ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 22 กรกฎาคม 2023  (อ่าน 2197 ครั้ง)

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
ต้องกล่าวขออภัยพี่ๆก่อนครับเนื่องจากผมมีบินไปธุระต่างประเทศหลายเดือนจึงไม่ได้ฟังคำตอบจากพี่ๆที่ถามคำถามไปรอบที่แล้ว และผมก็หาคลิปเก่าไม่เจอด้วยครับ
คำถามจะเกี่ยวกับเรื่องการปรับตำแหน่งนั่งของเบาะคนขับให้ขับแล้วไม่เมื่อยตามหลักหลักสรีรศาสตร์ ซึ่งผมสูงประมาณ 184 cm น้ำหนักตัวอยู่ที่ 75 kg จะมีปัญหาปวดเมื่อยแถวๆสะโพก บ่าและต้นคอเมื่อขับรถตั้งแต่ 1 ชั่วโมงขึ้นไป ซึ่งปัญหานี้จะเป็นเฉพาะการขับรถ sedan ที่เป็นบ่อยสุดจะเป็นตระกูล C class หรือ series 3 ส่วน E class หรือ series 5 เป็นเหมือนกันแต่ไม่หนักเท่า ส่วนรถ SUV จะไม่พบปัญหาดังกล่าวเลย
ซึ่งเบาะรถที่ใช้จะปรับได้ประมาณนี้
1. ดันหลังเข้า-ออก ขึ้น-ลง
2. ที่รองน่องเข้า-ออก
3. เบาะนั่งยกได้ปรับระดับสูงต่ำได้
4. เบาะนังยกหน้า-หลัง ได้ (ไม่แน่ใจว่าใช้คำถูกไหม)
5. เอนหน้า-หลัง
6. พนักศรีษะเข้า-ออก ขึ้น-ลง

ขออีกคำถามครับว่ามีรถยี้ห้อไหนรุ่นไหนที่ทำออกมาเหมือนหรือใกล้เคียงกับ concept car บ้างครับ

ปล.วันนี้อยู่บ้านไม่ได้ออกไปไหนนั่งฟังรายการสดจากพี่ๆอยู่ครับ

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
จะมีโอกาสที่จะได้เห็น ตราพัด ตราดาว ราคาล้านกลางมั้ยครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
เมื่อเช้านี้ สดๆร้อนๆ น้องชายที่เชียงใหม่นัดรับรถ Toyota Yaris Ativ ที่ศูนย์หนึ่ง ปรากฏว่าพอไปถึง รถไม่มีป้ายทะเบียน เซลล์บอกขับออกไปได้เลย น้องเลยโทรมาหาบ้านผมให้บ้านผมคุยกับเซลล์ พ่อผมเลยถามเซลล์ไปว่าถ้าโดนตำรวจ คุณมาจ่ายให้มั้ย เซลล์เงียบไม่ตอบ เลยสรุปกันว่า ทิ้งรถไว้รอจนกว่าป้ายแดงจะมา แล้วถึงมารับรถ แต่ตอนเที่ยงๆเอารถมาส่งให้ที่บ้าน พร้อมป้ายแดง และมาขอโทษน้องผม
ขอถามครับ
1. ถ้าเจอเหตุการณ์แบบช่วงเช้าอีก ต้องทำอย่างไรครับ
2. มีวิธี make sure ยังไงได้บ้างว่ารถเราพร้อมเมื่อวันรับรถมาถึง
3.เคยได้ยินเรื่องป้ายแดงปลอม จะรู้ได้ยังไงคับว่าป้ายแดงจริงหรือปลอมครับ
ป้ายแดงแท้จะมีสมุดสีน้ำตาลแดงจาก กรมขนส่งครับ

ออฟไลน์ polatong

• Newbie
  • *
สอบถาม Toyota Hiace AT ครับ เห็นในคลับไม่มีรถส่งมอบจะข้ามปีละครับ TMT ต้องการนำมาขายจริงไหม หรือส่งขายแต่ fleet กับบริษัทแต่งรถตู้ครับ

ออฟไลน์ norazootto

• Newbie
  • *
MG Cyberster วาง RB หรือ 2j ได้ไหมครับ และถ้าเอาเครื่องเดิมไปวางหน้าบ้านจะหายไหมครับ