ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเสียงวี๊ดใต้คอนโซลรถครับ  (อ่าน 1256 ครั้ง)

ออฟไลน์ T2

• Newbie
  • *
ขออนุญาตสอบถามพี่ๆสมาชิกครับ รถผม Civic FC 1.5 T RS ปี20 ไมล์~40,000 วันนี้ขณะขับทางไกลความเร็วประมาณ 90-100 ได้กลิ่นเหม็นไหม้พลาสติกเข้ามาในรถประมาณ 2-3 นาที จากนั้นได้ยินเสียงวี๊ดใต้คอนโซลหน้ารถ เสียงจะดังมากขึ้นเวลาเหยียบคันเร่งเบาลงเมื่อถอนเท้าแต่ไม่หายไป ระบบแอร์ในรถยังเย็นอยู่  ขับไปซักพักจึงจอดรถปิดระบบแอร์ก็ยังได้ยินเสียงอยู่ครับ เลยดับเครื่อง+สตาร์ทใหม่+เปิดแอร์ ก็ได้กลิ่นไหม้เหมือนเดิมแต่ไม่นาน+เสียงวี๊ด+แอร์ที่เป่าเท้าไม่เย็น(แอร์ด้านบนเย็นอยู่) เลยลองปรับโหมดเป็นให้เป่าแต่ด้านบนอย่างเดียว จากนั้นเสียงก็หายไป ขับถึงที่หมายลองพักรถแล้วกลับมาสตาร์ทใหม่คราวนี้ไม่มีเสียงแล้วครับ เลยอยากถามพี่ๆว่าเสียงตรงนี้มันเกิดจากอะไรได้บ้าง+ต้องจัดการยังไงต่อครับ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องเสียงวี๊ดใต้คอนโซลรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 08:44:57 »
ลักษณะพลาสติกไหม้จากการสัมผัสกับบริเวณแกนเหล็กที่หมุนเลยมีเสียงดังวี๊ด พอไหม้จนหมดแล้วเสียง+กลิ่นเลยหาย
ขอเดาว่าแถวแกนใบพัดลมเป่าคอยเย็น

จากปสก.ล้างแอร์บ้านเอง เคยหนุนบุชยางกับใบพัดลมโพรงกระรอกผิด
จนพลาสติกที่ขอบแกนใบพัดลมเลยชิดกับยาง ตอนเปิดเลยมีเสียงดังวี๊ดจากการที่สีกับยาง (รีบปิดหลังได้ยินเสียง)
ผลคือริมแกนใบพัดละลาย ทำให้แกว่ง+เสียงดังตอนหมุนช้า แต่พอหมุนเร็วก็ใช้ได้ปกติ  :P

แต่รถยังอยู่ในระยะรับประกัน ให้ศูนย์เช็คน่าจะดีที่สุดครับ  ;D ;D
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องเสียงวี๊ดใต้คอนโซลรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 11:07:54 »
เดาว่า น่าจะเป็น มอเตอร์บังคับทิศทางลม ของระบบแอร์ อาจจะเพี้ยนๆ หรือ ไหม้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 14:02:56 »
ระบบควบคุมลมลงที่เท้า(มอเตอร์)  หรือส่วนเปิดน้ำอุ่นเข้าอาจจะมีปัญหา  (ถ้าหน้าหนาวมันปรับอากาศที่เท้ากับเข้าด้านหน้าคนละองศากัน)

ดังนั้น  ตรวจสอบชุดดควบคุมความเย็น    แต่คอมแอร์น่าจะปกติดีครับ