ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาลมซึมตรงขอบยางน่าจะเกิดจากอะไรครับ แก้ด้วยการทากาวกันซึม รับได้มั๊ยครับ  (อ่าน 1407 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
เมื่อวานเปลี่ยนยางชุดใหม่มาครับ ซึ่งผมจะพอรู้ปัญหาของล้อข้างหลังด้านซ้าย คือจะมีลมซึมตรงบริเวณขอบล้ออ่อนๆครับ เวลาไปเติมลมยางทีไรล้อด้านนี้จะอ่อนกว่าเพื่อนประจำ จนมีเหตุล้อด้านนี้โดนตะปูตำ ก็เลยไปปะยางสตรีมแล้วก็ให้ร้านลองหยอดน้ำตรงร่องขอบยางก็จะเห็นมีลมผุดๆออกมานิดนึง ช่างมาร์คจุดไว้ที่ขอบล้อ แล้วก็ทากาวแถวๆบริเวณนั้นแล้วก็ใส่ยางกลับเข้าไป ปรากฎใส่เสร็จมาไล่น้ำดูฟองอีกที ฟองที่ผุดก็เปลี่ยนจุดไปผุดตรงขอบล้อด้านอื่นอีก เลยสันนิษฐานว่าขอบยางอาจจะฉีก หริอ วงล้ออาจจะคด เลยทากาวมันรอบวงไปเลย พอใส่ยางทีนี้เรียบร้อยดีลมไม่ซึมแล้ว

จนเมื่อวานไปเปลี่ยนยางชุดใหม่บอกช่างว่าล้อด้านนี้เหมือนจะมีปัญหาลมรั่วที่ขอบล้อ ช่างถอดยางออกก่อนใส่ยางใหม่ก็ขัดขอบล้อเอาคราบกาวออกให้หมดจด ใส่ยางใหม่เข้าไปไล่น้ำดู ปรากฎลมยังรั่วอ่อนๆเหมือนเดิม ช่างเอาฆ้อนยางมาทุบๆแก้มยางแล้วไล่น้ำอีกที ลมที่ออกเปลี่ยนไปจุดอื่นอีก สุดท้ายก็แก้ปัญหาด้วยทากันซึมรอบวงอีกที แต่คราวนี้พอมาเช็คล้อหลังขวาที่ไม่เคยเจอปัญหาลมรั่วที่ขอบล้อเลย ก็มาเจอปัญหาเหมือนข้างซ้ายอีก เลยทากันซึมที่ขอบล้ออีกเหมือนกัน

พิมมาซะยาวเลยอยากทราบปัญหานี้น่าจะล้อมีอาการคดรึเปล่าครับ แล้วการทากาวกันซึมเป็นการแก้ปัญหาโดยทั่วไปว่าถ้าทาแล้วจบลมไม่รั่วก็โอเคแล้วมั๊ยครับ หรือ จริงๆมันมีข้อเสียอะไรมั๊ยครับกับการทากาวกันซึมที่ขอบล้อ หรือผมควรเอาขอบล้อไปซ่อมดีครับ แต่ก็กลัวจะกลายเป็นขี่ช้างจับตั๊กแตนไป ขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
ร้านยาง เขาถนัดเรื่องยาง
ไปร้านเฉพาะทาง ที่ซ่อมแม๊ก ทำสีล้อ
ถอดยางออก มาปั่นเช็คล้อ ถ้าไม่กลม ดุ้งหรือคด ก็นวดหรือกลึง .. ไม่กี่บาทครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ร้านยาง จับล้อขึ้นเครื่องถ่วง ก็เห็นแล้วว่าคดหรือไม่ครับ
ถ้าคดก็ส่งซ่อม
ถ้าบางชำรุด ก็เปลี่ยนใหม่

ออฟไลน์ tom46

เรื่องล้อ ลองหาเบอร์ร้านที่ชื่อ automagwheel ดูครับ ร้านเขาอยู่ทางพระประแดง จะชำนาญเรื่องล้ออยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ albacore

ขอบแมกน่าจะคดนิดๆแหละครับ แต่ทาน้ำยารอบๆขอบ ถึงตอนทดสอบจะไม่รั่วแล้ว
แต่เวลาน้ำหนัดลงล้อบางทีมันอาจจะเผยออีกทีเวลาล้อหมุนมาตรงจุดที่คดอยู่
เคยเจอแบบบางวันก็ไม่รั่วเลย บางวันจอดตรงจุดที่คดพอดี คืนนึงแบนเลย
ถ้าไปตจว.พอดีละก็เซ็งเลย
แต่ถ้ายังไม่ถึงขนาดนี้การทาน้ำยาก็ยังพอไหวครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ถ้าล้อไม่คดซีลกาวที่ขอบหายครับ ผมเคยเป็นแม๊กเก่าเป็นตามดเพราะถอดบ่อยขอบไม่เรียบ

ออฟไลน์ Muvee

ขอบคุณทุกท่านมากครับ เดี๋ยวลองเช็คลมยางเรื่อยๆซักเดือนนึงถ้านิ่งๆทั้ง4ล้อก็คงปล่อยเลยตามเลยไปก่อนละครับ
ขอบคุณมากครับผม^^