ผู้เขียน หัวข้อ: แปลกดีนะ อวย EV แต่ระยอง กลับขยายปิโครเคมี และซาอุกำลังจะเข้ามาทำคลังน้ำมัน  (อ่าน 4464 ครั้ง)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
ทำไม admin ถึงยอมให้มีกระทู้ที่สร้างความแตกแยก แตกต่างระหว่างรถแต่ละประเภทได้

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
ทำไม admin ถึงยอมให้มีกระทู้ที่สร้างความแตกแยก แตกต่างระหว่างรถแต่ละประเภทได้

เรายังมีคนดูแลอยู่หรอครับเวปบอร์ดนี้ ผมเห็นตำแหน่งแอดมินตอนนี้มีหน้าที่แค่ตั้งกระทู้แชร์โพสจากหน้าเวปกับตั้งกระทู้รับคำถามรายการวิทยุ

บอทเดินว่อน กระทู้ตั้งนู่นนี่นั่น ฯลฯ แต่แบนก็ไม่ได้อีก เพราะเดี๋ยวจะกลายเป็นเหลือแค่สมาชิกอยู่ท่านเดียวโพสข่าวรถใหม่

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
ที่อวย EV น่ะมันเป็นกระแสครับ

เมื่อ 2-3 ปีก่อนบอร์ดเรานี่แหละที่บอกว่า รัฐฯไม่สนับสนุน EV ต่างประเทศเค้าไปถึงไหนแล้ว ยุโรปเค้าประกาศยกเลิกรถสันดาปแล้ว ประเทศไทยล้าหลัง บราๆ (ผมจำได้นะว่าใครบ้าง)

และเมื่อเวลาผ่านมา เราสนับสนุนเต็มที่ รถ EV มีให้เลือกมากมาย ตั้งแต่ 5 แสนจนถึงล้านต้น

ทีนี้กลับมาที่สถานะการปัจจุบัน ทั่วโลกเห็นกันแล้วว่า การที่ยุโรปประกาศลดการใช้น้ำมันนั้น "ผิดพลาดมหันต์" เพราะเมื่อเค้าขาดก๊าซที่มาใช้ผลิตไฟฟ้า กลายเป็นว่าประเทศเหล่านั้นเจอวิกฤต พลังงานแพง ไฟฟ้าแพงมากๆ

และวันนี้ยุโรปเค้าก็กำลังหันมาใช้น้ำมันกันอีกครั้ง เพราะมันคือพลังงานที่ยั่งยืน

น้ำมัน ยังคงมีต่อไปตราบชั่วอายุของเราครับ ราคาอาจขึ้น ลง บ้าง แต่ก็นั่นแหละ ถ้าคุณอยู่มานาน ที่เคยเจอราคาน้ำมัน 20 บาทต้นๆ จนถึง 30กว่าบาทในวันนี้ 2-3ปีที่ผ่านมามันเด้งขึ้น/ลงตลอด

ประชาชนอย่างเราอย่าไปหลงกลตามกระแส  ใครบอกรถสันดาปจะหมดจากโลก พวกนี้เพ้อฝันไร้ข้อมูลครับ

ขนาดบอก PTT จะเจ๊ง พาลไป ปูนซิเมนท์ไทย TPI โรงกลั่น แม้แต่ยางมะตอย บอกจะไม่ใช้แล้ว สารพัดจะง่าว ........ ทุกวันนี้ รถมอไซค์2จังหวะยังแว๊นๆๆๆ อยู่เลย เลิกผลิตแล้วไงอ่ะ

ออฟไลน์ tongtom

แลกเปลี่ยนความเห็นไงครับ เห็นว่า สังคมต้องการ "ยอมรับความเห็นต่าง" กำลังฮิตๆ เลย  เห็นต่าง แต่ไม่ได้สร้างความเสียหาย ไม่เหมือน..............(เติมเอา)

ประชาธิปไตยนี่นะ ก็ต้องแบบนี้แหละ อย่าไปมองว่ามันเป็นความขัดแย้งซิครับ (จะฆ่ากันก็ช่าง) กลิ่นความเจริญเอย อะไรเอย ถ้าตามก้นกระแสไม่ทัน เดี๋ยวกลายเป็น "ลุง-ป้า" กันหมดนะครับ อิๆ

ใครอยากจะยัดเยียดความรุ่นใหม่ ให้ตัวเอง ก็ต้องพูดถึง EV จะได้ดูทันสมัย ก้าวหน้า!! อะไรทำนองนี้

ส่วนตัวเอง สิงในกลุ่มOFFROAD ถ้ามันจะยกเลิกสันดาป ........... ในป่า มีปลั๊กไหมอ่ะ หรือว่า ต้องปั่นไฟชาร์จกัน  บางคน-บางคัน บอกไปหาที่แคมปิ้ง ทีมันมี"กังหันผลิตไฟฟ้า" โอโห จะไปเสียบของเขารู้ไหมไฟเขาปั่นมาเท่าไร ...(แล้วใครเขาจะให้เสียบ!!) แล้วถ้าไปเป็นขบวนๆ ต้องกี่เครื่อง ปั่นฯหูดับตับไหม้เลยงานนี้

บางคนเถียง(บอก)   "ไม่เป็นไร ชาวเขา ตอนนี้ ทันสมัยแล้ว ลุงเอ๊ย เขามีโซลาร์เซล " >> มีแล้วไงวะ ไปแย่งเขาใช้หรอ หรือว่า 70-80กิโลวัตฯ จะชาร์จทีละ 5คันไฟไม่ดับทั้งหมู่บ้านหรอห๊ะ โธ่ๆ

หรือ ถ้าไปแบบ รถMOTOR HOME  มีแน่โซลาร์ฯ บนหลังคา มีแน่เครื่องปั่นไฟ แต่ปั่น4ชั่วโมง น้ำมันเบนซิน4ลิตร ได้ไฟพอกินพอใช้ พออีกวันเริ่มจะหมดแล้ว (ปกติใช้ไฟ สารพัดนึกแถมเปิดแอร์นอนได้ 2วัน)

รถสันดาป กับกรณี การท่องเที่ยว แคมปิ้งในระยะ5-8ปีนี้ ผมว่าไงๆ ก็ไม่หมดหรอก  ส่วนพวกรถEV ก็อย่า "บูลลี่ รถสันดาป" ในกรณีรักษ์โลกจัดๆ เลยครับ เพราะรถพวกคุณ แยกชิ้นส่วนเมื่อไร โลกก็ร้อนอยู่ดี ทั้งตอนประกอบ ทั้งตอนรีไซเคิล .... ดัดจริต จิตวิกลมากเกินไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2023, 13:35:47 โดย tongtom »

ออฟไลน์ mhujee

• Newbie
  • *
  555 แขกเริ่มมาแล้วๆๆ มาๆๆๆกันครับ สายสันดาป สายปลั๊ก
  ผมชอบอ่าน

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
พลังงาน low carbon ยังต้องหันมาเพิ่งพา LNG อยู่อีกนานครับ เพราะ renew energy ก็ยังไม่แข็งแรงส่วนนิวเคลียร์ก็เริ่มตกเทรน รัฐจะส่งเสริมแก็สเสรีถึงได้เห็นระยองเร่งพัฒนาครับ จริงๆมันก็เกี่ยวกับ EV นะ

ออฟไลน์ mamaman

พลังงาน low carbon ยังต้องหันมาเพิ่งพา LNG อยู่อีกนานครับ เพราะ renew energy ก็ยังไม่แข็งแรงส่วนนิวเคลียร์ก็เริ่มตกเทรน รัฐจะส่งเสริมแก็สเสรีถึงได้เห็นระยองเร่งพัฒนาครับ จริงๆมันก็เกี่ยวกับ EV นะ

เอาแก้สมาปั่นไฟ ใช่ไหม เพราะ ค่าไฟบ้านเราถือว่าแพงนะ ขนาดตอนนี้ คำนวณดีๆ EV ยังไม่หนี้น้ำมันเท่าไหร่ ยกเว้น พวกน้ำมันเครื่องและการบำรุงรักษา ระยะสั้น

ออฟไลน์ pim_cute

No Comment

แค่จะขอมาปักหมุดรอดู log in นึง คิดว่ากระทู้เดือดแน่ครับถ้าเค้ามา  ;D

คนที่ คุณก็รู้ว่าใคร พักหลังชัก หลอนๆ เพราะดัน EV ไม่ไหวละ

สรุปว่าไทยไม่ถนัดผลิต BEV หรอครับ 55555555555555

ถ้าหมายถึงบัวใต้น้ำละก็ ล่าสุดไป comment ถามในกระทู้รายการสด แถมด้วย fta จีน 0% คุณจิมมี่เลยตอบให้ ว่าไม่ดียังไง ผมอยากจะบอกคุณจิมมี่ว่า อย่าไปตอบแบบนั้น มันไม่ถูกใจเขา เดี๋ยวจะโดนเขาด่ากราดกลับเอาเหมือนคนอื่น ต้องตอบตามที่เขาอยากจะฟังเท่านั้น คนคิดไม่ได้ มันก็คือคิดไม่ได้แหละ มีแต่ความเชื่อของตัวเองเท่านั้น เหตุผลไม่มี

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เอาแก้สมาปั่นไฟ ใช่ไหม เพราะ ค่าไฟบ้านเราถือว่าแพงนะ ขนาดตอนนี้ คำนวณดีๆ EV ยังไม่หนี้น้ำมันเท่าไหร่ ยกเว้น พวกน้ำมันเครื่องและการบำรุงรักษา ระยะสั้น

พอจะอธิบายได้ไหมครับว่า EV มีค่าใช้จ่ายส่วนไหนแอบแฝงไว้บ้าง
กำลังเล็ง atto3 / xc40 / model y 
รถที่มีปัจจุบัน ค่าเชื้อเพลืงประมาณ 2.5-3 บาท / km ถึงเปลี่ยนเป้น hybird ก็น่าจะจะประมาณ 1.5 บาท
ส่วน bev ถ้าชาร์จไฟที่บ้าน น่าจะอยู๋ที่ 0.5 ไม่เกิน 1 บาท
เข้าใจว่า bev มีเรื่องของประกันที่จะแพงกว่า กับราคาขายต่อที่น่าจะลงเยอะกว่า ice