ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru Forester โฉมถัดไปมีกำหนดการขายเมื่อไรครับ ?  (อ่าน 1779 ครั้ง)

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
จากที่เคยถามเรื่อง การหารถ c-suv คันใหม่ให้ที่บ้านครับ

ตอนนี้จากตัวเลือกที่สดใหม่ คงจะเป็น CRV ซึ่งผมก็ชอบ
แต่ส่วนตัวที่ค่อนข้างสนใจผล crash test พอสมควรก็เห็นว่าค่ายซู ค่อนข้างทำได้ดีและ over-engineered เรื่องโครงสร้างกว่าค่ายญี่ปุ่นด้วยกัน จากที่แล้วๆมา ( ยกเว้น xv ที่ไม่มีคานท้าย)

จึงอยากทราบว่า forester ตัวใหม่ จะมีแผนมาทำตลาดเมื่อไรครับ? และจะมีเครื่องตัวใหม่มาแทนที่ 2.0na เดิมไหมครับ?
 ผมมองว่ามันไม่แย่ แต่กำลังและ performance ควรจะอัพให้ทันยุคสมัยได้แล้วครับ

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
Re: Subaru Forester โฉมถัดไปมีกำหนดการขายเมื่อไรครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 11:32:59 »
ผมเองใช้ Forester มา 1 ปี พอใจทุกด้านนะครับ ขับดีไม่มีปัญหาอะไรเลย แม้จะมีข้อด้อยในเรื่องอัตราเร่งแต่ถ้าคิดว่าเป็นรถครอบครัวสายชิวก็รับได้ครับ

จากการคาดคะเนส่วนตัวคือต้องรอหลัง Crosstrek หรือ XV ตัวใหม่ประกอบขายก่อนในปีหน้า ดังนั้น Forester โฉมใหม่ที่เมืองนอกก็ยังไม่มา

ผมให้อย่างน้อย +3 ปีจากปัจจุบันครับถึงจะมีขายในบ้านเรา ส่วนขุมพลังผมว่าต้องปรับเปลี่ยนอะไรบ้างแล้วครับไม่งั้นสู้ค่ายอื่นยิ่งลำบาก

ออฟไลน์ cchumpol

• Newbie
  • *
Re: Subaru Forester โฉมถัดไปมีกำหนดการขายเมื่อไรครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 12:10:56 »
เดือนที่แล้วเอารถไปเข้าศูนย์ ลองถามเซลล์มา..... เขาว่าอย่างน้อยก็ 2 ปีครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 09:00:44 »
ตอนผมจะซื้อ Levorg เพราะมันไม่เหมือนใคร ในตลาดดี ที่ราคาพอๆ กับมัน

สำหรับผมนะ ถ้า Forester ผมกลับมองไม่เห็นเหตุผลให้ตัวผมเองเลย ว่าทำไมต้องซื้อ Forester เพราะมีตัวเลือกที่ดีกว่าในหลายๆ แง่มุม อยู่ในตลาด

ถ้ารอตัวใหม่ (ไม่รู้เมื่อไหร่ ไม่มีข่าวเลย) ก็รอไปก่อนครับ ผมว่าตัวปัจจุบัน มันไม่สวยแก่มาก ถ้าได้หน้า-ท้ายจอง XV มันจะดูสวยกว่าที่เป็นอยู่

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 10:02:27 »
รุ่นใหม่ All new ต้องสวยมากแน่ๆคับ จอกลางน่าจะเป็นแบบเดียวกับ XV  ที่เพิ่งปรับโฉมไป ส่วนตัวติดตามแบรนด์นี้อยู่เหมือนกันครับ Forester ตอบโจทย์มากที่สุด แต่ยังไม่ได้ซื้อเร็วๆนี้เนื่องด้วยศูนย์บริการในต่างจังหวัดยังไม่มี

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 11:46:26 »
ตอนผมจะซื้อ Levorg เพราะมันไม่เหมือนใคร ในตลาดดี ที่ราคาพอๆ กับมัน

สำหรับผมนะ ถ้า Forester ผมกลับมองไม่เห็นเหตุผลให้ตัวผมเองเลย ว่าทำไมต้องซื้อ Forester เพราะมีตัวเลือกที่ดีกว่าในหลายๆ แง่มุม อยู่ในตลาด

ถ้ารอตัวใหม่ (ไม่รู้เมื่อไหร่ ไม่มีข่าวเลย) ก็รอไปก่อนครับ ผมว่าตัวปัจจุบัน มันไม่สวยแก่มาก ถ้าได้หน้า-ท้ายจอง XV มันจะดูสวยกว่าที่เป็นอยู่

ขอบคุณครับ เห็นภาพเลยครับ
ทุกวันนี้ผมก็งงๆว่า อะไรที่ทำให้รถที่เคยดู หล่อเหลา คม ดุ แบบยุคสมัยปี 2000
กลายมาเป็นรถที่หน้าตาเชยๆ performance ไม่เด่น แบบซูบารุทุกวันนี้

จาก Legacy B4 ปี 2006 ที่ดูเท่มาก กลายเป็นรถบ้านๆ กลมๆ ในยุคถัดมา
จากค่ายที่เคยออกแบบรถสวยลีน กลายเป็นค่ายที่ออกอบบได้ดูกลมๆ อ้วนๆ เครื่องอืดๆแทน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 13:50:13 »
คิดว่าไม่ใช่ ปี 2ปี นี้แน่ครับ ถ้ารอได้ ก็รอครับ ถ้ารอไม่ได้ คงต้องไป CR-V ก่อนแล้ว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 14:32:33 »

ขอบคุณครับ เห็นภาพเลยครับ
ทุกวันนี้ผมก็งงๆว่า อะไรที่ทำให้รถที่เคยดู หล่อเหลา คม ดุ แบบยุคสมัยปี 2000
กลายมาเป็นรถที่หน้าตาเชยๆ performance ไม่เด่น แบบซูบารุทุกวันนี้

จาก Legacy B4 ปี 2006 ที่ดูเท่มาก กลายเป็นรถบ้านๆ กลมๆ ในยุคถัดมา
จากค่ายที่เคยออกแบบรถสวยลีน กลายเป็นค่ายที่ออกอบบได้ดูกลมๆ อ้วนๆ เครื่องอืดๆแทน

ผมไม่รู้ว่าที่เป็นมายังไง ในการออกแบบ และ ทำตัวนี้ออกมา

แต่ความญี่ปุ่น ก็ต้องเข้าใจว่า เขามีความเป็นตัวของตัวเองสูง ไม่ค่อยรับฟัง หรือ เปิดรับเสียงของผู้ซื้อเท่าไหร่

Forester ตัวนี้ ผม(ความคิดผมเอง เดา) ว่าเขาพยายามทำให้รถอยู่ใน position ของผู้ใหญ่ (นึกภาพคนมอง Accord / Camry) แล้วเหลือ XV ไว้เป็นรถที่เป็นวัยรุ่นหน่อย มันเหมือนแนวรถผู้ใหญ่ ใส่ความเป็น sleeper car มา ยังไงยังงั้น(ไม่นับเรื่องพละกำลังนะ) คือ ไม่เน้นรูปลักษณ์ภายนอก

มันเลยทำให้ภายนอก ไม่มีจุดเด่นเลย ภายในดูเฉยๆ ไม่ได้เด่น อ้วนๆ มนๆ หน้าไม่คม แถมท้ายอะไรก็ไม่รู้ ดูไฟท้ายซิ รถปี 2020 ยังกะรถปี 2000 มันไม่เข้า shape ของรถ และ สมัยนิยมเลย ขนาดท้าย Pajero ที่คนล้อ ผมว่ายังดูดีกว่า Forester เลย (อันนี้ความเห็นส่วนตัว)

แต่ปัญหาคือ วัยรุ่น วัยทำงาน และ แฟนซู อยากมี SUV ซู แต่ไม่อยากได้ XV อยากได้คันใหญ่กว่า มันก็ไม่มีตัวเลือกอื่นแล้ว หรือ อาจจะไม่เลือก Subaru หนีไปยี่ห้ออื่นเลย ก็ได้

ตอนนั้นผมกะไปจอง Levorg เพราะมันได้ความคมทั้งหน้า และ ท้าย ได้ความเป็น Wagon และ โดยรวมคือ สวย คม เส้นสายดี ทันยุคสมัย แต่สุดท้ายไม่ได้เป็นเนื้อคู่กัน เพราะรถไม่มีสีที่อยากได้ อยากได้สีน้ำเงินเท่านั้น(ตอนนั้นนำเข้าจากไต้หวัน เป็นล๊อตๆ) สุดท้ายผมก็โบกมือบ๊ายบาย

ถ้า Forester ใหม่ได้หน้าเหมือน Legacy 2023 คม เข้ม ดุ ผมว่า ความน่าสนใจมันจะกลับมา

ปล.สุดท้าย ความชอบมันเป็นเรื่องส่วนบุคคล

ออฟไลน์ kho

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 13:27:22 »
อยากรอตัวใหม่เหมือนกันครับ ว่าจะมีอะไรใหม่น่าสนใจไหม
แต่ถ้านานไป อาจจะต้องไป CRV ซะก่อนครับ
เสียดาย น่าจะออกมาชนกันไปเลย ลูกค้าอย่างเราจะได้มีตัวเลือก 555

ออฟไลน์ Stwois

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2023, 20:53:33 »
รุ่นปี 23 เพิ่งออกมา
ตัวเมเจอร์น่าจะ2ปีอย่างต่ำครับ
แต่แค่นี้ก็ซดน้ำมันฮวบๆๆๆๆ แล้ว ถ้าออก 2.5 มามีหวังขายยากแน่ๆ รอว่าจะมีเครื่องใหม่มั้ย