ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊ค Honda กับ Showa อันเดียวกันไหมครับ  (อ่าน 5373 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
โช๊ค Honda กับ Showa อันเดียวกันไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2023, 11:03:28 »
โช๊ค Honda กับ Showa อันเดียวกันไหมครับ

ไปหาอู่ที่สนิทกันทำราคาโช๊คมา เขียนว่า โช๊คแท้ Honda ราคานึง โช๊ค Showa ราคานึง เค้าวงเล็บว่าเทียบซึ่งถูกกว่า ตัว Honda ที่เสนอ
หาข้อมูลไปๆมาๆ เอ้า Showa ก็คือโช๊คเดิมติดรถหนิ

ก็เลยยัง งงๆครับ

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
Re: โช๊ค Honda กับ Showa อันเดียวกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2023, 11:06:20 »
เท่าที่เคยเปลี่ยน Civic FB สั่ง แอปส้ม มาเปลี่ยนน่าจะ OEM ให้ Honda

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
Re: โช๊ค Honda กับ Showa อันเดียวกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2023, 12:15:40 »
ที่เห็นทั้งรถยนต์ฮอนด้า  มอไซค์ฮอนด้า ให้โชวะ ทำให้

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2023, 12:55:02 »
Showa ผลิต ส่ง Honda
น่าจะ สามรถทำ After market ได้หลัง รุ่นนั้น ยกเลิกการผลิต

ออฟไลน์ a@s

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2023, 13:55:46 »
Showa ทำให้ตั้งแต่มอไซค์ครับ มอไซค์ฮอนด้ารุ่นที่ผมซื้อ ผิดหวังกับโช็ค showa มาก แข็ง เด็ง ดีเชียว

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2023, 14:31:42 »
โช้ค HONDA เกือบทั้งหมด ทาง Showa ผลิตให้

แม้แต่ Mugen ก็ยังเป็น Showa ผลิตให้เลย

ดังนั้น ใช้ได้แหละ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2023, 14:54:48 »
เคยใช้แต่ของ KYB ของศูนย์ กับที่ขายทำตลาดเอง มันไม่เหมือนกันครับ
แต่เค้าก็ระบุชัดเจนว่าแข็งขึ้นกว่าเดิมครับ ขับมั่นใจขึ้นครับ โดยรวมชอบมากกว่าของศูนย์
(จริงๆมันอาจสเปคเดียวกกันก็เป็นได้ แค่ความรู้สึก ไม่มีเครื่องมือมาวัดทดสอบ)

ส่วน Honda กับ Showa ไม่แน่ใจว่าสเปคเดียวกันแปะๆไหม ไม่เคยใช้ Honda น่ะครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2023, 17:42:34 »
Civic fc ใช้ showa ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2023, 10:27:32 »
Showa ทำโช้คให้ H มานาน

ส่วนของแท้ H กับของ After Market ที่ทาง Showa ทำออก ถ้าไม่ใช้โช้คแต่ง เป็นโช้คแทนเดิมๆ ก็คงไม่ได้ต่างกันมากในแง่ประสิทธิภาพ และ ฟิลลิ่ง

ตัวไหนถูกกว่า เอาตัวนั้น

ส่วนถ้าเป็นโช้คแต่ง ก็ไปดูเป็นรุ่นๆ หรือ ซีรี่ไป เช่น โช้คมอเตอร์ไซต์ มันมีตั้งแต่แกนเงิน แกนทอง แกนดำ ราคาก็ไม่เท่ากัน ฟิลลิ่งก็ไม่เหมือนกัน เป็นต้น

ออฟไลน์ Jo_Jungko

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2023, 22:59:48 »
เห็นว่า โชวะ เป็น บริษัท​ลูก ของฮอนด้า นะครับ