ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่กับรถป้ายแดง ระหว่างเคลือบแก้ว กับ ติดฟีล์มกันรอย ควรเลือกอันไหนดี  (อ่าน 2255 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nutkawin

• Newbie
  • *
มีเพื่อนฝากถามครับ พอดีถกเถียงเรื่องการป้องกันสีรถ
เพื่อนรุ่นน้องมือใหม่เพิ่งได้ใบขับขี่ไม่นานและกำลังออกรถป้ายแดง
ผมบอกว่าไม่ต้องทำก็ได้มั้ง เป็นมือใหม่ ยังไงถ้าเกิดเฉี่ยวชน ก็ต้องเคลมเคาะทำสีใหม่ ไม่ก็เปลี่ยนชิ้น ที่ทำมาก็เปลืองเงินเปล่าๆ
ส่วนมันก็บอกว่า ยังไงก็จะทำ สีใหม่ต่อให้อบดียังไง ก็สู้สีเดิมจากโรงงานไม่ได้อยู่ดี ยังไงก็ขับแบบระวังอยู่แล้ว
ไอ้เราก็ขี้เกียจเถียง อยากทำก็ทำ
สรุปคือ
มีงบไม่เกิน 50,000 ทำอะไรดีระหว่าง
1.เคลือบแก้ว,เซรามิก,คริสตัล หรืออะไรก็ตามแต่ที่มันแข็งๆแววๆคุณถาพดีๆ
2.ฟีลม์กันรอยราคาถูก แต่ติดรอบคัน
3.ฟีลม์กันรอยคุณภาพสูง แต่ติดครึ่งคัน ที่เหลือเคลือบแก้ว
      ส่วนเรื่องนิสัยใช้รถ
1.ออกต่างจังหวัด เดือนละครั้ง
2.จอดใต้ต้นไม้บ้าง กลางแจ้งบ้าง แต่ส่วนมากจอดในอาคารส่วนใหญ่สัก70%
3.ไม่ได้เลี้ยงแมวแต่ชอบมีแมวละแวกบ้านหลายตัวมาปีนรถเล่นประจำ จนมันบอกว่ารถบ้่านมันมีแต่รอยตีนแมว เช็ดใหม่ก็มาอีก เลี้ยงหมาก็ไม่ได้ช่วยอะไร ถ้าจะทำรั้วกันแมวคงต้องทำรอบบ้าน

ไงก็ขอรบกวนสอบถามผู้ที่เคยมีประสบการณ์ด้านนี้ด้วยครับ ส่วนผมก็เผื่อจะได้มีความรู้เพิ่มเติมด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
ถ้าเน้นในเรื่อง รักษาสีให้สวยงาม อยู่ได้นานๆ แนะนำเป็น เคลือบแก้ว (แต่ร้านที่มาตราฐานดีๆหน่อยนะครับ) หรือ ไม่ก็หา คลีนเนอร์ wax ยี่ห้อดีๆสักชุด ใช้เป็นประจำ จะรักษาสีให้สวยงามอยู่ได้นานครับ

ส่วนฟิลม์กันรอย ผมไม่เคยใช้ แต่ส่วนตัวคิดว่า ไม่มีความจำเป็นครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ yotsarun

• Newbie
  • *
ผมติดฟิล์มกันรอยเฉพาะกันชนและไฟหน้า ต่อให้เคลือบแก้วหนาแค่ไหนก็กันรอยหินดีดไม่ได้

ใช้ไป 5-7 ปีรถหมอง ค่อยเอาไปเคลือบเซรามิคครับ คุ้มกว่า

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
ถ้ามือใหม่จริง รอเคลมทำสีทีเดียวครับ ที่เคลือบหรือติดฟิล์มมันไม่ได้ช่วยอะไรได้ขนาดนั้นครับ ถอยรถโดนกระถางต้นไม้ก็เป็นรอยได้แล้วครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าป้องกันก็ต้องติดฟิล์มครับ
เฉี่ยวจนบุบ บางทีเคาะหรือดึงออกมา  สีแทบไม่เป็นอะไรเลย ใช้ต่อได้ยาวๆ

แต่ถ้าเคลือบ เฉี่ยวมา สีเป็นรอบ 100%

ยกเว้นจะลงทุนชุบเซรามิคแบบซุปเปอร์คาร์

ออฟไลน์ TunGzl

วิ่งน้อยเคลือบแก้ว
วิ่งเยอะติดฟิลม์

ออฟไลน์ sukhontha

สวย  เคลือบดีกว่า

ฟิล์ม  ป้องกันสีดีกว่า

แต่ทั้งสองอย่างมีค่าใช้จ่ายระหว่างทางทั้งคู่  ไม่ได้ทำแล้วเสร็จเลย

ออฟไลน์ Stp

เคลือบแก้วทั้งคัน + ติดฟิล์มเฉพาะส่วนมีโอกาสเป็นรอยง่าย

เห็นสภาพรถที่ติดฟิล์มราคาถูก หรือติดฟิล์มแต่ไม่ดูแล เพราะคิดว่ามันป้องกันได้ทุกอย่าง สภาพลอกฟิล์มออกมาไม่จืดเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ apinui

ต้องเจอกับตัวเองครับ ถึงจะรู้ว่า ที่เราพูดน่ะถูกไหม ..

ไม่ว่าจะเคลือบแก้ว ติดฟีมล์ มันป้องกันได้แค่รอยแมลง หรือหินดีดเล็กๆน้อยๆเท่านั้น ถ้าชนจริงๆยังไงก็โดนสีทำสีอยู่ดี แถมต้องไปเคลือบใหม่หุ้มใหม่เสียเงินเพิ่ม

สติ๊กเกอร์ ไม่ได้อยู่นาน 4-5ปี 1-2 ปีก็เสื่อมสภาพแล้ว ยิ่งติดแบบถูกๆยิ่งเสื่อมเร็วและกินสีด้วยเวลาลอก บางยี่ห้อทิ้งคราบกาวไว้ให้ต้องขัดออกอีก 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2023, 11:16:33 โดย apinui »

ออฟไลน์ Magl

ฟิลม์ดีๆสักชุด ที่ใช้ไปนานๆไม่เหลือง ลอกไม่มีคราบกาว ราคาแพงมาก ทำสีทั้งคันได้เกือบ 2 รอบ เคลือบสีดีๆก็พอ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
รถสีอะไรครับ ถ้าสีขาว ฟิลม์ ไม่เกิน 3 ปีเหลืองนะครับ มันจะเห็นคนละสีกับส่วนที่ไม่ติดชัดเจนมาก

เคลือบแก้ว ส่วนตัว ชอบ กราฟีน ที่สุด ผมลองมาทั้ง เคลือบแก้วรุ่นแรก ที่เป็นน้ำยาก ซิลิก้า ถัดมาก็เป็นเซรามิค ท้ายสุด เคลือบกราฟีน กราฟีนจะเห็นความแตกต่างมากกว่าแบบอื่น แต่หาที่ทำ ไม่รู้ที่ไหนดีเหมือนกัน ผมเคลือบเอง เล่นเอง มีเครื่องขัดปรับสภาพผิว เต็มระบบ ตั้งแต่ลงดินน้ำมัน คลีนเนอร์ ขัดหยาบ ขัดละเอียด ลง IPA ทำเองที่บ้านครับ สำคัญกว่าน้ำยาคือการเตรียมผิวครับ ถ้าเช็ดน้ำยาออกไม่ดี มันจะเห็นเป็นคราบ มัวๆ เหนื่อยครับ ทำคนเดียวก็ทั้งวัน

เดี๋ยวนี้เลิกครับ เหนื่อยเกินไป มีร้านดีๆ บอกด้วยครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
เคลือบแก้ว สวยกว่า

ฟิล์ม ป้องกันได้ดีกว่า

เน้นป้องกัน ต้องไป ฟิล์มครับ เอาคุณภาพดีดีหน่อย
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ตัวถังรถผมชอบเคลือบแก้วมากกว่า เงากว่า สวยกว่า ดูแลง่ายกว่า แต่ก็ต้องทำใจว่ารอยมันเกิดได้ง่ายกว่าเยอะ

ส่วนฟิล์มผมเลือกติดเฉพาะจุดที่เสี่ยงต่อการเกิดรอยได้ง่าย เช่น หลุมมือเปิด ไฟหน้า และส่วนที่เป็นวัสดุผิวมันๆ ทั้งภายนอกและภายในครับ

ที่ไม่เลือกติดฟิล์มทั้งคัน เพราะไม่อยากห่วเรื่องฟิล์มเหลืองหม่น หรือคราบกาวเวลาลอกออกครับ รวมถึงบางร้านยังใช้การติดแบบกีดจามรอยตัวรถ อันนี้ผมไม่โอเค แล้วถ้าจะไปร้านที่ ใช้คอมตัด และฟิล์มเกรดดีๆ ผมว่าราคามันเหมาะกับรถหรู หรือ Supercar มากกว่ารถใช้งานราคาหลักแสนหรือล้านต้นครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

การป้องกัน ฟิล์มดีกว่าครับ ถ้าไม่ได้แรง/ลึกมาก ฟิล์มอาจเอาอยู่ รอมถึงเศษหินกระเด็นเวลาออก ตจว
เคลือบแก้วเน้นเงา ล้างง่าย แต่ป้องกันไม่ได้เท่าไร่

รถคันแรกส่วนใหญ่ก็อยากดูแลให้ดี เป็นปรกติครับ ต้องให้เขาลองดู
ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับ จขกท มือใหม่ ประสบการน้อยอาจมีพลาดบ้าง การเฉี่ยวฉนอาจไม่ได้แปลกอะไร
ยิ่งห่วงมาก เอาเงินไปลงมาก พอมีรอยนิดหน่อย ต้องระวังจะเสียใจกว่าเดิม..
ตัวผมเฉี่ยวชนไม่เคยนะ แต่ขอบล้อ หรือชุดแต่งรอบคันเบียนขอบฟุตบาทไม่เหลือ รอดมาเพราะเป็นรถกระบะเบียดไม่ถึง..

คันต่อไปผมจะเลือกเคลือบแก้วครับ เพราะดูแลง่ายขึ้น
หลังๆคือช่วงป้องกัน trim ตบแต่งสีเงินๆที่คราบน้ำชอบเกาะ กับ พวกพลาสติกดำด้าน ที่ซีดง่าย และโดน wax แล้วเป็นคราบขาวๆ

ออฟไลน์ 2k

ติดฟิล์มต้องเปลี่ยนใหม่ตามอายุนะครับไม่ใข่ติดครั้งเดียวแล้วจบเหมือนฟิล์มกระจก หลายคันติดแล้วไม่ได้ลอกออกตามอายุของมันพอเสื่อมสภาพคาสีรถปุ้บทีนี้สีเละเลยแกะไม่ออกทำสีใหม่สถานเดียว
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Devil13

เอาความมันวาว
เคลือบแก้ว หรือ ฟิล์ม ไม่สู้ลงแว๊กส์ดีๆครับ
แค่เคลือบแก้ว มันช่วยให้ล้างรถง่ายขึ้น ในกรณีที่ล้างเอง อันนี้มีผล แต่ต้องไปเติมทุกๆ 6 เดือน ถึงจะคงสภาพได้
ส่วนฟิล์ม กันหินเล็กๆดีดใส่ได้ กันรอยขนแมวดีเยี่ยมที่สุด แต่ต้องคอยเปลี่ยนตามอายุเค้า ความเงาน้อยที่สุด แต่ตอนติดต้องดูดีๆได้รอยคัทเตอร์กรีดรถมากันเยอะแล้ว

บอกข้อดีข้อเสียเค้าไปครับ แล้วให้เค้าเลือกเอง  ;)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันมีความเหมือนและต่างกัน

ถ้าเน้นรักษาสีรถ -> เคลือบแก้ว (ผมก็เคลือบ ตอนนี้ก็มีรอยหินดีด กันชนหน้าและฝากระโปง)

ถ้าเน้นรักษาพื้นผิวสีรถ -> ติดฟิล์มกันรอย

ออฟไลน์ Integra Type R

ไม่ติดงบประมาณ ติดฟิล์มดีกว่าเยอะครับ เกรดดีๆ แทบมองไม่ออกว่าติด