ผู้เขียน หัวข้อ: ไปอีกหนึ่ง Isuzu เตรียมย้ายฐานการผลิตจากไทย ไปอินโดนีเซีย  (อ่าน 3036 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member

รมต.อิเหนา ยืนยันเอง Isuzu เตรียมย้ายฐานการผลิตจากไทย ไปอินโดนีเซีย

เมื่อวันที่ 7 มิถุนายน รัฐมนตรีอุตสาหกรรมอินโดนีเซีย เปิดเผยว่า บริษัทรถดังอย่าง อิซูซุ มอเตอร์ส เตรียมย้ายฐานการผลิตจากประเทศไทย ไปยังอินโดนีเซีย และจะเริ่มกระบวนการผลิตอย่างเร็วในปีหน้า

อะกุส กูมิวัง คาตาซามิตา รัฐมนตรีอุตสาหกรรม เปิดเผยว่า ได้พบกับผู้บริหารของอีซูซุ ที่กรุงโตเกียว เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา อย่างไรก็ตาม อีซูซุประเทศไทย ยังไมได้คอนเฟิร์มกระแสข่าวดังกล่าวแต่อย่างใด

โดยในแถลงการณ์ของรัฐมนตรีกล่าวว่า เราขอขอบคุณในการตัดสินใจของอีซูซุ เราจะจัดสิ่งจูงใจ และจะสนับสนุนกระบวนการย้ายฐานการผลิตนี้

https://www.matichon.co.th/foreign/news_4018278

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
เดี๋ยวฟังข่าวจากทาง Isuzu ก่อนดีกว่า
ผมคิดว่าคงไม่ถึงขั้นย้าย แต่คงไม่ขยายกำลังที่ไทย
แต่ไปเปิดเซ็กเมนต์ใหม่ที่อินโดมากกว่าครับ

ออฟไลน์ REX

ฐานการผลิตรถยนต์ยุคต่อไป คงเป็นอินโดนีเซีย จริงๆนั่นแหละ
ต่อไป vigo คงขายดีที่ไทยยาวๆ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

Fake News ครับ

เฟคยังไงครับ reuters ก็ลงนะ ระดับนี้ยังไม่น่าเชื่อถืออีกเหรอ

https://www.reuters.com/business/autos-transportation/japans-isuzu-relocate-factory-thailand-indonesia-indonesia-govt-2023-06-07/

เฟคยังไงครับ reuters ก็ลงนะ ระดับนี้ยังไม่น่าเชื่อถืออีกเหรอ

https://www.reuters.com/business/autos-transportation/japans-isuzu-relocate-factory-thailand-indonesia-indonesia-govt-2023-06-07/

ผมบอกได้แค่นี้ครับ รออัพเดทข่าวเย็นนี้หรือพรุ่งนี้ละกันครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

คหสต
ถ้ากระบะนี้ผมว่ายากนะ ดีไม่ดีในไทยน่าจะเป็นตลาดหลักของกระบะ isuzu เลยนะครับ เยอะกว่า EU/AUS/JP อีก ถ้าย้ายออกไป แล้วต้องนำเข้าจาก อินโด น่าจะทำราคาแข่งกับ เจ้าอื่นยากขึ้น

แต่ถ้าเป็นกลุ่มของ รถบรรทุก / หกล้อเล็ก ผมเองไม่มีความเห็นแต่ก็ดูเป็นไปได้มากกว่าครับ

รอดูข่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2023, 14:32:15 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ Fragile

• Sr. Member
ดูยอดขายแต่ละเดือนแล้ว ไม่น่าไปง่ายๆ นะครับ

ออฟไลน์ Redback

มันย้ายกันได้เร็วขนาดนั้นเลยหรอ?
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ Sazabi

ปี 2022 ไทยผลิตรถปิกอัพร่วม 1 ล้านคัน
ปี 2022 อินโดนีเซียผลิตรถปิกอัพ 0 คัน

Isuzu เลยจะย้ายไปอินโดนีเซียเพราะได้เปรียบเรื่อง Supply Chain มั่กๆ

คนมีสติมีข้อมูลเค้าไม่เชื่อข่าวที่คนอิเหนาพูดเองเออเองแบบนี้หรอกครับ

ถ้าจะย้ายมันคือ Light Truck N-Series ที่ผลิตปีละ 2-3 พันคันต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2023, 14:08:34 โดย Sazabi »

ปี 2022 ไทยผลิตรถปิกอัพร่วม 1 ล้านคัน
ปี 2022 อินโดนีเซียผลิตรถปิกอัพ 0 คัน

Isuzu เลยจะย้ายไปอินโดนีเซียเพราะได้เปรียบเรื่อง Supply Chain มั่กๆ

คนมีสติมีข้อมูลเค้าไม่เชื่อข่าวที่คนอิเหนาพูดเองเออเองแบบนี้หรอกครับ

ถ้าจะย้ายมันคือ Light Truck N-Series ที่ผลิตปีละ 2-3 พันคันต่างหาก

เห็นหลายๆคนก็วิเคราะห์ไว้แบบนี้ครับ

คือน่าจะย้ายเฉพาะส่วนที่ผลิตรถบรรทุก อะไรพวกนั้น

ออฟไลน์ toffyearn

จะจริงเหรอเนี่ย ที่อินโด ISUZU ก็ยอดขายน้อย ค่าแรงก็ไม่ได้ถูก ถ้าย้ายจริงกว่าจะนำรถเข้ามาประเทศไทย โดนค่าใช้จ่ายไปตั้งเท่าไหร่

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

หวาน100%

คนอิเหนานี่เป็นอะไรชอบพูดลอยๆหน้าแหกมากี่รอบแล้วเนี่ย5555 โตโยต้ารอบนั้นก็ทีนึงละ ไม่เมคเซนส์ตั้งแต่แรกอยู่แล้ว อิเหนาไม่ได้ใช้อีซุซุเยอะขนาดนั้นจะไปทำไม กระบะแทบไม่ใช่ด้วยซ้ำ555 ที่ใช้ก็โตโยต้ากับมิตซูแค่นั้น

ออฟไลน์ Zephyrs

รอยเตอร์ก็สื่อทั่วไป ไม่เชิงว่าสร้างเฟคนิวส์แบบช่องที่บอกเมกาจะยึดประเทศ แต่เขาก็รายงานผิดพลาดได้เหมือนพวก BBC, CNN ฯลฯ

ออฟไลน์ O_o"

ออฟไลน์ เต๋า AV

โดน รมต.อิเหนา ปั่น หรือ นัก ข่าว นั่งเทียน เสีย แล้ว

ออฟไลน์ Symphonic

ทำเอาหุ้น AAPICO HITECH ร่วงกระจายเลย

ออฟไลน์ TunGzl

มันคือเกมการเมืองของ รมต.อิเหนา เพื่อเคลมผลงานของรัฐบาลในการดึงดูดนักลงทุนจากชาวต่างชาติมาทำธุรกิจในอินโดนีเซียครับ

เลียนแบบรัฐบาลลุงนิหว่าาาา 5 5+

ออฟไลน์ locomotive

ทุกวันนี้ Isuzu มีได้ทุกวันนี้เพราะไทยนะ ทำกำไรเป็นพันๆล้านส่งกลับญี่ปุ่น  รถกระบะ นี้อินโดเขาไม่ใช้กันนะ ใช้แต่รถแวนทรงทู่ๆ ถ้าย้ายไปนี้คือจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2023, 17:34:54 โดย locomotive »

ออฟไลน์ eagleview

• Newbie
  • *
มันคือเกมการเมืองของ รมต.อิเหนา เพื่อเคลมผลงานของรัฐบาลในการดึงดูดนักลงทุนจากชาวต่างชาติมาทำธุรกิจในอินโดนีเซียครับ

เลียนแบบรัฐบาลลุงนิหว่าาาา 5 5+

คนละเรื่องเดียวกัน……ขำไม่ออก

ออฟไลน์ rtong

Isuzu แถลงเองยืนยันเอง สยบข่าว

เพราะอย่าลืมว่าตลาดรถกระบะไทยใหญ่เป็นอับที่ 2 ของโลกรองจากอเมริกา Isuzu ขายดีที่สุดในไทย คงไม่บ้าไปอินโดนีเซียหรอก

ถ้าเป็น toyota หรือ honda ยังน่าเชื่อกว่าอีก

ออฟไลน์ Altima

ขึ้นค่าแรงเมื่อไหร่เขาก็ไปเมื่อนั้นครับ

ทุกวันนี้ก็เริ่มมีโรงงานย้ายออกจากจีนเพราะเรื่องค่าแรง

การผลิตรถที่ออสเตรเลียก็ตายเพราะค่าแรงสูง (และตลาดเล็ก แต่ก็ใหญ่กว่าไทย นะ..)

การคำนวนออกมาแล้ว ลงทุนตั้งโรงงานใหม่ในอีกประเทศ ค่าแรงถูกกว่า 30% มันก็ไปกันแล้วครับ

การที่มีผู้ผลิตรถอยากจะย้ายออกมันก็เป็นเรื่องธรรมดาเพราะประเทศคุณยิ่งโตขึ้น ค่าแรงก็ยิ่งแพง

ถามว่า แล้วประเทศค่าแรงสูงอย่างเมกามันมีโรงงานผลิตได้อย่างไร ก็เพราะ
1. รถรุ่นเดียวขายได้เป็นแสนๆคันต่อปี ค่าแรงจะสูงหรือต่ำมันไม่มีผลประทบต่อราคารถมาก
2. หลายรุ่นมันก็เริ่มผลิต Mexico แล้วเช่นกัน
3. ถ้าคนซื้อรู้ว่ารถไม่ได้ผลิตในบ้านเกิดตัวเอง เขาจะโวยวาย และรัฏก็ช่วยหลายอย่างครับ ที่ไทยมีแค่เพิ่มภาษีรถนำเข้า สุดท้ายก็ยอมนำเข้ารถ EV จีนแบบไม่มีภาษี ในอนาคตจะตั้งโรงงานที่ไทยทำไมถ้านำเข้าจากจีนได้แบบไม่จ่ายภาษี? คนไทยไม่ได้ยึดติดกับคำว่า Made in China เหมือนฝรั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2023, 21:57:36 โดย Altima »

ออฟไลน์ korkongzz

ผมบอกได้แค่นี้ครับ รออัพเดทข่าวเย็นนี้หรือพรุ่งนี้ละกันครับ
จะบอกก็บอกมาเหอะ จะโปรยทำซากอ้อยทำไม

ออฟไลน์ joextreme

จะบอกก็บอกมาเหอะ จะโปรยทำซากอ้อยทำไม

"Maybe they haven't really communicated it. But it's confirmed they want to relocate UD Truck (their truck factory)," Taufiek Bawazier, a director general at Indonesia's industry ministry, told reporters.

ตัดมาจากข่าว Reuters อีกอัน

ก้อออกข่าวแล้วนี่ไงครับ ไม่ได้อ่านข้างบนรึ

ออฟไลน์ SM.

บ้านเราเหมือนจะเป็น HQ ของค่ายนี้มากกว่าที่ Japan ซะอีก ฉะนั้นการจะย้ายไป คงต้องคิดดีๆ แหละครับ ไม่ไปไวๆ นี้หรอก