ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า​ต​อนนี้ไม่มีตัวขายเลย.  (อ่าน 5530 ครั้ง)

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
Re: มาสด้า​ต​อนนี้ไม่มีตัวขายเลย.
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2023, 22:33:20 »
ผมมองว่า Mazda ไทยเอง ไม่สามารถทำราคารถรุ่นใหม่ ๆ ตามตลาดโลกได้เลย
Gen ใหม่ CX-60 หรือ CX-80 คงไม่มา เพราะราคามันแตะพวก X1 ยังไม่รวม Model Y อีก

จะเหลือแค่ Mazda 2 เป็นตัวหลัก
อาจมี Mazda 3, CX5, CX8 ตามตลาดโลก
แต่ขายเดือนละหลัก 10-100 คัน ดูไม่มีความหวังอะไรเลย

อนาคตผมว่าอาจตายจากตลาดไทยไป
เว้นแต่มี Mazda 2 ใหม่ และ EVs
ผมชอบในอุดมการณ์ของ Mazda
แต่เดี๋ยวนี้ Toyota หรือ Honda ก็มีการพัฒนาคุณภาพการขับขี่ การจัดอุปกรณ์ ทัดเทียมกับ Mazda มาก ฟ
จนไม่รู้ว่า ถ้าไม่ใช่รูปลักษณ์ภายนอก จะมีเหตุผลอะไร ให้มอง Mazda อีกต่อไป

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: มาสด้า​ต​อนนี้ไม่มีตัวขายเลย.
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2023, 23:04:25 »
เอาจริงนะ ชาวมาสด้าอย่าว่าผมนะ คนที่คิดฟ้องผู้บริโภคทั้งที่ตัวเองผิดก็แบบนี้หละ ไม่แปลกที่จะมีวันนี้ ผมนี่เกลียดตั้งแต่สมัยสุโกศลแล้ว ผมรู้จักยี่ห้อนี้ตอนที่ รถมาสด้าสีขาวติดป้ายประท้วง แล้วไปทุบหน้ามอเตอร์โชว์ 323 lantis คันนั้นจำได้ ภาพมันติดตา เพราะไอ้รถคันนี้อยู่ข้างบ้านผม สงสารเจ้าของ ผมเลยตะหงิดๆ ถ้าจะซื้อมาสด้า จนวันที่ สุโกศลส่งต่อ นึกว่าจะดีขึ้น ก็เห็นเหมือนเดิม มีวันนึงอยากได้ 3 skyactiv มาก แต่พอนึกถึงอดีตแล้ว ก็เลยไม่เอา ไปเอา hrv แทน จำวันนี้ ยังรู้สึกคิดไม่ผิดที่ไม่เลือก รถอาจจะไม่ได้เหมือนกัน ขับแย่กว่าเยอะ แต่อุ่นใจกว่า ถ้าอยากให้คนกลับมาซื้อนะ บอกเลย ต้องปรับแผนทั้งบ. ปรับทัศนคติที่มีต่อลูกค้า สร้างชื่อเสียงกลับมาใหม่ นี่ถ้าไม่ได้ 2 กะ cx30 สองตัวที่ขายดี ตอนนี้จะเป็นยังไง

ถ้าจะยังอยู่ในไทยได้ ปรับตัวเหอะ รถก็ไม่ได้แย่นะ แต่เป็นเพราะความเชื่อมั่น ศูนย์บริการนี่หละ ไหนจะบริการหลังการขายอีก แล้วถ้าให้ผมซื้อ ผมก็ยังจะซื้อยี่ห้ออื่นเหมือนเดิม
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2023, 06:43:37 »
ทำตัวเองทั้งนั้น รถบกพร่อง ไปฟ้องลูกค้า แถมยังมั่น ตัดของ เพิ่มราคา ไม่แปลกที่จะต่ำตมลงไปปเรื่อยๆ

ไม่รู้สาวกเดนตายมาสด้า จะอกแตกตายมั้ยถ้ามาสด้าควบรวมกับโตโยต้าจริงๆ :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2023, 08:13:45 »
ผมนี่แฟนมาสด้าเลยแต่ปัจจุบันเทหมดแล้ว ส่วนตัวผมชอบ 1.5D ใน 2 ดีเซลมาก รถผม 7 ปีเครื่องไม่เคยเปิด หัวฉีดไม่เคยล้าง วิ่งทางไกลยังได้โลล่ะ 1.4 บาท
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2023, 11:22:58 »
เหมือน K.Jimmy เคยบอกไว้
เป็นค่ายที่อะไรก็ไม่รู้ พอตัวเองลืมตาอ้าปากได้จาก Skyactiv ก็เอาเงินไปทำบ้าอะไรหมด แทนที่จะเอาไปต่อยอดธุรกิจ
ประมาณว่าถูกหวยดันไปซื้อของเล่น ทำ Sky X ขุด Rotary RX7 มาทำงี้...แล้วมันเอาไปขายได้ไหม ทำมาก็ขายไม่ออก เงินจม เจ๊ง
ไอ้ที่ควรทำอย่างพัฒนาตัวขาย B seg รถตลาด รถกระบะ...ไม่ทำ จะขึ้นไปทำรถหรู รถตลาดเอาแค่ยี่ห้ออื่นมาแปะป้าย มันจะรอดไหม
รถราคาไม่ถูก ขายปริมาณ นี่ละครับตัวต่อยอดลมหายใจดีลเลอร์ อย่างน้อยๆ 5ปีรถต้องเข้าศูนย์เท่าไหร่ มาสด้าไม่คิด จะไปขายรุ่นแพงๆท่าเดียว
แล้วเป็นไง ล่าสุดโชว์รูมพระประแดงปิดไปแล้วทั้งๆที่เปิดมาใหม่สมัย skyactiv ไม่กี่ปีเอง
มาสด้าควรจะกลับมาทำตัวขายใหม่ได้แล้ว โดยเฉพาะ B seg ต้องหารถให้คนเข้าโชว์รูม เลี้ยงดีลเลอร์ให้ได้ก่อน
หรือไม่ก็บุกตลาดคนเล่นน้อย แต่จะยอมเสียภาพแบรนด์ไหมละ อยากบอกว่าถ้ามาสด้ากลับมาทำรถเล็กๆน่ารักแบบ 121 กระบะ Familia ผมก็ยังอยากซื้อนะเพราะเจ้า 2ที่ใช้อยู่ ตัวรถมันดี ถึงหลังการขายแม้จะไม่ค่อยประทับใจ แต่ก็ไม่แย่ จะไปไฟฟ้าหรือจะอยู่กับน้ำมัน จะยัดใส้ค่ายไหนก็ลองทำดู แต่ทำทีเหอะ
อยู่ที่ มาสด้าจะคิดได้รึเปล่าว่าคุณควรอยู่ตรงไหน เงินที่ได้จากถูกหวย Skyactiv มันจะหมดแล้วนะครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2023, 11:29:50 »
ผมรู้สึกว่า เขาตัน ทั้งทาง design (ที่บางคนอาจจะบอกว่าสวย แต่สุดท้าย กลับเฉยๆ และ เทคโนโลยี)

พยายามตามคนอื่น(ที่เขาใช้เป็น benchmark) และ ต้องแข่งกับเพื่อร่วมชาติ แล้วช้ากว่าเขา จะแข่งกับเขา มันก็เลยกลายเป็นตลาดวายไปแล้ว

ถ้า 2-3 อย่าง  ที่เขาจะสู้ได้ คือ ต้องฉีก และ สร้างความแตกต่าง เป็นผู้นำ และ เทคโนโลยี

ถ้าเป็นผู้ตาม อย่างห่างๆ ผมว่ามันจะตัน และ อาจจะไปต่อไม่ไหว เองง่ายๆ

เพราะตลาด EV ก็ยิ่งห่างไกลมาก สำหรับยี่ห้อนี้ แถมต้องไปสู้รบกับรถสัญชาติอื่นอีก ยิ่งสาหัส

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2023, 15:06:22 »
ในฐานะ ใช้ มาสด้า 2 มาทั้ง 2 Gen

ผมสาบแช่ง ให้ มาสด้าเซล ไทยแลนด์ ปิดกิจการ ออกจากตลาดไป
ถ้าวันนั้นมาถึง ผมจะตามไปสมน้ำหน้า ถึง สำนักงานใหญ่ ฮิโรชิม่า เลย

ขายของคิดว่า ตัวเองนั้นโครตเจ๋ง รถดีกว่าคนอื่น เลยขายถูกไม่ได้ ต้องขายแพงๆ
ดันทุรัง ทำแบรนด์ตัวเองให้เป็น พรีเมี่ยม กะว่าจะชนแบรนด์พรีเมี่ยมยุโรปเลย

ส่วนตลาดโลก
ผมว่า แป๊ก ที่ไปทำรถตระกูล CX ขับเคลื่อน ล้อหลัง
แล้วดันขายไม่ดี เลยไม่ค่อยจะมีเงินไปพัฒนาอะไร

ผมว่า Nissan, Mitsubishi ยังดูมีอนาคตที่สดใสมากกว่า Mazda ซะอีก

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2023, 16:28:47 »
เค้าก็มีกลุ่มลูกค้าที่ชื่นชอบแบรนด์มาสด้าอยู่  โดยเฉพาะคนรุ่นใหม่  ๆ มักจะว้าวในสิ่งที่มาสด้าให้ 

ออฟไลน์ peace

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2023, 19:18:26 »
เค้าก็มีกลุ่มลูกค้าที่ชื่นชอบแบรนด์มาสด้าอยู่  โดยเฉพาะคนรุ่นใหม่  ๆ มักจะว้าวในสิ่งที่มาสด้าให้
ตอนcx5 ออกใหม่ผมก็ร้องว้าวนะ ออกcx5มา3คัน เป็นดีเซล2คัน เบนซิล1คัน ตอนนี้ร้องแหวะ คงเป็นรถมาซด้า3คันสุดท้ายที่ซื้อแล้วครับ พอกันที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2023, 19:20:00 โดย peace »

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2023, 22:25:26 »
ก้ไม่รุ้สินะ แต่ในฐานะสาวกมาสด้าซึ่งใช้2DE มาสิบปีก็ยังรักและเชืีอมั่นในแบรนด์นี้อยู่ ส่วนตัวมองว่า มาสด้าคงไม่เป็นไปอย่างที่หลายเม้นทบอกหรอกเพราะคนที่รักในแบรนดนี้ก้ยังมีอยู่ถึงแม้จะไม่เยอะเท่ายี่ห้ออื่น โปรดักส์ใหม่ๆของมาสด้าไม่มีเลยจิงๆยอมรับในช่วงหลายปีให้หลัง แต่ไม่ได้หมายความว่าเขาไม่สนตลาด EV. นะ ก้เห็นว่ากำลังเตรียมเข้าสู่ตลาดอีวีในเวลาไม่นาน คหสต รถเก๋งไม่น่าห่วงเท่าไหร่ แต่ห่วงที่สุดคือปิคอัพ บีที50โปร เห็นจอดตากแดดหน้าโชว์รุมเยอะมาก ยอดขายแต่ละเดือนไม่ต้องพูดถึง โมเดลนี้คงไม่ได้ไปต่อละดูแล้ว  แต่โมเดลอื่นๆก้คงไปต่อได้แหละเพราะฐานลูกค้ามาสด้าในไทยก้ยังมีอยุ่พอสมควร ยี่ห้อนี้ผ่านอุปสรรคต่างไปมาเยอะนับแต่อดีต คงไม่ล้มหายไปง่ายๆเหมือนที่ความเห็นส่วนใหญ่มองไว้หรอก

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2023, 22:25:59 »
รอดู MX-5 EV ระยะทางวิ่งได้แค่ 100 km อยู่นะค่อป  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ solo

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2023, 05:59:54 »

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2023, 16:23:07 »
นั่งแอบอ่านคอมเม้นท์ จากคนที่เพิ่งเริ่มใช้มาสด้าคันแรกในชีวิต จากที่ไม่เคยคาดหวังอะไรมากมายจากรถญี่ปุ่นในช่วงราคานี้

จนถึงตอนนี้ก็ยังคิดว่า เลือกไม่ผิด ที่ซื้อ CX8 มาใช้

เพราะตอนนี้ นอกจาก Zenix ที่วัสดุงานประกอบแย่กว่า แต่อาจนั่งสบายกว่า
การขับขี่จากช่วงล่างคานบิดที่ยังไม่รู้ว่าจะดีกว่า CX8 รึเปล่า
การเก็บเสียงดีพอหรือไม่

ผมก็ไม่เห็นตัวเลือกอื่นในรถกลุ่มนี้เลย
เพราะ CRV ก็นั่งแถว 3 ไม่ได้เท่า CX8

ข้อเสียเดียวที่เจอเลย คือ กินจุไปหน่อย

ในกลุ่มก็รับรถกันแทบทุกวัน ยอดขายก็เรื่อยๆเอื่อยๆ
ผมก็เอาใจชวยมาสด้านะครับ
เค้าทำรถออกมาดีกว่าที่คาดหวังไว้
ถ้าต่อไปมาสด้ากล้าเอา CX80 มาขายในราคาต่ำ 2 ล้าน ก็ยังน่าสนใจอยู่สำหรับผมครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2023, 20:38:58 »
ผมเลือกรถให้ลูกขับไปเรียน มหาลัย สเปคคือต้องเป็น suv ขนาดเล็ก , ระบบความปลอดภัยเยี่ยม ,
เข้ารอบมา 3 คัน  HRV , Cross , CX-30
HRV ภายนอกสวยสุด ใหม่สุด แต่ตัดออกไปเป็นคันแรก เพราะไม่มีกล้องรอบคัน , blind spot
เหลือเข้ารอบสุดท้าย 2 คัน คือ Cross & CX-30  ให้ลูกเลือก ลูกจิ้ม CX-30 แบบไม่ลังเล เลยถามเหตุผล ลูกบอกว่า ภายนอกสวยกว่า ภายในดูพรีเมี่ยมกว่าเยอะ ที่สำคัญเครื่องเสียงติดรถดีกว่าแบบขาดลอย
ตอนนี้ใช้มา 4 เดือนแล้ว  เอามาลองใช้บ้างประปราย ก็ประทัยใจนะ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2023, 22:14:06 »
มาสด้า น่าจะมีตัวใหม่ๆ บ้าง เอาแบบประหยัดน้ำมันแบบ mazda2 แต่นั่งสบายหน่อย
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2023, 01:45:24 »
รอดู MX-5 EV ระยะทางวิ่งได้แค่ 100 km อยู่นะค่อป  ::) ::) ::)
อย่าล้อเล่นไป เผลอๆทำออกมาจริงนะ 5555
MX5 ที่วิ่งได้ 160กม. แบบ MX30 เนี่ย

ปล. ตอนที่เปิดตัว MX30 ผมนึกว่าเป็นแค่มุข April fools เฉยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2023, 01:47:13 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2023, 02:59:02 »
มาสด้า น่าจะมีตัวใหม่ๆ บ้าง เอาแบบประหยัดน้ำมันแบบ mazda2 แต่นั่งสบายหน่อย
นิสัยชาติญี่ปุ่นเป็นแบบนี้ครับไม่ง้อลูกค้า แต่ง้อศักดิ์ศรีตัวเอง  เอาจริงยืดไปให้นั่งกว้างกว่านี้ก็ทำได้แต่ไม่ทำครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2023, 08:45:00 »
ค่ายนี้คนรักก็จะรักไปเลยครับ
เพื่อนผมใช้แต่มาสด้า
คันใหม่ก็ออกมาสด้า  ;D

มีช่วงหนึ่งผมเอามาขับ ประมาน 2 เดือน
ชอบช่วงล่างเค้านะ ถูกใจเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2023, 11:35:29 »
ตลาดโลก ตัว CX-50 ขายดีอยู่นะครับ แต่ในบ้านเรา เงียบกริบเลยจริงๆ

ต้องหาอะไรกระตุ้นตลาดจาก model เดิมไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2023, 09:47:16 »
ทำตัวเองครับ ยึดมั่น ถือมั่น กับ Skyactive จนพัฒนาไปอย่างอื่นช้ามาก
ยิ่้งออกตัวใหม่มาใน CX-60 วางเครื่อง 6 สูบ สามพันซีซี ซึ่งมันโคตรจะตกยุคมากๆ ที่ในปัจจุบันเน้นรักษ์โลก ประหยัดน้ำมันหมดแล้ว
หรือแม้แต่ไปทางไฟฟ้าหมดแล้ว ก็รอดูว่าจะยังไงต่อไป