ผู้เขียน หัวข้อ: Civic Type R vs M340i  (อ่าน 4455 ครั้ง)

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
Civic Type R vs M340i
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2023, 19:18:07 »
 สมรรถนะสูง  ราคาใกล้เคียงกัน
 ขอฟังเหตุผลของแต่ละท่านหน่อยครับ ถ้ามีเงิน 4 ล้าน
ให้เลือกได้ 1 คัน จะเลือกคันไหนกัน  สำหรับผมมันน่าซื้อน่าเก็บทั้งคู่

แต่สุดท้ายผมคงเลือก M340i  ชอบขับ4 กับความเยอรมัน และภาพลักษณ์ที่ดูจะเป็นผู้ใหญ่สุขุมกว่า Type R นิดหน่อย   แต่ Type น่าจะเหมาะกับสายโม ค่าดูแลเลี้ยงดูก็น่าจะสบายกว่า M340i

คิดแล้วก็วกไปวนมา

ออฟไลน์ EVA01

Re: Civic Type R vs M340i
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2023, 19:40:03 »
เน้นเก็บ ขาดทุนน้อยก็ต้อง type r ครับ m340i ยังไงก็เหลือไม่ถึง 2 ล้านแน่ๆ

แต่ถ้าไม่มายด์มือ 2 แถวๆ 4 ล้าน ตอนนี้ผมเชียร์ ttrs ครับ
ไม่ก็รอ m2 comp ราคาลงกว่านี้

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2023, 19:56:19 »
ถ้าเป็นคันหลัก หรือคันใช้งานบ่อยๆ 340i ครับ ตอบโจทย์การใช้งานกว่าครับ
ถ้าเป็นคันที่สามของบ้าน หรือตั้งใจเอามาระบายอารมก็ต้อง TypeR ครับ รถเรียกแขก ได้MT แถมมือสองราคาน่าจะแข็ง

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2023, 21:02:49 »
ผมว่าซื้อเก็บก็ต้อง Type R ครับ
M340i ดูได้ขับ 4 ทรงไม่แปลก ขับใช้งานทั่วไปได้ แต่ผมว่าพอใช้ไปพักนึง มันอาจจะเบื่อง่าย เพราะรถมันไม่สุดสักทาง
ซึ่งถ้าเป็นผมใช้ไป 1-2 ปี อาจจะขายไปเล่น TT ขายไปเอา New Series 5 หรือ CLE อะไรประมาณนี้ แค่ความรู้สึกส่วนตัวผมนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2023, 21:04:42 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2023, 21:50:12 »
 Type R +1
ราคาขายต่อ กับค่าดูแล สบายใจกว่า

ออฟไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2023, 21:59:58 »
เน้นลงทุน Civic Type R
พึ่งดูช่อง autotop NL เทดสอบ SLS Black Series
ราคาตอนนี้ขึ้นไป $1,000,000 แล้วน่ะครับ ขึ้นโหดกว่า Lexus LFA อีก

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2023, 22:04:20 »
ถ้าเป็นรถคันเดียว คง M340i

ถ้าเอาไว้ขับเล่น ไม่ใช้ในกทม รถติดๆ ก็ Type R

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2023, 22:05:59 »
ประเด็นนี้ผมเคยเถียงกับเพื่อนเหมือนกันครับ (เถียงเอาสนุกๆนะ)

ที่จับประเด็นกันคือ เราต้องการรถที่จะซื้อนี้มาใช้งานแบบไหน

เช่น type R ถ้าซื้อมาและ การใช้งานถ้าต้องการแค่เอามาขับเล่น ขับไปตามแก๊งตามกลุ่ม หรือเป็นรถที่พูดง่ายๆคือขับเล่นขับโชว์ ก็คงเป็น type R แต่ที่ต้องทราบอย่างนึงคือ จะมีเฉพาะกลุ่มเท่านั้นที่มอง TypeR เป็นรถเทพ รถแร รถหายาก .. เพราะถ้าไปคุยเรื่องราคา กับคนที่ไม่รู้เรื่องรถ ว่าซื้อมา 4 ล้าน กับ Honda civic เค้าก็คง งง ว่าซื้อมาได้ไง

ส่วน M340I อันนี้ไม่ต้องพูดเยอะ BMW ราคา 4ล้าน ทุกคนเข้าใจได้ สมราคา ถ้าเป็นรถที่ต้องการซื้อมาใช้ทุกวัน ได้ทุกงาน ซิ่งได้ หรูได้ ออกงานสังคมได้  M340I ดูดีกว่าเยอะ(ในสายตาคนทั่วไป)

ส่วนที่บอกว่าราคาขายต่อดีกว่า อันนี้ก็ต้องอยู่ที่เราว่า จะซื้อมารอขาย หรือจะซื้อมาใช้งาน ถ้าซื้อมาตั้งใจขาย แล้วเอามาใช้ ไมล์วิ่งเยอะ ราคาก็ไม่ได้ดีไปกว่ารถทั่วไปหรอกครับ อยากราคาดี ไมล์ต้องวิ่งน้อยมากๆ

ออฟไลน์ Starscream

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2023, 22:13:22 »
ขอแหวกนะครับ ถ้ากำเงิน 4+ ตอนนี้อยากได้ TT RS  หล่อๆแรงๆ  :-*
CBA-CZ4A MR

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2023, 23:48:08 »
ขอแหวกนะครับ ถ้ากำเงิน 4+ ตอนนี้อยากได้ TT RS  หล่อๆแรงๆ  :-*

คิดแบบนี้เหมือนกันครับ หล่อ แรง ขับรถติดๆได้ แต่ป้ายแดง 5 กว่าเลย
ถ้ามือ 2 ก็พอไหวที่ 4++ นิดหน่อย

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 01:51:58 »
ประเด็นนี้ผมเคยเถียงกับเพื่อนเหมือนกันครับ (เถียงเอาสนุกๆนะ)

ที่จับประเด็นกันคือ เราต้องการรถที่จะซื้อนี้มาใช้งานแบบไหน

เช่น type R ถ้าซื้อมาและ การใช้งานถ้าต้องการแค่เอามาขับเล่น ขับไปตามแก๊งตามกลุ่ม หรือเป็นรถที่พูดง่ายๆคือขับเล่นขับโชว์ ก็คงเป็น type R แต่ที่ต้องทราบอย่างนึงคือ จะมีเฉพาะกลุ่มเท่านั้นที่มอง TypeR เป็นรถเทพ รถแร รถหายาก .. เพราะถ้าไปคุยเรื่องราคา กับคนที่ไม่รู้เรื่องรถ ว่าซื้อมา 4 ล้าน กับ Honda civic เค้าก็คง งง ว่าซื้อมาได้ไง

ส่วน M340I อันนี้ไม่ต้องพูดเยอะ BMW ราคา 4ล้าน ทุกคนเข้าใจได้ สมราคา ถ้าเป็นรถที่ต้องการซื้อมาใช้ทุกวัน ได้ทุกงาน ซิ่งได้ หรูได้ ออกงานสังคมได้  M340I ดูดีกว่าเยอะ(ในสายตาคนทั่วไป)

ส่วนที่บอกว่าราคาขายต่อดีกว่า อันนี้ก็ต้องอยู่ที่เราว่า จะซื้อมารอขาย หรือจะซื้อมาใช้งาน ถ้าซื้อมาตั้งใจขาย แล้วเอามาใช้ ไมล์วิ่งเยอะ ราคาก็ไม่ได้ดีไปกว่ารถทั่วไปหรอกครับ อยากราคาดี ไมล์ต้องวิ่งน้อยมากๆ

ต่อให้ไมล์เท่ากันผมว่าไงๆ type r ขายออกก็ยังขาดทุนน้อยกว่า 340i ครับ เผลอๆ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 06:41:42 »
มีงบขนาดนี้ เป็นผม คงเลือกไปทาง 340 ครับ ส่วนตัวชอบเสียงเครื่องแบบ 6 สูบครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 07:12:47 »
ซื้อเก็บผมจิ้ม Type R
แต่ถ้าให้ซื้อเอง เอามัสแตง เน้นหล่อไว้ก่อน จริงๆไม่ได้ขับเร็วอยู่แล้ว 8)

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 08:54:58 »

คิดแบบนี้เหมือนกันครับ หล่อ แรง ขับรถติดๆได้ แต่ป้ายแดง 5 กว่าเลย
ถ้ามือ 2 ก็พอไหวที่ 4++ นิดหน่อย

เห็นด้วยเลย
ทั้งสามตัวเลือกนี้แรงเกินพอ แต่ถ้าจะให้เก็บเลือก TTRS เพราะแค่เห็นก็รู้ว่าซิ่ง ยิ่งสีพิเศษพวก เขียว ฟ้า ส้มยิ่งเด่นบนถนน
แต่กับ TypeR, 340i คนที่ไม่รู้จะเฉยมาก

สุดท้ายยังไงก็อยู่ที่งบ+ลักษณะการใช้งาน
เพราะ ถ้านั่งเกินสองคน TTRS หมดสิทธิ  ;D  ;D
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 09:12:35 »
คู่นี้ผม 340i ใช้เวลาคิดไม่เกิน 2 วิครับ เอามาจูนต่อทั้งคู่ก้ขับสนุกทั้ง2คันครับ สมรรถนะดีทั้งคู่แต่ผม

ชอบรถที่ภายในดูดีด้วย 4 ล้าน ได้ performance & interior ที่ดูดีในระดับนึง น่าสนใจครับ

Civic type r สมรรถนะรถถือว่าโอเคแต่ภายในแล้วรถโดยรวมมันคือรถ 2 ล้านอะครับ ราคาที่เหมาะคือ

ราคานั้นส่วนต่างที่เกินมาคือภาษีนำเข้ากับmargin ทั้งนั้น รถไม่ได้ดูมีราคาขนาดนั้น ถ้าซื้อไว้ที่jpn ราคา

Jpn คอยบินไปขับอันนี้น่าสนใจ ตัวใหม่นี้ไม่ได้ดู rare item อะไรมากมาย ผมเห็นเกรย์เยอะแยะสั่งอีก

ก้ยังได้ราคาขายเท่า hatc แล้วไม่ได้ชาร์จแพงกว่า ผมชอบ civic type r ที่มันสวยดีและสมรรถนะ แต่เรื่อง

Rare item ผมว่ามันไม่ได้ขนาดนั้น

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 09:55:47 »
ขอตอบเรื่อง Modifiy m340i modify นี้ของเล่นเยอะมากครับเครื่อง B58 เอาแค่ stage2 โบเดิม ก็5ร้อยม้ากลางๆแล้วครับ เครื่อง 2.0T ตามยากครับ
ถ้าอัพเทอโบ stepวิ่งถนน 700 ม้าสบายๆครับ

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 10:02:14 »
m340i  ถ้าต้องใช้ทุกวัน เพราะเกียร์ธรรมดาขับไม่เป็นละครับ 555 รถติดๆ น่าจะลำบาก

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 10:31:51 »
Type r ผมว่ามันไม่ใช่รถ rare อะไรขนาดนั้น ราคาคงไม่ได้แข็งขนาดราคาต้องขึ้นจากมือ1อะ เพราะมันไม่ได้มีจำนวนจำกัด อะไร ที่จำกัดก็แค่รถที่นำเข้าโดยฮอนด้า ถ้าใครอยากได้นอกเหนือจากนั้นก็สั่ง รถเกร์ก็ได้  แต่ราคามันก็ตกน้อยกว่า m340i แหละ ถ้าซื้อมาใช้ประจำวัน  m340i น่าสนใจกว่า ขับสบายกว่าแรงกว่า ไปโมเพิ่มยิ่งแรง ขับง่ายกว่าด้วย ขับไปไหนใครก็รู้ว่าแพง  แต่type r เนี่ยน้อยคนจะรู้ ส่วนใหญ่คิดว่า  civic แต่งซิ่ง

ออฟไลน์ Dante Haversham

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 10:36:19 »
ผมเดาว่าใจ จขกท. น่าจะอยากขับ M340i นะครับ แต่ว่าแค่คิดถึงเรื่องความ Limited ของ Type R แล้วมันก็น่าเอามาเก็บอยู่

แต่ผมว่าเลือกรถที่อยากขับดีกว่าครับ จะได้ไม่เสียดายทีหลัง

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 10:36:40 »
ผมขอแชร์อีกมุมจากคนอายุ 50 กว่าว่า เรื่องแรร์ เรื่องราคาเเข็ง พออายุคุณถึงจุดนึง มันไม่ได้มีความสลักสำคัญอะไรนักหรอก ถ้าผมมีเงิน 4 ล้านแล้วคิดจะหาความสุขจากมัน ชอบอะไรก้อซื้ออันนั้นแหละครับ

ลงทุนกับรถ ได้อ่าน ได้เห็นคนที่เขาทำได้ ทำสำเร็จกัน ถ้าลองมองลึกๆเขาทำแบบ commercial จะเเบบแฝง หรือ ตรงๆ กันแทบทั้งนั้นนะ

หาความสุขจากการจะใช้เงิน แล้วหวังความสุขเหมือนแทงหวยถูกตัวด้วย เอาเข้าจริงมันน้อยคนมากนะครับ

อาจไม่ใช่คำตอบที่ท่าน จขกท ต้องการ หรือไม่โดนใจ แต่อยากแชร์ครับ เพราะครั้งนึงผมก้อเคยคิดอะไรแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 10:44:11 »

ประเด็นคือรถทั้งสองรุ่นนี้ไม่ใช่รถสไตล์ที่ขับได้ทุกวันอยู่แล้วครับ มันเป็นรถ weekend car

คนซื้อมาพอเบื่อก็ขาย เรื่องราคาขายต่อยังไงก็ต้องเอามาคิดเป็นอันดับแรกๆอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 10:56:06 »
เลือกคัน ที่เราอยากขับครับ
แล้วก็ไปลอง ชอบคันไหน ก็ ซื้อคันนั้น

ส่วนเรื่อง Limited ราคาตกน้อย ตกมาก เป็นเรื่องของอนาคต ซึ่ง เราได้แต่เดา ไม่ชัวร์หรอก

แต่ ที่ชอบ อ่ะ ชัวร์ ชอบแน่ๆ

เว้นแต่ สูสี เลือกไม่ถูก อันนี้ยากส์

ผมเป็นทุกครัง ตอนจะซื้อรถ 55555

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 11:28:43 »

ประเด็นคือรถทั้งสองรุ่นนี้ไม่ใช่รถสไตล์ที่ขับได้ทุกวันอยู่แล้วครับ มันเป็นรถ weekend car

คนซื้อมาพอเบื่อก็ขาย เรื่องราคาขายต่อยังไงก็ต้องเอามาคิดเป็นอันดับแรกๆอยู่แล้วครับ

ผมว่า M340i เป็นรถสำหรับใช้งานทุกวันนะครับ มันคือ 3series ที่แรงขึ้นเฉยๆครับ

ถ้าเป็นคันหลัก ผมว่ายังไงก็ต้องไป M340i
Type R ผมว่ามันเอาไว้ขับเล่นเพราะความเป็นเกียร์แมนวล

แต่ถ้าเป็นคัน 2-3 เลือกจากอารมณ์ได้เลย

หรือจะมอง M440i อีกคันมั๊ยครับ ได้BMW แต่เป็น2ประตู

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 11:46:49 »
งบนี้ อยากได้ m240i มากกว่า

BMW 2 ประตูราคาน่าจะลงไม่มากเท่า 4 ประตู และไม่โหลแน่นอน  :-X

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 12:16:19 »
ใช้ยาวผมคงไป Civic Type R ครับ ถ้าใช้ M340i สำหรับผมคงเบื่อภายในสองสามปีครับถึงจะทำต่อแล้วแรงกว่าซีวิคแต่ฟิลลิ่งรถมันไม่ค่อยจะ analog แล้ว เหมือนขับกี่ครั้งมันก็รู้สึกเหมือนๆกัน ทุกวันนี้ผมมีอีโว 8 ซื้อมา 20 ปีแล้ว ขับเทียบกับรถใหม่ๆคงไล่ไม่ทันแต่ฟิลลิ่งพวงมาลัยการเปลี่ยนเกียร์เหยียบคลัชท์ผมว่ามันสนุกกว่าขับ Porsche 911 รุ่นใหม่ๆอีกครับ ทุกครั้งที่ขับยังเหมือนเรียนรู้ตัวรถอยู่เลยครับและคิดว่า Civic Type R FL5 ก็น่าจะเน้นการขับขี่แบบคล้ายๆกันครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 13:11:09 »

ผมว่า M340i เป็นรถสำหรับใช้งานทุกวันนะครับ มันคือ 3series ที่แรงขึ้นเฉยๆครับ

ถ้าเป็นคันหลัก ผมว่ายังไงก็ต้องไป M340i
Type R ผมว่ามันเอาไว้ขับเล่นเพราะความเป็นเกียร์แมนวล

แต่ถ้าเป็นคัน 2-3 เลือกจากอารมณ์ได้เลย

หรือจะมอง M440i อีกคันมั๊ยครับ ได้BMW แต่เป็น2ประตู

หน้าตาเป็นรถบ้าน แต่เครื่องยนต์กับช่วงล่างมันไม่ใช่น่ะสิครับ

มันมีแหละครับคนที่ใช้เป็นรถใช้งานทุกวัน แต่ที่เจอมาคืองบไม่ใช่ปัญหาแต่เบื่อที่ต้องเติมน้ำมันบ่อยๆ สุดท้ายเน้นจอดซะมากกว่า

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 14:36:30 »
M340i  มันไม่สุุดดนะครับ ไม่มีคนเล่นเยอะ ไม่มีเรื่องราวหรือตำนานอีก ไม่เหมือน Type R ครับ
สายเล่นรถคงไม่มีใครอยากซื้อเก็บ อยากครอบครองหรืออยากลองขับซักเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ GoWjUnG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 14:57:29 »
ถ้าผมมีเงินซื้อรถในระดับ 4 ล้าน เรื่องราคาขายต่อจะไม่สนใจเลยครับ

ออฟไลน์ Starscream

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 15:59:17 »
ีอีกนิดครับ ส่วนตัวมองว่า M340i เป็นรถ 3 Series ที่แรงขึ้นและช่วงล่างดีขึ้นครับ แต่มันไม่สุดสักทางครับ ยกตัวอย่าง เคยมี F30 ATHB3
300กว่าม้ามาขาย ตอนนี้คือราคาร่วงหนักมากๆ ส่วน Civic ตัวนี้เอาจริงๆผมว่ามีอนาคตกว่านะ ตัวถัง 5 ประตูที่ไม่มีในไทย รถคันจริงโป่งบวมนะ
ดูไม่ใช่รถซิ่งปกติเหมือนตัวที่แล้ว ถ้าเทียบกันผมว่ามันเป็นรถคนละประเภทเลย อีกคันเน้นฟิลลิ่ง อีกคันเน้นแรงแบบยุโรปได้ภาพลักษณ์ ความมันส์คนละแบบ บางคนอยากได้ภาพลักษณ์ด้วยก็จิ้มยุโรปเพราะแรงแน่นอน ส่วนตัวไม่ค่อยสนเรื่องภาพลักษณ์ถ้าชอบแล้วก็จัดเลย เหมือนตะก่อนตัดสินใจซื้อ Evo ราคา4+ ชั่งใจอยู่นานเอาตัวอื่นมาเทียบเยอะมาก สุดท้ายก็เอาสิ่งที่เราชอบทุกวันนี้ก็แฮปปี้ครับ แต่ตอนนี้ถ้าเลือกได้ในราคาช่วงนี้ 4+ อยากได้ TTRS เสียงหวานๆ ทรงเร้าๆ นนไม่เยอะ น่าจะขับมันส์น่าดูแถมได้ความหล่อบวกภาพลักษณ์ด้วย  :-*
CBA-CZ4A MR

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 16:54:33 »
ผมนี่รอ M340i pre-LCI มือสองเลยครับ ถ้าต่ำกว่าสองล้านเมื่อไหร่ พอจับต้องมาใช้ในชีวิตประจำวันได้ครับ