว่า คือหาอู่ที่รับประกันของเรา และมีคุณภาพดี อันนี้คือเคลมแล้วเข้าอู่เลย
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 08:47:10 »
อยู่แถวไหนครับ เผื่อแนะนำให้ได้ ศูนย์ Toyota บางที่รับเบี้ยอู่ เหมาซ่อมให้ได้ครับ

ชลบุรี พัทยาครับ หรือแถวๆพิษณุโลกก็ได้ครับเพราะรถอีกคันตอนนี้อยู่ที่พิดโลกครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 09:43:06 »

ชลบุรี พัทยาครับ หรือแถวๆพิษณุโลกก็ได้ครับเพราะรถอีกคันตอนนี้อยู่ที่พิดโลกครับ

อ่าครับ แถวนั้นผมไม่ถนัดเลย ต้องลองเช็คศูนย์แถวนั้นดูครับ น่าจะมีซักที่ที่รับครับ
ผมเคยเอาเข้าที่ศูนย์ตรงธัญบุรีคลอง7 ก็รับเบี้ยอู่ครับ บางอย่างเบิกใหม่แพง ศูนย์คุยกับประกัน หามือสองใส่ให้ได้ครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 10:11:34 »
ถ้าเราประกันชั่น 1 อู่ แต่จะไปซ่อมศูนย์สามารถทำได้ครับ แต่ต้องจ่ายส่วนต่างเอง ขั้นตอนดังนี้

1.ไปที่ศูนย์ที่เราจะซ่อม ให้ศูนย์ถ่ายรูปประเมินราคาซ่อม
2.เมื่อได้ราคาประเมินแล้ว ศูนย์จะแจ้งยังบริษัทประกันว่า เจ้าของรถประสงค์จะซ่อมศูนย์  และบริษัทประกันจะประเมินค่าซ่อมตามเรท"เบี้ยอู่"
3.เมื่อบ.ประกันแจ้งราคามายังศูนย์ ก็จะมีส่วนต่างเช่น ถ้าซ่อมศูนย์ ศูนย์ตีราคาซ่อม 40,000บาท แต่ บ.ประกัน ประเมินราคาซ่อมเบี้ยอู่มา 30,000 บาท ส่วนต่าง 1 หมื่นบาทเจ้าของรถจ่ายครับ

ทีนี้ความเห็นผม

ประกันชั้น 1 ซ่อมอู่ กับห้าง ต่างกันจริงๆคือ ศูนย์เนี่ย จะเป็นอะไหล่แท้ใหม่เบิกห้าง แต่อู่ จะเป็นอะไหล่แท้เบิกห้างเช่นกัน หรือในบางตัวก็จะใช้เป็นอะไหล่แท้แต่เป็นของเก่าถอดจากซากก็มี ขึ้นกับอะไหล่ชิ้นนั้นๆ

โดยรวมราคาอะไหล่หนีกันไม่มี แต่ปัจจัยหลักที่ศูนย์แพงกว่าคือ "ค่าแรงทำสี" และค่าแรงต่างๆที่ศูนย์จะคิดแพงกว่าอู่

ดังนั้นดูจากแผลแล้ว จะเป็นการตัดเปลี่ยนชิ้นแทบทั้งหมด เช่นแก้มหน้า ไฟหน้า และกันชน และฝากระโปรง และรถเป็นรถสีขาว ทำสีไม่ยาก ผมว่าซ่อมอู่ หาอู่ที่งานดีๆไว้ใจได้ ก่อนเอารถไปจอดก็แวะไปดูอู่ดูงานคันอื่นๆก่อน ก็จะช่วยได้มากครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 10:21:52 »
แค่บอดี้ตัวถัง อู่นอก งานดีๆเยอะครับ

ถ้าจะซ่อมศูนย์ ทำเรื่องกับประกันได้ครับ ส่วนต่างจ่ายเอง แล้วเรียกจากฝ่ายผิด (ค่าขาดประโยชน์จากการใช้งานรถ)  มาโปะได้
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ zuntos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 10:47:50 »
ศูนย์ที่รับซ่อมเบี้ยอู่ คือศูนย์เอารถเราไปซ่อมอู่ที่ดิวกันไว้ ไม่แตกต่างกันครับ หากคุณต้องการซ่อมศูนย์ก็ต้ิงแบกรับส่วนต่างเอาครับ เอาตรงๆ งานซ่อมอู่มาตราฐาร ไม่ใช่เพิงหมาแหงน ซ่อมไม่ต่างจากศูนย์ครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 10:50:18 »
ให้ประกันตีราคา แล้วบอกว่าจะไปซ่อมเอง
พอซ่อมเสร็จ แล้วค่อยไปเบิกกับประกัน

1. ต้องสำรองจ่ายเองก่อนทั้งหมด
2. ต้องเอาใบเสร็จค่าซ่อม ไปเบิกกับประกัน ได้คืนมากน้อย ก็ต้องยอมรับส่วนต่างให้ได้
3. ทุกอย่างต้องดำเนินการเอง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 12:07:39 »
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นจากทุกๆท่านครับ เหตุผลที่ไม่อยากไปลุ้นกับอู่  ถ้าช่อมจากศูนย์จะรับประกันหลังช่อม ผมเข้าถูกไหมครับ ผมอยู่พัทยาเคยใช้บริการอู่มาบ้าง เท่าที่เจอมาไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เคยเอาอีกคันไปเคลม พอรับรถกลับมา หลอดไฟหน้าถูกถอดออกไป(แต่ก็ผิดที่เราไม่ได้เช็คให้ดีก่อนรับรถ) ผมไม่ได้เหมารวมว่าอู่ไม่ดีนะครับอู่ดีๆก็มี แต่ก็ไม่อยากไปลุ้นกับอู่ ถ้ามีทางเลือกไปศูนย์ได้ :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2023, 12:15:32 โดย Ws pattaya »

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 12:55:21 »
ซ่อมศูนย์ได้ครับแล้วเสียส่วนต่างเอา ของผมเคยเครมกันชนหน้าซีวิค ยอดทั้งหมด7พันกว่าบาท จ่ายส่วนต่าง3พัน แต่ของคุณรถนอนตะแคงขนาดนั้นผมว่าส่วนต่างน่าจะเยอะอยู่นะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 12:59:07 »
ซ่อมศูนย์ได้ครับแล้วเสียส่วนต่างเอา ของผมเคยเครมกันชนหน้าซีวิค ยอดทั้งหมด7พันกว่าบาท จ่ายส่วนต่าง3พัน แต่ของคุณรถนอนตะแคงขนาดนั้นผมว่าส่วนต่างน่าจะเยอะอยู่นะครับ
ของผมไม่ใช่คันviosครับ เป็นอีกคันที่โดนชนครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 14:06:10 »
ของผมไม่ใช่คันviosครับ เป็นอีกคันที่โดนชนครับ
อ่อ ผมนึกว่ารถคุณคือวีออสโดนชนจนตะแคง ถ้าคุ้กกี้ก็ลองคุยกับศูนย์ว่ายอดทั้งหมดประมาณเท่าไหร่ แต่ผมว่าต่อให้จ่ายส่วนต่างก็อาจจะหลายหมื่นแค่ไฟฟน้าส่วนต่างก็เกือบหมื่นแล้วครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 14:18:06 »
ซ่อมศูนย์ได้ครับ เราต้องจ่ายส่วนต่าง 40% ของค่าแรง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 14:38:55 »
ที่สำคัญอย่าลืมเรื่องการเรียกค่าเสื่อมราคาครับ
ชนแบบนี้ ขายมือ2 ราคาหายไปแน่ๆ ต้องเรียกไว้นะครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 14:42:35 »
ผมแนะนำว่าควรให้อู่ตีราคาควบคู่ไปด้วยนะครับ เพราะเกิดประกันตีราคามาต่ำมากกกกๆๆ แบบอู่ยังไม่รับเลย เดี๋ยวจะกลายเป็นส่วนต่างจะเยอะเกินไปครับ  ;)

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 19:28:24 »
0 ห่วยๆก็มีครับ ผมใช้ H เข้า 0 ใหม่ใกล้บ้าน แก้งาน 3 ครั้งก็ยังห่วย

สรุปเข้าศูนย์ที่ พิดโลกครับ ผมอยู่พัทยา แต่ให้คนจากพิดโลกขับรถมาเปลี่ยนแล้วไปเครมที่นั้น ศูนย์ตีราคาค่าช่อมมาประมาณ8-90,000บาท จ่ายส่วนต่างประมาณ9xxบาท (ศูนย์นี้เคยเอารถไปเครมแห้งนิดๆหน่อยๆ ก่อนที่จะเป็น ป1ช่อมอู่)  ขอบคุณข้อมูลจากทุกๆท่านมากๆครับผม🙏🙏🙏 นัดช่อม09/06/23 ใช้เวลาช่อมประมาณ1อาทิตย์(สรุปไม่มีค่าส่วนต่าง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2023, 18:41:35 โดย Ws pattaya »