ผู้เขียน หัวข้อ: School bus  (อ่าน 882 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
School bus
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 08:56:56 »
สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้มีข้อสงสัย เกี่ยวกับรถตู้ไฟฟ้า higer จากจีน คำถามคือ ถ้าเอามารับ-ส่ง เด็กนร.
ในระยะทาง 60 กม.ต่อวัน  มันจะทนเหมือนรถพวก Hiace ไหมครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: School bus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 10:02:57 »
ต้องแยก 2 เรื่องนะครับ

ถ้าเอารถไฟฟ้ามารับส่ง ผมว่า มันคุ้มทุนเร็วอยู่แล้วครับ เหมือนติดโซล่าตามบ้านอะไรแบบนั้น

ส่วนรถจีน... มีความพยายามเอาตัวถัง hiace ทำแบรนด์ใหม่มาขายในไทยมามากกว่าสิบปีแล้ว ถูกกว่าเป็นแสนเลย แต่มันก็เหมือนแค่ตัวถังน่ะครับ รายละเอียดปลีกย่อยมันยังไม่เหมือนสำหรับอะไหล่วิ้นเปลืองหลายๆชิ้น บางชิ้นมันทดแทนกันไม่ได้เลยด้วยซ้ำ

รถรับจ้าง อัตราการสึกหรอสูงครับ และทุกวินาทีเป็นเงิน  ถ้าต้องจอดทิ้งรออะไหล่ ก็ไม่คุ้มแล้ว รถที่หน้าตาเหมือน hiace จากจีนจึงไม่บูมทั้งๆที่ขายถูกกว่า

ดังนั้นความคุ้มที่เกิดจากระบบไฟฟ้าไม่รู้จะทดแทนคงามไม่เสถียรตรงนี้ไปได้หรือเปล่า ลองช่างใจดูนะครับ