ผู้เขียน หัวข้อ: อาการนี้ใช่ยางลื่นน้ำไหมครับ  (อ่าน 2176 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
อาการนี้ใช่ยางลื่นน้ำไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 20:03:00 »
ผมใช้ runflat Conti SportContact 5 อยู่ ยางหน้าปี 21,22 ยางหลังปี 19 ที่ข้างหน้าปีไม่เหมือนกันเพราะมันยางมันแตกครับ ตอนถนนแห้งก็ไม่รู้สึกอะไร วันนี้ขับลุยฝนกลับมา แรกๆ ก็วิ่งบนถนนลาดยางก็ยังไม่รู้สึกอะไร แต่บางช่วงพอเป็นถนนคอนกรีต หน้าถนนขึ้นเงาสะท้อนตัวรถเลยครับ ผมวิ่งไม่เร็วประมาณ 60-70 km/h พอเข้ารอยต่อระหว่างถนนลาดยางมาถนนคอนกรีต รถแสดงอาการแปลกๆ เหมือนรถมันลื่น ท้ายไหล อารมณ์เหมือนใส่รองเท้าแตะแล้วเดินบนพื้นกระเบื้องเวลาเปียกอ่ะครับ ขับตรงๆ แต่เหมือนรถมันไหลเองทิศเปลี่ยน จนพวงมาลัยมันดึง แล้วเป็นอาการแบบนี้อยู่ตลอดเวลาที่วิ่งบนคอนกรีต ไม่ได้เป็นแอ่งน้ำนะครับ แต่ถนนมันเปียกแล้วขึ้นเงามาก

แอบเหวอไปหลายรอบเหมือนกันครับ แต่ยางหลังเหมือนดอกจะเหลือน้อย ตอนนี้คิดจะเปลี่ยนยางเลยครับเสียวมากจริงๆ มันไหลเหมือนเล่นไอซ์สเก็ต แนะนำยางใหม่ทีครับ PS5 ดีไหมครับหรือมีตัวอื่นแนะนำทีครับ ใส่ E90 225/40/r19, 255/35/r19

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2023, 20:04:38 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
Re: อาการนี้ใช่ยางลื่นน้ำไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 20:17:02 »
ลื่นครับ ยางไม่ได้หลอก ด้านในอาจจะดอกเหลือน้อยกว่าเลยมองไม่เห็น
ผมก็เป็นแล้วละเลย นึกว่าไม่ใช่ เพราะเพิ่งเปลี่ยนยางมา ท้ายปัดซัดเกาะกลางไปเรียบร้อย
ลื่นแบบนี้คือผมไม่เร่งไม่เบรคแล้วด้วยนะ จั๊มคอสพานแรงไปหน่อยเดียว

ออนไลน์ Tien.W

Re: อาการนี้ใช่ยางลื่นน้ำไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 21:07:48 »
ยางลื่น เพราะดอกมันแข็ง หมดสภาพในการยึดเกาะ ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 21:15:51 »
อื้อ ยางลื่นน้ำแหล่ะ ยิ่งเป็นรถขับหลังอาการยิ่งชัดเจน เปลี่ยนยางได้เลย หรือจะสลับยางหน้ามาไว้หลังก่อนก็ได้
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ oat39

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 04:15:11 »
คิดว่า ดอกยางเหลือน้อย รีดน้ำไม่ทัน เหิรน้ำครับ

ทน เลี้ยวจิกคม แก้มไม่ย้วย แน่นๆ ตึงตังหน่อย Bridgestone. ซิ่งหน่อยก็ Re004 , Potenza sport
นุ่ม เงียบ หนึบ  แก้มนุ่มมีย้วย  Michelin PS5  PS4s
นุ่ม แก้มแน่น ไม่กระด้าง ไม่ถึงกับย้วย Goodyear Asym5

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 05:42:05 »
ขับช้าๆครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 07:14:03 »
ลื่นล้อหลังรถขับหลังแสดงอาการแบบนั้นเอง

ออนไลน์ saran_1st

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 08:24:35 »
เวลาฝนตกใหม่ๆนี่ยิ่งลื่นเลยครับ ฝนมันยังชะฝุ่น ดิน ทราย ออกไม่หมด
หรือที่ คุณ จขกท. สงสัยก็มีส่วนครับ เรื่องยางหลัง BMW สเปคตั้งศูนย์ ล้อหลัง camber เยอะกว่าหน้าด้วย ด้านในอาจเหลือดอกน้อยครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออนไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 08:43:40 »
ถ้าเป็นรถขับหลัง ควรเลี่ยงการใช้ยางหลังเก่ากว่ายางหน้านะครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 12:23:29 »
ลองตรวจสอบสภาพยางหรือยังครับ ตอนที่แห้งๆแล้ว มันเรียบไปหมดแล้วหรือปล่าวครับด้านใน ถ้าวิ่ง 60-70 แล้วไม่เติมคันเร่ง แต่ออกอาการนี่ ผมว่าอาการหนักแล้วนะครับ  :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 13:02:37 »
รอยต่อถนนที่ว่า คือ สภาพยังไง

ถ้ารอยต่อถนนบนสะพาน หรือ ทางด่วน บางจุด รอยต่อจะเป็นโลหะ(คิดว่าเป็นเหล็ก) พอเจอน้ำ ยาง PZero ก็ลื่น ครับ

ถ้ารอบต่อถนนแบบมีระยะห่างหรือมีแกร๊ป ช่องว่าง ปกติเราจะยัดยางมะตอยลงไป แต่พอนานไปมันหลุดร่อนและรอยแกร๊บนั้นมันกว้างขึ้น มันจะกลายเป็นแอ่งร่องน้ำเล็กๆ ไปเลย(เวลาฝนตก) มันก็เหมือนอาการเหินน้ำ อันนี้เกินจากการรีดน้ำยาง ลายดอกยาง ไม่เกี่ยวกับสภาพยาง

เพราะถ้าสภาพยางไม่ดี หรือ ไม่เกาะถนน มันไม่ต้องรอเจอรอยต่อ หรือ แอ่ง หรอกครับ มันออกอาการได้ทุกเมื่อเลย

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 13:59:44 »
ลื่นครับ ยางไม่ได้หลอก ด้านในอาจจะดอกเหลือน้อยกว่าเลยมองไม่เห็น
ผมก็เป็นแล้วละเลย นึกว่าไม่ใช่ เพราะเพิ่งเปลี่ยนยางมา ท้ายปัดซัดเกาะกลางไปเรียบร้อย
ลื่นแบบนี้คือผมไม่เร่งไม่เบรคแล้วด้วยนะ จั๊มคอสพานแรงไปหน่อยเดียว

เดี๋ยวคงต้องหาเปลี่ยนแล้วครับ ถ้ามาเร็วกว่านี้หรือหักพวงมาลัยเร็วๆ คงจะได้ไปเฝ้าต้นไม้แทนครับ  ;D

ยางลื่น เพราะดอกมันแข็ง หมดสภาพในการยึดเกาะ ครับ

รับทราบครับ เดี๋ยวจัดการหาชุดใหม่ด่วนครับ

อื้อ ยางลื่นน้ำแหล่ะ ยิ่งเป็นรถขับหลังอาการยิ่งชัดเจน เปลี่ยนยางได้เลย หรือจะสลับยางหน้ามาไว้หลังก่อนก็ได้

สลับคงไม่ได้ครับ หน้ายางไม่เท่ากัน เดี๋ยวเตรียมเปลี่ยนครับ น่ากลัว  :'(

คิดว่า ดอกยางเหลือน้อย รีดน้ำไม่ทัน เหิรน้ำครับ

ทน เลี้ยวจิกคม แก้มไม่ย้วย แน่นๆ ตึงตังหน่อย Bridgestone. ซิ่งหน่อยก็ Re004 , Potenza sport
นุ่ม เงียบ หนึบ  แก้มนุ่มมีย้วย  Michelin PS5  PS4s
นุ่ม แก้มแน่น ไม่กระด้าง ไม่ถึงกับย้วย Goodyear Asym5

อยากได้นุ่มๆ คงต้อง PS5 ซินะครับ

ขับช้าๆครับ

ผมวิ่ง 60 kph ทั้งเก๋งเล็ก กระบะวิ่งแซงผมไปหมดเลยครับ มีแต่ผมขับเสียวๆ อยู่ สงสัยยางไม่เอาถนนแล้ว

ลื่นล้อหลังรถขับหลังแสดงอาการแบบนั้นเอง

ผมไม่ได้กดคันเร่งเยอะเลยนะครับ แค่เลี้ยงคันเร่งให้ความเร็วคงที่เอง

เวลาฝนตกใหม่ๆนี่ยิ่งลื่นเลยครับ ฝนมันยังชะฝุ่น ดิน ทราย ออกไม่หมด
หรือที่ คุณ จขกท. สงสัยก็มีส่วนครับ เรื่องยางหลัง BMW สเปคตั้งศูนย์ ล้อหลัง camber เยอะกว่าหน้าด้วย ด้านในอาจเหลือดอกน้อยครับ

เดี๋ยวลองไปก้มดูอีกทีครับ ไม่กล้าใช้ต่อแล้ว

ถ้าเป็นรถขับหลัง ควรเลี่ยงการใช้ยางหลังเก่ากว่ายางหน้านะครับ

เปลี่ยนเฉพาะหลังอย่างเดียว เป็นคนละยี่ห้อกับข้างหน้าได้ไหมครับ ไม่อยากใช้ Conti แล้ว

ลองตรวจสอบสภาพยางหรือยังครับ ตอนที่แห้งๆแล้ว มันเรียบไปหมดแล้วหรือปล่าวครับด้านใน ถ้าวิ่ง 60-70 แล้วไม่เติมคันเร่ง แต่ออกอาการนี่ ผมว่าอาการหนักแล้วนะครับ  :-[ :-[ :-[

กดคันเร่งแบบคงที่เลยครับ วิ่งไม่เร็วเลย แต่ท้ายไหลดึงตลอดเลย ผมเหวอเลยตอนนั้น เดี๋ยวไปส่องดูครับ

ถ้ารอยต่อถนนบนสะพาน หรือ ทางด่วน บางจุด รอยต่อจะเป็นโลหะ(คิดว่าเป็นเหล็ก) พอเจอน้ำ ยาง PZero ก็ลื่น ครับ

ถ้ารอบต่อถนนแบบมีระยะห่างหรือมีแกร๊ป ช่องว่าง ปกติเราจะยัดยางมะตอยลงไป แต่พอนานไปมันหลุดร่อนและรอยแกร๊บนั้นมันกว้างขึ้น มันจะกลายเป็นแอ่งร่องน้ำเล็กๆ ไปเลย(เวลาฝนตก) มันก็เหมือนอาการเหินน้ำ อันนี้เกินจากการรีดน้ำยาง ลายดอกยาง ไม่เกี่ยวกับสภาพยาง

เพราะถ้าสภาพยางไม่ดี หรือ ไม่เกาะถนน มันไม่ต้องรอเจอรอยต่อ หรือ แอ่ง หรอกครับ มันออกอาการได้ทุกเมื่อเลย

คือผมวิ่งจากถนนลาดยางมาก็วิ่งปกติมั่นใจดี พอเข้าถนนคอนกรีตปุ๊ปคือท้ายรถมันไหล หรือดึงๆ เลยอ่ะครับ วิ่งคอนกรีตยาวๆ ก็เจอไหลเป็นบ่อยเลยครับ บางทีมันไหลจนผมต้องดึงพวงมาลัยกลับ โคตรน่ากลัวเลย  :'(

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 15:41:21 »

คือผมวิ่งจากถนนลาดยางมาก็วิ่งปกติมั่นใจดี พอเข้าถนนคอนกรีตปุ๊ปคือท้ายรถมันไหล หรือดึงๆ เลยอ่ะครับ วิ่งคอนกรีตยาวๆ ก็เจอไหลเป็นบ่อยเลยครับ บางทีมันไหลจนผมต้องดึงพวงมาลัยกลับ โคตรน่ากลัวเลย  :'(

ถ้าอาการออกตลอดเวลาขนาดนั้น ลองลดความเร็วดูครับ เพราะพื้นถนน ยางมะตอย หรือ ถนนดำ มันจะมีความหนืด ความเหนียว มากกว่า ทางคอนกรีต

แล้ว ถ้ามีอาการอีก ลองก้มดูดอกยางตัวเองว่า ดอกยังดีอยู่ไหม เล็บจิ๊กเนื้อยางดูว่าแข็งไหม

ผมยังคงกลับไปที่จุดแรก ว่า ถ้ายางมันไม่เกาะ มันเสื่อมสภาพ มันต้องออกอาการตลอด ดีไม่ดีถนนแห้งก็มีอาการได้ เข้วโค้ง หรือ กลับรถ ต้องมีไหลๆ ให้รู้สึกบ้างละ

เพราะ condition ถนนเปียก หรือ ฝนตก มันเป็นเรื่องของการรีดน้ำ เป็นหลักเลย คุณภาพหรือสภาพยาง มันรองๆ ลงมาด้วยซ้ำครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2023, 12:37:03 »

ถ้าอาการออกตลอดเวลาขนาดนั้น ลองลดความเร็วดูครับ เพราะพื้นถนน ยางมะตอย หรือ ถนนดำ มันจะมีความหนืด ความเหนียว มากกว่า ทางคอนกรีต

แล้ว ถ้ามีอาการอีก ลองก้มดูดอกยางตัวเองว่า ดอกยังดีอยู่ไหม เล็บจิ๊กเนื้อยางดูว่าแข็งไหม

ผมยังคงกลับไปที่จุดแรก ว่า ถ้ายางมันไม่เกาะ มันเสื่อมสภาพ มันต้องออกอาการตลอด ดีไม่ดีถนนแห้งก็มีอาการได้ เข้วโค้ง หรือ กลับรถ ต้องมีไหลๆ ให้รู้สึกบ้างละ

เพราะ condition ถนนเปียก หรือ ฝนตก มันเป็นเรื่องของการรีดน้ำ เป็นหลักเลย คุณภาพหรือสภาพยาง มันรองๆ ลงมาด้วยซ้ำครับ

ขอบคุณครับ อาจจะเปลี่ยนเร็วๆ นี้ครับ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2023, 11:15:51 »
น่ากลัวมากคับ นี่ถ้าขับเร็วๆไม่รู้จะเป็นยังไงบ้างนะครับ :-X