ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 1 กรกฎาคม 2023  (อ่าน 1167 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
รถเก๋ง ความยาวขนาด 5เมตร กลุ่ม D segment ค่ายญี่ปุ่น พวก camry accord
ทำไมจึงโดนผลกระทบจากการมาของ SUV หรือ PPV มากกว่า
กลุ่มรถยุโรปหรู พวก E class , series 5 ทั้งที่ขนาดไซส์รถ ก็พอๆกัน ครับ

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากเปลี่ยนจอเครื่องเสียง Teana L33 ตัว 2.0xl ตัวไหนดีสุดครับ ที่ทำงานกับ กล้อง และพวงมาลัยได้ทุกฟังก์ชันเหมือนเดิม.
ปล. ไม่เอาจอ Android นะครับ อารมณ์เหมือนแทปเลตต์จีน ใช้ไปสักพักหน่วง ค้างต้องมา factory reset กันอีก หรือแนะนำเป็นร้านมาก็ได้ครับโซนกรุงเทพ ปทุมธานี นนทบุรีไปได้หมดครับ ขอบคุณมากครับผม

สอบถามความเห็นพี่ๆทุกท่านเรื่องการใช้อะไหล่ standard ของรถ จะทำให้รถไม่มีปัญหา เช่น ผ้าเบรค โช๊ค  แบบนี้จะทำให้คนใช้รถไม่ได้สัมผัสกับอะไหล่ คุณภาพดีกว่าของเดิมโรงงาน มั้ยครับ
โดยเฉพาะช่างซ่อมรถ ที่ซ่อมรถมานานมักจะบอกแบบนี้ พี่ๆมีความเห็นยังไงบ้างครับ

ปล. เพิ่งได้ลองผ้าเบรค googai spider มา ทำให้เบิกเนตรมากครับ ปกติใช้แต่ของ standard ติดรถครับ

ปล.2 toyocr1 185/60 r15 กับ dunlop lm705
ตัวไหนนุ่มเงียบกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2023, 14:04:59 โดย ชอบ_Mazda_แต่ค่าซ่อมแพง »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สวัสดีทีมงานทุกคนครับ

Suzuki  Ignis และ Swift  เห็นวางเครื่อง 1.2 ตัวเดียวกัน  การวางตำแหน่งว่าส่งรุ่นใดขาย ในประเทศไหน ต่างกันยังไงครับ

คำถามที่ 2   รถ Ecocar จากค่าย Mitsubishi  จะมีตัวใหม่เมื่อไหร่ครับ หรือพอหมด มิราจ/แอทราท ก็ไม่ทำSegment นี้ต่อ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
อนาคต Nissan Mazda Suzuki จะมีรถรุ่นใหม่ๆอะไรออกมาบ้าง เพราะดูๆ 3 ค่ายนี้ ไม่มีรถใหม่มานานสักระยะแล้ว เอาแบบสรุป คร่าวๆครับ

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ช่วยเปรียบเทียบระบบขับ 4 ของ กลุ่มรถยุโรป BMW xdrive / Banz 4 Matic / Audi quottro บนถนนดำ เปียก โค้ง ขึ้นลงเขา คิดว่าตัวไหนดีครับ และ ถ้ากลับกันกรณีบนทางออฟโรด คิดว่าตัวไหนดีครับ

กับอีกกลุ่มคือ Subaru forester Toyota Fortuner Ford Everest Pajero Sport บนทางดำและทางออฟโรดคิดว่าตัวไหนดีครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
โครงสร้างความปลอดภัยของรถ EV ค่ายจีน บริษัทใดมีโครงสร้างตัวรถแข็งแรงสุดครับ เทียบมาตรฐานกับรถญี่ปุ่นเครื่องสันดาบได้ไหม

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
รบกวนสอบถามทีมงานครับ อาการแอร์รถยนต์ ไม่ค่อยเย็นหลังจากวิ่ง 80-100(ระยะทางกิโลเมตร)
ช่วงสตาร์ทรถ จนวิงระยะทางถึง 80 กิโลเมตร แอร์เย็นปกติครับ
จอดรถสตาร์ทใหม่วิ่งใหม่ก็เย็นครับ แต่พอวิ่งไกลเกิน 80 แอร์ก็มีอาการไม่ค่อยเย็นเหมือนเดิมครับ
ปัญหาน่าจะมาจากอะไร ค่าใช้จ่ายในการดูแลเคสนี้พอจะประมาณราคาเบื้องต้นได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
เห็นข่าวสัปดาห์ก่อนในต่างประเทศ วัยรุ่น Youtuber ขับ Urus ไปเกิดอุบัติเหตุชนกับ Smart ForFour จนเด็ก5ขวบในรถเสียชีวิต ผมเลยสงสัยว่า

1.Smart ถึงจะเป็นรถเล็กแบบนั้น แต่ก็เป็น Global Car ที่ต้องผ่านมาตรฐาน N-Cap ของหลายๆประเทศ เคยเห็นคลิป Crash Test เอา Smart ForTwo มาชนหน้าตรงกับ S-Class W222 ผลคือ Smart ความเสียหายก็ไม่ถึงโครงสร้างห้องโดยสารเสาA คำถามก็คือ ถ้าวันนั้นรถที่โดนชนไม่ใช่ Smart แต่เป็นรถ Size ปกติแทน เช่น Corolla หรือ Civic จะมีโอกาสรอดที่มากกว่าไหมครับ

2.ผมนึกถึงเคส Brio ที่โดน CLS53 ชนบนทางด่วนแล้วยุบไปครึ่งคัน คนนั่งหลังเสียชีวิตทั้งหมด แล้ว Wuling EV ที่กำลังจะเปิดตัวสัปดาห์หน้า หรือรุ่นอื่นเช่น Fomm กับ VoltEV จะเหมาะกับประเทศไทยจริงหรอครับ ต่อให้เป็นรถขับช้าๆ เรื่อยเปื่อยในเมือง แต่เรามีสติ ขับขี่ปลอดภัยแค่ไหน ก็อาจเจอพวกตีนผีขับรถเฮงซวยที่ไม่รู้ว่าจะมาชนเราเมื่อไหร่อยู่ดี อย่าว่าแต่ CLS ชนเลยครับ ถ้าVigo ชนท้ายแรงๆตอนติดไฟแดงก็น่าจะเป็นปลากระป๋องตราสามแม่ชีแล้ว หรือที่จริง Wuling อาจจะปลอดภัยกว่าที่คิดครับ? ในฐานะที่พี่จิมเคยไปเห็น R&D ที่จีนมาแล้ว มีความเห็นอย่างไรกับรถไซส์นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2023, 14:33:45 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากทราบข่าวของ camry genถัดไปครับ ยังมาไทยมั้ย
ถ้ามายังมีเครื่อง2.5 ไม่มีถ่านให้เลือกมั้ยครับ
ปล. CHR ใหม่นี่ คงจะสวยไม่ขายแบบค่ายมะม่วงดองสินะครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
สอบถามพี่จิมครับ โตโยต้าประเทศไทยไม่ขาย bZ4x ในไทยแล้วเหรอครับ ตั้งแต่เปิดตัวตอนนั้นผมยังไม่เห็นใครรับรถหรือมีวิ่งบนถนนซักคัน
คือเมื่อเร็วๆนี้ผมได้มีโอกาศได้ลองนั่งลองขับรถไฟฟ้าของเพื่อนเป็น TESLA Model Y Performance มี 2 สิ่งที่ชอบคืออัตราเร่งกับซอฟต์แวร์
ส่วนที่เหลือผมเฉยๆครับไม่ได้ว๊าวอะไร งานออกแบบ วัสดุ เลยลองนั่งคิดเล่นๆ ถ้าจะซื้อระไฟฟ้าราคาไม่เกิน 3 ล้านบาท ที่ไม่ใช่รถไฟฟ้าจีนและเทสร่า
ก็คงต้องไปค่ายยุโรป เลยอยากรู้เกิดอะไรขึ้นกับโตโยต้าเหรอครับ bZ4x ไม่เกิดแบบนี้แล้วรถอย่าง bZ3 ก็คงไม่มาใช่ไหมครับ รถไฟฟ้าญี่ปุ่นเอาไงกับตลาดไทยครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน จะรบกวนสอบถามเรื่องจำนวนสูบในรถยนต์หน่อยครับว่าจำนวนลูกสูบเยอะและจะนวนลูกสูบที่น้อยกว่า แต่ให้กำลังได้เทียบเท่ากัน ทำไมเขาถึงทำจำนวนสูบเยอะมากกว่าขึ้นมา เช่น เครื่อง RB20E ใน Cefiro แรงม้าแรงบิดก็ไม่ได้ต่างจากเครื่อง 4 สูบของ Honda Accord ที่เป็น 2.2 หรือ Toyora Corona อย่างเห็นได้ชัด

ปล. ขออนุญาตโชว์ใบเคลมรถยนต์  BMW 630i GT ที่มีปัญหาอุณหภูมิภายนอกไม่ตรงกับความเป็นจริง แสดงต่ำกว่าความเป็นตลอด ตอนเช้าแสดง 17 องศา ตอนกลางวันร้อนจัดๆแสดงแค่ 23 องศา สรุปค่าใช้จ่ายที่ทางศูนย์เคลมไปกับ BMW Thailand คือ "ครึ่งแสน"!

รถยุโรปนี่มันสัมพันธ์กันหมดใช่ไหมครับ ทั้งเรื่องความเย็นของแอร์รวมถึงระบบขับเคลื่อนต่างๆ

สรุปแสดงไม่ได้ file ใหญ่เกินไป

ราคาค่าจอ 54,923 บาทก่อน Vat.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2023, 14:45:30 โดย Rawis »

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• **
มาแจ้งข่าว ฮยอน-แด เจ้า Creta ครับ
-
ล่าสุดเอารถเข้าศูนย์เช็คระยะ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ศูนย์ลำลูกกา ได้เคลมปั้มติ๊กให้ใหม่ฟรีเลยครับ
แม้รถจะยังไม่มีอาการก็ตาม ส่วนค่าเสียหายเช็คระยะ+น้ำมันเครื่อง 6 พันโลแรกประมาณ 1800 บาท ครับ

ออฟไลน์ idrive.dc

• Newbie
  • *
1. การเพิ่มพัดลมแอร์นั้นไปทำงานยังไงกับระบบแอร์ในรถครับ
2. เปรียบเทียบพัดลมแอร์แรงแต่ตั้งไว้27องศา กับพัดลมแอร์เบาแต่อุณหภูมิ25องศา แบบไหนสร้าง load ให้กับระบบพัดลมมากกว่ากันครับ
3. สองคำถามนี้ ระหว่างรถที่ใช้คอมแอร์ไฟฟ้า(รถไฮบริด)กับคอมแอร์ธรรมดาต่างกันไหมครับ

ออฟไลน์ Hammipat

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมสนใจซื้อCamry ตัวใหม่มีโอกาสไหมที่จะได้เครื่ิอง 2.4turbo กำลังสนใจซื้อ camryหรือ accord ปีนี้หรือปีหน้า เป็นคนขับรถ ค่อนข้างเร็วหมุดบ้างเป็นส่วนใหญ่ ครับ

ออฟไลน์ AZMVI

สอบถามเรื่องยางครับระหว่าง Yokohama ADVAN dB V552  กับ Bridgestone T005A ยางตัวไหนตอบโจทย์สุดครับในแง่ของการเกาะถนนแห้ง/เปียก และความทนทาน

ปล.ในไลน์อัพของ Nissan เช่น GTR, Fairlady Z, Silvia พวกพี่ชอบตระกูลไหนมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สอบถามครับ
ยาง falken ดีไหมครับ เห็นเป็นแบรนด์ญี่ปุ่น ทำในไทยโดยซูมิโตโม ดูราคาเวปออนไลน์สีม่วง นุ่น ZE914 ขนาด 265/60R18 ปี 23 สี่เส้น หมื่นมีทอน  จะเอามาใส่เทอรา ครับ

ปล.ได้ดูคลิปรีวิววูหลิง จากช่องๆนึงแล้ว รู้สึกผิดปกตินิดๆ เหมือนมีกลิ่นอายความอวยแบบแปลกกว่าทุกที ไงไม่รุ 🙄
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2023, 14:44:33 โดย gidd009 »

ออฟไลน์ โบ๊ท ทินภัทร

• Newbie
  • *
เป็นคำถามเรื่องยางครับ ใช้รถ Honda City 1.0 sv 5ประตู ยางเดิน maxxis ma-p3 185/60/15
ใช้มา 2 ปี 54,000 โลแล้วครับ
 ดูยี่ห้อใหม่ไว้ เป็น
1.Bs. Re004 195 55 R15 แต่ก็เห็นบางเม้น ว่าขับ 80 ตอนฝนตกก็เหินน้ำแล้วเลยคิดว่ามันจะเหินจริงหรอ แล้วถ้าใช้ยางกลุ่มพวกยางประหยัดน้ำมัน มันจะไม่ต้องจอดรอถนนแห้งเลยหรอครับ
2. Yoko  BluEarth es-32 หรือ Avan db.v552
3. Toyo  CF 2
หรือมียี่ห้อไหนที่กลัวน้ำน้อย  เกาะถนนในความเร็ว 120  เหมาะกับใช้งานชีวิตประจำวัดได้ เสียงดังไม่เป็นไรครับ เพราะซิตี้ก็ไม่ได้เก็บเสียงดีอยู่แล้ว

ปล.ใช้งานทุกวันครับ ไปกลับ 20 กม. ในเมือง รถไม่ค่อยติด
เดินทางไปต่างจังหวัดไกล ๆ 500 กม. 2 ครั้ง/เดือน ขับรถไม่เกิน 130 อาจมีการเร่งแซงบ้างมุดน้อย

ออนไลน์ Thetree

• **
อยากได้รถราคา 2 - 3 ล้าน บำรุงดูแลง่าย ภาพลักษณ์ดี  เหมาะกับผู้ชายอายุ ประมาณ 25-30 ปี  ขอสอบถามเล่นๆ ว่าขับคันไหนแล้วดูดี ใช้ชีวิตกับมันง่ายครับ

-camry
-Accord
-Lexus is , nx
-ตัวเลือกอื่นๆ พี่ๆแนะนำได้เลยครับ

ออฟไลน์ Royteane

235/40 r19 อยากได้ยางcomfort นุ่มเงียบครับ ระบบdriving assistance ที่เบาะข่างๆจะได้เข้าSleep mode ไม่ส่งเสืยงรบกวน

แต่เบอร์นี้ หาได้แต่สปอร์ต คับ
-pilot 5
-potenza sport
-p zero
-Proxes sport
ช่วยเลือกหน่อยครับ เน้นcomfort กะเรื่องถนนเปียก ราคามันไม่ต่างกัน
ขอไม่เอาโยโก มีประวัติเก่ากันอยุ่

ออฟไลน์ NongPuti

• Newbie
  • *
อยากให้พี่ๆ แนะนำทีวี ที่มีระบบ AI โดยเฉพาะ AI ที่มีความสามารถด้านการปรับระดับเสียงอัตโนมัติ, มีความสามารถในการ Detect คำบางคำแล้วจะลดเสียงได้ภายใน 3 วิ เช่นคำว่า ขับรถช้าแช่ขวา เป็นต้น เพราะเดียวไม่เกิน 3 วิถัดมา พี่จิมมี่จะแพดเสียงดังมาก หมาแมวข้างบ้านวิ่งหนีหมดเลยครับ เพราะปกติพี่จิมมี่พูดเบามาก ต้องปรับเสียงดังๆ พอปรับทีวีดัง เจอพี่จิมมี่ปรี๊ดขึ้นนี่......เจ็บหูมากครับ
ป.ล. สมัครมาเพื่อหยอก ปกติแอบดูอย่างเดียวครับ ^_^ :)

ออฟไลน์ Aod_ELF

• Newbie
  • *
หลายครั้งที่มีการพูดถึงยางกลุ่ม Sport เหมือนว่า  จะมีขมวดท้ายไว้ว่า  เจอน้ำให้ระวัง  ในบริบทที่มีการจะเลือกยางสักเส้นในกลุ่ม  แน่นหนึบ หรือ นุ่มเงียบ เช่น RE004 แต่เมื่อเอาไปเทียบ T005A จะมีการรีดน้ำดีกว่า  ทำไมเป็นแบบนั้นครับ หรือที่ได้ฟังหลายๆ ครั้ง  ผมเข้าใจผิดไป

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
        ถ้าซื้อรถเทียบกัน 2 รุ่น คือ  honda hrv ehev rs กับ byd atto3 extended  ผ่านไป 5 ปี คิดว่าราคามือสอง รุ่นไหนจะตกเยอะกว่ากันครับ และคนจะกล้าซื้อรุ่นไหนมากกว่ากันครับ

อีกคำถาม Tesla  ไม่มี ออฟชั่น bsm และ rcta rctb ใช่ไหมครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2023, 15:29:53 โดย เหวินซิ่ว »

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สวัสดีครับ คุณ จิมมี่ และทีมงานครับ
เห็น spec X1 20i แล้วสนใจมากครับ
แอบสงสัยนิดนึงว่าทำไม ทั้งๆที่แรงม้าพอๆกับ
CRV 2.0 hybrid แต่ทำไม 0-100 แค่ 7 วิกว่าๆเองครับ?
BM เค้าเป็นแรงม้าที่ล้อ (ลงพื้น) แต่ CRV เป็นแรงม้าที่
Flywheel รึเปล่าครับ??

ในราคา 2 ล้านกว่าๆ ตอนนี้มีอีกตัวเลือกนึงคือ S class W222 ครับ
ไม่ทราบว่า พี่จิม เคยชองไหมครับ? Charactor รถเป็นยังไงครับ?
เหมือน e class ขยายร่างรึเปล่าครับ?

ออฟไลน์ YT777

• Newbie
  • *
Tใช้ t005 a 19565 15
ถ้าเทียบ Yokohama bluearth ขอบ 16 ที่อยู่ใน City
 Feeling ต่างกันมากไหมครับลักษณะการใช้รถวิ่งทางไกลบนเขาขับไม่เร็ว 80 90 100
แต่ชอบที 005a ตรงที่ทั้งทางเปียกและทางแห้งบนเขาก็ไม่ต้องลดความเร็วลงเลย นิ่งๆ
อันนี้เปลี่ยนตามที่พี่ๆแนะนำเลย
แต่พอดีวิ่งไปทับอะไรสักอย่างกลางถนน ยังทะลุแม็กบิ่น

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Volvo EX30 จีนส่งออกมาไทยมาแน่นอนราคาคงล้านกลางๆขึ้นไปถึงล้านปลายๆ คิดว่าญาติ platform เดียวกันอย่าง Smart#1 ทั้งตัวธรรมดา 270 ม้ากับ Brabus 430 ม้าเข้าไทยจะราคาเท่าไร

ปล. คนไทยโชคดีที่มี FTA ภาษีนำเข้าอีวีจากจีนเป็น 0% เอาเงินที่ประหยัดเป็นล้านไปตีตั๋วขึ้นเรือกับเรือบินสบายๆ  :P

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

Mercedes Benz Thailand ช่วงไตรมาส 3 กับ 4
นอกจาก All new GLC แล้ว มีรุ่นไหนเปิดตัวใหม่บ้างครับ
อย่างเช่น EQA, EQE,  E-Class(w214), AMG C43(w206), AMG SL 55/63