ผู้เขียน หัวข้อ: จุดยึดเบาะเด็ก isofix แถว3 แถว4  (อ่าน 1385 ครั้ง)

ออนไลน์ saran_1st

• Full Member
จุดยึดเบาะเด็ก isofix แถว3 แถว4
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2023, 13:29:28 »
ในตลาดเมืองไทยตอนนี้ มีรถตู้ / MPV รุ่นไหน ที่มีจุดยึด isofix จากโรงงาน สำหรับ เบาะแถว3 หรือแถว4 ไหมครับ
นอกจาก Toyota Majesty กับ MG Maxus 9

Use case คือ ต้องการนำรถไปติดเก้าอี้วีลแชร์สำหรับผู้สูงอายุ และยังสามารถใส่คาร์ซีทสำหรับเด็กได้อีก 2 ตำแหน่ง ด้วยการยึดแบบ isofix ครับ
ขอบคุณครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: จุดยึดเบาะเด็ก isofix แถว3 แถว4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2023, 13:57:21 »
ในตลาดเมืองไทยตอนนี้ มีรถตู้ / MPV รุ่นไหน ที่มีจุดยึด isofix จากโรงงาน สำหรับ เบาะแถว3 หรือแถว4 ไหมครับ
นอกจาก Toyota Majesty กับ MG Maxus 9

Use case คือ ต้องการนำรถไปติดเก้าอี้วีลแชร์สำหรับผู้สูงอายุ และยังสามารถใส่คาร์ซีทสำหรับเด็กได้อีก 2 ตำแหน่ง ด้วยการยึดแบบ isofix ครับ
ขอบคุณครับ

เรื่องรถไม่ทราบ แต่ในส่วนของCar Seat ลองเปลี่ยนไปใช้แบบ belt แทน Isofix ดูมั่ยครับ.
ผมมีทั้ง2แบบใช้อยู่ ตอนแรกซื้อแบบ Isofix มาเพราะคิดว่ามันแข็งแรงกว่า แต่พอมาศึกษาดูลึกๆ ไม่ว่าจะเป็นการยึดแบบ Isofix หรือ belt ถ้าติดตั้งถูกต้อง มันปลอดภัยพอๆกันเลยครับ.

ที่น่าห่วงคือการติดตั้งที่จะต้องถูกต้อง และ การจัดท่านั้ง/สายรัด ให้เด็กๆให้ถูกต้องมากกว่า.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: จุดยึดเบาะเด็ก isofix แถว3 แถว4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2023, 15:12:05 »
MPV บ้านเราก็มีไม่กี่คันเองนะครับ

ถ้าจำไม่ผิด Staria มี ISOFIX แค่แถว 2

ถ้าคิดจะยัด Car Seat ไว้แถว 3 ผมว่า มันจะเข้าออกลำบาก ทั้งกะตัวเด็ก และ การที่พ่อแม่ จะอุ้มขึ้น อุ้มลง อีกนะครับ

ขนาดผมอุ้มขึ้น อุ้มลง จากแถว 2 ก็ว่าเต็มที่แล้วนะ ถ้าเด็กโตหน่อยเดินขึ้นลงเองได้ อันนี้ยังโอเค

ขอบคุณครับ

เรื่องรถไม่ทราบ แต่ในส่วนของCar Seat ลองเปลี่ยนไปใช้แบบ belt แทน Isofix ดูมั่ยครับ.
ผมมีทั้ง2แบบใช้อยู่ ตอนแรกซื้อแบบ Isofix มาเพราะคิดว่ามันแข็งแรงกว่า แต่พอมาศึกษาดูลึกๆ ไม่ว่าจะเป็นการยึดแบบ Isofix หรือ belt ถ้าติดตั้งถูกต้อง มันปลอดภัยพอๆกันเลยครับ.

ที่น่าห่วงคือการติดตั้งที่จะต้องถูกต้อง และ การจัดท่านั้ง/สายรัด ให้เด็กๆให้ถูกต้องมากกว่า.

ผมใช้ ISOFIX ก็ยังรั้งหรือยึดด้วยสายเบลท์ อีกชั้นนึงนะครับ

ถ้าเอาความแน่น ISOFIX แน่นกว่าครับ เพราะถ้าคนยึดด้วยเบลท์ ไม่รู้จุดยึด มันจะหลวมๆ โยกๆ ดีไม่ดีเหมือนไม่ได้ช่วยอะไรเลย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2023, 16:54:39 »

ขอบคุณครับ เคยลองใส่ทั้ง isofix ทั้ง belt ละครับ รัดดีๆก็แน่นพอกันครับ แค่กังวลเวลาภรรยาต้องย้ายเอง กลัวจะทำไม่แน่น
เอาจริงๆตอนนี้ผมก็เริ่มลืมๆวิธีใส่กับ belt แล้ว ต้องไปคุ้ยหาตัวเหล็กล็อคที่เอาไว้ล็อคสายเบลท์ และซ้อมใหม่อีกที55

MPV บ้านเราก็มีไม่กี่คันเองนะครับ

ถ้าจำไม่ผิด Staria มี ISOFIX แค่แถว 2

ถ้าคิดจะยัด Car Seat ไว้แถว 3 ผมว่า มันจะเข้าออกลำบาก ทั้งกะตัวเด็ก และ การที่พ่อแม่ จะอุ้มขึ้น อุ้มลง อีกนะครับ

ขนาดผมอุ้มขึ้น อุ้มลง จากแถว 2 ก็ว่าเต็มที่แล้วนะ ถ้าเด็กโตหน่อยเดินขึ้นลงเองได้ อันนี้ยังโอเค

ผมใช้ ISOFIX ก็ยังรั้งหรือยึดด้วยสายเบลท์ อีกชั้นนึงนะครับ

ถ้าเอาความแน่น ISOFIX แน่นกว่าครับ เพราะถ้าคนยึดด้วยเบลท์ ไม่รู้จุดยึด มันจะหลวมๆ โยกๆ ดีไม่ดีเหมือนไม่ได้ช่วยอะไรเลย
ขอบคุณครับ รัด belt ซ้อนไว้อีกชั้นนี่ ไอเดียน่าสนใจครับ เป็น fail safe อีกชั้น
เรื่องอุ้มเข้าแถว3 นี่ไม่ทันคิดแหะครับ แต่ก็คงต้องลำบากมุดไปครับ55 ไม่หวังจะใส่ไว้เบาะหน้า เพราะรถบางรุ่นไม่มีสวิทช์สั่งปิด airbag ใช้เซนเซอร์รับน้ำหนักที่เบาะเป็นตัวสั่งเปิด/ปิดแทน (เช่น Levorg) จะมุดไปถอดใส่ปลั๊กเหลืองๆก็ลำบากเกิ้น

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2023, 17:12:36 »
หายากเหมืแนกันครับ เพราะเมื่อเบาะแถว 3 หรือ 4 มันพับได้ เค้าก็ไม่ใส่ isofix มาอยู่แล้วด้วยแหละครับ  :-\

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2023, 18:42:10 »
เหมือน kia จะมี isofix แถวสามนะครับ แถว 4 ไม่แน่ใจ
ของผม ซื้อแบบที่ใช้ได้ทั้ง belt และ latch(ระบบยืดกับ isofix แต่จะเป็นสายอ่อน ต้องดึงให้ตึงอีกที) หลังๆ ชอบใช้ belt มากกว่า latch เพราะติดตั้งง่ายกว่า
Belt เวลาติดต้องดึงให้แน่นครับ ตัว carseat ควรจะแน่นแล้วขยับได้ไม่เกิน 1 นิ้ว  ผมเองคิดว่าถ้าติดตั้งอย่างถูกต้องมันไม่ได้ต่างกันครับ
พอเด็กช่วงเด็กๆอาจลำบาก ต้องอุ้มไปใส่ แต่ถ้าสัก3ขวบเดินเองได้แล้ว ให้เขาเดินเข้าไปเองได้ครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2023, 19:21:02 »
kia carnival  น่าจะมีนะครับ คุ้นๆ อยู่ครับ 
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 00:21:50 »
ผมลูกสาม เจอปัญหสเดียวกัน ในอัลพาด

มีนจะมี คารซีทของ britax รุ่นที่เรียกว่า clicktight  คือล้อคด้วยการเที่เราเอาเบลเสียบที่ล้อคเบลก่อน
แล้วมันจะงับเบลอีกทีแบบแน่นมากๆ เป็นวิธีล้อคแบบที่แข็งแรงมากและง่ายมากๆ ช่วยได้

หรือ จริงๆถ้าล้อคเบลแล้วบางรุ่นมีตัวล้อคเบลแน่นๆก็แน่นนะ หรือบางรุ่นจะแถม ตัวล้อคเบลเป็นเหล็กรูปตัวH มาก็ใช้ได้

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 06:57:27 »

ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นคาร์ซีทที่รองรับมาตรฐาน r129 หรือ i-size ไม่ให้ติดตั้งเพิ่มด้วยเข็มขัดนิรภัยเลยครับ มันไม่ถูกต้อง
บางทีเราเอาเบลล์ไปพันเพิ่ม แล้วความปลอดภัยลดลง การทำงานขัดกันเอง

ตอนนี้ลูกเจ้าของกระทู้อายุเท่าไหร่แล้วครับ ถ้าเกิน 1 ขวบแนะนำแบบเบลล์ก็สะดวกดีครับ เพราะคาร์ซีทแบบ isofix ข้อดีคือหมุนได้
ถ้าเกิน 3 ขวบแนะนำแบบเบลล์ 3 จุดของรถยนต์เลยครับ

พึ่งช่วยเพื่อนติดตั้งแบบเบลล์ไป แน่นและเงียบกว่า isofix น้องอายุ 1 ขวบพอดี

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 09:52:50 »
หายากเหมืแนกันครับ เพราะเมื่อเบาะแถว 3 หรือ 4 มันพับได้ เค้าก็ไม่ใส่ isofix มาอยู่แล้วด้วยแหละครับ  :-\
นั่นสิครับ  :'( แบบที่ไปติดเพิ่มร้านนอกผมก็ไม่ไว้ใจครับ

เหมือน kia จะมี isofix แถวสามนะครับ แถว 4 ไม่แน่ใจ
ของผม ซื้อแบบที่ใช้ได้ทั้ง belt และ latch(ระบบยืดกับ isofix แต่จะเป็นสายอ่อน ต้องดึงให้ตึงอีกที) หลังๆ ชอบใช้ belt มากกว่า latch เพราะติดตั้งง่ายกว่า
Belt เวลาติดต้องดึงให้แน่นครับ ตัว carseat ควรจะแน่นแล้วขยับได้ไม่เกิน 1 นิ้ว  ผมเองคิดว่าถ้าติดตั้งอย่างถูกต้องมันไม่ได้ต่างกันครับ
พอเด็กช่วงเด็กๆอาจลำบาก ต้องอุ้มไปใส่ แต่ถ้าสัก3ขวบเดินเองได้แล้ว ให้เขาเดินเข้าไปเองได้ครับ
ขอบคุณครับ หา Review Kia ที่พูดถึงแถว3ไม่ค่อยเจอเลยครับ คงต้องหารถจริงดู
ของผมน่าจะเรียกแบบ latch มั้งครับ เป็น isofix สายอ่อน แล้วต้องดึงแบบที่คุณบอกครับ (เวลาดึงก็มีทริคอีก ต้องสอดสายย้อนขึ้นมาที่ตัวเบาะ แล้วเอามืออีกข้าง กดที่พนักคาร์ซีท (เพื่อรีดให้สายที่สอดลอดคาร์ซีทมันแน่น) แล้วก็ ดึงๆๆ

ตอนนี้เจออีกปัญหาครับ เวลาย้ายไปใส่ Sedan ที่ ตัวเกี่ยวด้านหลัง มันอยู่หลังพนักศีรษะ (ต่างกับพวก Estate/Hatchback ที่ตัวเกี่ยว จะอยู่ด้านหลังเบาะ บริเวณกลางแผ่นหลัง) มันดึงไม่ค่อยตึงครับ สู้เวลาติดใน Estate ไม่ได้

เรื่องขยับไม่เกิน 1 นิ้ว ใช้หลักการเดียวกันเลยครับ ลองโยกๆดู แบบ Belt ผมพยายามใช้แล้ว ก็ แน่นใกล้เคียงกันครับ แค่รำคาญที่ต้องไปหาเหล็กยึดเบลท์รูปตัว H มาใส่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 10:00:40 »
kia carnival  น่าจะมีนะครับ คุ้นๆ อยู่ครับ
ขอบคุณครับ Genปัจจุบันหรือครับ หรือตัวก่อนหน้าก็มีครับ

ผมลูกสาม เจอปัญหสเดียวกัน ในอัลพาด

มีนจะมี คารซีทของ britax รุ่นที่เรียกว่า clicktight  คือล้อคด้วยการเที่เราเอาเบลเสียบที่ล้อคเบลก่อน
แล้วมันจะงับเบลอีกทีแบบแน่นมากๆ เป็นวิธีล้อคแบบที่แข็งแรงมากและง่ายมากๆ ช่วยได้

หรือ จริงๆถ้าล้อคเบลแล้วบางรุ่นมีตัวล้อคเบลแน่นๆก็แน่นนะ หรือบางรุ่นจะแถม ตัวล้อคเบลเป็นเหล็กรูปตัวH มาก็ใช้ได้
ขอบคุณครับ เดี๋ยวตัวถัดไปลองไปเล่น clicktight ดูครับ
ตอนนี้ใช้ graco ถ้าติดแบบ belt แล้วไม่ใช้เหล็กตัว H นี่ยังไงก็ไม่แน่นครับ ของผมไม่มีแถมมาในกล่องด้วย ต้องไปไถเอาจากเซลล์

ถ้าเป็นคาร์ซีทที่รองรับมาตรฐาน r129 หรือ i-size ไม่ให้ติดตั้งเพิ่มด้วยเข็มขัดนิรภัยเลยครับ มันไม่ถูกต้อง
บางทีเราเอาเบลล์ไปพันเพิ่ม แล้วความปลอดภัยลดลง การทำงานขัดกันเอง

ตอนนี้ลูกเจ้าของกระทู้อายุเท่าไหร่แล้วครับ ถ้าเกิน 1 ขวบแนะนำแบบเบลล์ก็สะดวกดีครับ เพราะคาร์ซีทแบบ isofix ข้อดีคือหมุนได้
ถ้าเกิน 3 ขวบแนะนำแบบเบลล์ 3 จุดของรถยนต์เลยครับ

พึ่งช่วยเพื่อนติดตั้งแบบเบลล์ไป แน่นและเงียบกว่า isofix น้องอายุ 1 ขวบพอดี
ขอบคุณครับ 3 ขวบละครับ ดูอยู่ว่าจะให้ใช้ booster seat ดีไหม เขาเริ่มอึดอัดในคาร์ซีทละครับ (ก็เข้าใจนะครับ ให้ผมนั่ง Recaro หลังแข็งทั้งทริป ผมก็ไม่เอา55)
ผมพยายามซื้อแบบที่ใช้ได้ทั้ง belt และ isofix ครับ เพราะรถที่บ้านมีทั้งรถที่อายุพอๆกับเจ้าตัวน้อย และรถที่อายุพอๆกับผม ครับ  ;D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 12:55:14 »

ขอบคุณครับ

ก็คงอยู่ที่ว่า ใช้ Car Seat รุ่นไหน มาตรฐาน อะไรด้วยแหละครับ

เพราะ Car Seat ส่วนใหญ่ จะเป็นแบบ 2 in 1 คือแบบ R44 สามารถยึดด้วยเบลท์ได้ (สำหรับรถที่ไม่มี isofix) และ ยึดแบบ isofix ได้

ผมมี Car Seat เป็นแบบ 2 in 1 และ ปรับเอนนอนได้ 6 ระดับ ของยี่ห้อ....... ด้านหลังมันมีหูสอด และ ที่ร้อยสายเบลท์

รถผมมี isofix และ Car Seat ผมก็ยึดทั้ง 2 แบบเลย เพราะเคยยึดแบบ isofix แล้ว มันกระดิ๊กๆ โยกได้

และที่สำคัญ ด้วยองศา ของ Car Seat กับ พนักพิงเบาะแถว 2 ถ้ามันไม่พอดีกัน ยิ่งถ้าพนักพิงหลังเบาะแถว 2 ปรับองศาไม่ได้ มันจะให้ ด้านหลัง Car Seat มันไม่ดันหรือเขาทรงกับเบาะ มันจะทำให้มีการโยกเยกหรือกระดุกกระดิก เพราะ isofix มันยึด 2จุด้านล่าง แต่ด้านบน มันไม่มีอะไรรั้งไว้ นอกซะจากปรับเบาะแถว 2 ให้มันดัน Car Seat ที่สุด มันถึงจะแน่นครับ

การรัดหรือรั้งด้วยสายเบลท์อีกชั้นผมว่ามันแน่นและเพิ่มแรงยึดด้านบนได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 14:11:14 »
ถ้า 3 ขวบแล้ว ใช้แบบ high back carseat เลยครับ มีทั้งแบบเบลล์ 3 จุดและ isofix
3 ขวบยังเล็กไปที่จะนั่ง booster ครับ

ง่ายๆ ลองเอาน้องไปนั่ง booster แล้วเบลล์ 3 จุดอยู่ระหว่างกลางอกน้อง หรือพาดคอน้อง
ถ้าพาดคอก็ยังไม่แนะนำให้ใช้ครับ สายเบลล์เกี่ยวพาดคอได้ง่ายๆ เลือดซิบๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2023, 14:18:36 โดย seeker »

ออฟไลน์ wolfpack

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2023, 11:17:25 »
KIA Carnival มี ISOFIX แค่แถวสองครับ ถ้าแค่สามขวบ ผมว่ายังไงก็ต้อง full-carseat ยาวไปจนอย่างน้อย 5ขวบครับ แล้วค่อยเปลี่ยนเป็น Booster แต่จริงๆ carseat เด็กๆจะชอบเพราะสูงกว่ามองออกนอกหน้าต่างได้ดี และมีที่พิงหัวให้นอนได้

KIA วาง carseat แถวสามได้ ใช้ belt นะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2023, 13:43:46 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  :)