ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญาณไฟจราจรกับสัญญาณมือไม่ตรงกัน  (อ่าน 886 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eakkapob

• Newbie
  • *
ใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มาบ้างครับ ทางของผมเป็นสัญญาณไฟแดง แต่มีตำรวจยืนอยู่กลางแยกแต่คุณตำรวจโบกให้ทางที่ติดไฟแดงผ่านไป(ช่วงนั้นรถติดมากๆ) แต่ปัญหาก็ตามมาหลังจากนั้นประมาณ1เดือน มีใบสั่งส่งมาที่บ้าน ด้วยข้อหา ฝ่าฝืนเครื่องหมายจราจร, เครื่องหมายสัญญาณ หรือสัญญาณอย่างอื่นสำหรับการจราจรบนทางหลวง แล้วในรูปคือรถออกกันไปพร้อมๆกันหมดคงจะโดนใบสั่งกันถ้วนหน้า แถมในรูปตำรวจที่โบกให้รถฝ่าไฟแดงไม่ติดมาในรูปด้วย คาดว่ามีรถบังเลยไม่เห็นคุณตำรวจ อยากรู้ว่าถ้าเพื่อนๆเจอสถานการณ์แบบนี้จะทำยังไงกันบ้างส่วนผมทุกวันนี้ยังไม่จ่ายค่าปรับเลยผ่าน3เดือนแล้ว

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
Re: สัญญาณไฟจราจรกับสัญญาณมือไม่ตรงกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2023, 00:02:31 »
แบบนี้เราไปโต้แย้งค่าปรับได้ไหมครับ

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
Re: สัญญาณไฟจราจรกับสัญญาณมือไม่ตรงกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2023, 12:39:06 »
ลองโทรสอบถามในเบอร์ที่อยู่ในใบสั่งก่อนไหมครับว่าเขาจะชี้แจงว่ายังไง

ออนไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2023, 07:09:16 »
แบบนี้เราไปโต้แย้งค่าปรับได้ไหมครับ

ถ้าคุณมีกล้องหน้า แล้วมีรูปชัดเจนว่าตำรวจโบก
ผมว่าแย้งได้นะครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2023, 07:42:12 »
ข้าวสารกลายเป็นข้าวสุกไปแล้ว จะไปโต้แยังใดๆต้องมีหลักฐาน กว่าจะไปหา ไปเถียงต้องเสียเวลา บางทีจ่าย 500บาทก็ดูง่ายกว่า ไม่ต้องไปวิตกจริตอะไรอีก ครั้งต่อไปคงต้องระวัง เพราะไม่มีต้องรับผิดชอบนอกจากเรา