ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามค่ะรถรุ่นใดมีความสูงใต้ท้องรถสูงที่สุดคะ  (อ่าน 3291 ครั้ง)

ออฟไลน์ PP

• Full Member
สวัสดีค่ะ ฝนมาพาวิตกจริตอีกเเล้วค่ะ กลัวน้ำท่วมรถค่ะ ขอถามทุกท่านว่า รถขนาดเล็กรุ่นไหนมีความสูงจากพื้นถนนมากที่สุดเเละน่าจะพอวิ่งผ่านน้ำท่วมหรือน้ำรอระบายได้รอดที่สุดคะ ที่ต้องระบุว่าเป็นรถขนาดเล็กเพราะ ที่บ้านเหลือที่จอดช่องเล็กๆอีกช่องเดียวค่ะ ประมาณ Honda BRV ค่ะ จริงๆสนใจ Suzuki ค่ะ ขอคำเเนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2023, 14:47:35 โดย PP »

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
รอ yaris cross ไหมครับ อีกไม่นานแล้ว เขาว่าเดือนหน้าเปิดตัว ด้วยความที่มีคำว่า cross ตัวรถก็จะสูงกว่ารุ่นปกติ ประมาณนึง

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ถ้าจำเป็นต้องใช้ 7 ที่นั่ง ก็ Mitsubishi Xpander cross ครับ น่าจะสูงที่สุดในกลุ่ม 7 ที่นั่งแล้วครับ

หรือไม่ก็รอ Hyundai Stargazer ตัวยกสูงครับ แต่ไม่แน่ใจว่า Hyundai จะนำเข้หรือเปล่า

ออฟไลน์ solo

มีที่พอให้ BRV จอดได้งั้นก็ Wrv ไปเลย แถมยกสูงด้วย

ออฟไลน์ PaPaMan

ที่มาถามเมื่อปีที่แล้วว่าจะซื้อกระบะ/PPV ตกลงไม่ได้ซื้อเหรอครับ หรือว่าหมดหน้าฝนซะก่อน พอฝนมาอีกก็เลยกลับมาหลอนอีก  :) :)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

รถกลุ่มนี้นี้ท้องรถต่างกันไม่กี่ mm. ความเสี่ยงน้ำเข้ารถผมว่าไม่ต่างกันหรอกครับ ไปซีเรียสเรื่องเครื่องดับกลางน้ำดีกว่าผมถึงกลับมองว่าคันไหนท่ออากาศเข้าอยู่สูงกว่าโอกาศรอดในน้ำยิ่งสูงกว่า mazda suv ยกสูงเหมือนกันแต่ก็ตายช่วงน้ำท่วมให้เห็นบ่อยๆ ขณะที่เก๋งบ้านลุยกันชิลๆ  ของ suzuki ผมไม่ชัวร์ แต่Honda เครื่อง L15 อยู่สูงระดับเดียวกับฝาครอบวาวล์ น้ำจะเข้าจนดับได้ต้องมีท่วมมิดฝากระโปรงเป็นอย่างต่ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2023, 16:42:05 โดย คุณ นมๆ »

ออฟไลน์ boost

สนใจ suzuki ตัวไหนครับ ถ้า caribian vitara ก็เป็นมิตรต่อน้ำรอระบายแน่นอนครับ
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
Suzuki ไม่ว่าจะ Celerio Swift หรือ Ertiga XL7 ท่ออากาศอยู่สูงเหมือน Honda ครับ ลุยน้ำดีเลยละ

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
HRV e:hev RS ครับ

Ground Clearance 196 มิลลิเมตร

รถสูง แต่กลัวน้ำมั้ย ไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ NoName__???

สิงหาคม น้ำรอระบายแบบปีก่อน ที่ ชัชชาติบอกว่าเข้ามาแค่ 2 เดือน  :-X
ถ้ารถเล้กยกสูงป้ายแดง yaris cross ที่กำลังจะเปิดตัวก็น่าสนใจนะ  8)
แต่ถ้ารถใช้แค่ลุยน้ำไม่กี่วัน ลงทุนซื้อใหม่ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่เลย หา Vitara Rav4 มือ 2 มาลุยดีกว่าไหม  :)

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
รถสูง แบบ 5 ที่นั่ง ตอนนี้ สูงมากๆ ก็ Wrv  คันเล็กและสูงมาก

ถ้าเจ็ดที่นั่ง ผมใช้ BRV เคยลุยได้พอๆกับกระบะตัวเตี้ย

xl7    veloz 

ถ้าที่จอดเล็ก เอ็ดแพนเดอร์   ใหญ่กว่า BRV
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ johnlee

กลุ่มรถพวกนี้ ลุยได้ แต่ไม่มากครับ  ผมว่าท่วมสูง 1 ฟุต  ไม่รวมกระเพื่อมนี่ก็เสียวๆแล้ว

เพราะรถสวนกัน คลื่นน้ำอาจจะสูงได้ถึง 2 ฟุต  รถเก๋งท่อดูดอากาศมันต่ำ

กลับกัน ปิคอัพเตี้ยนั้น ลุยได้ดีมาก น้ำสูง 2-3ฟุตก็ไปได้โดยที่เครื่องไม่ดับ

เล่าให้ฟังเฉยๆครับว่า  รถสไตล์เก๋ง ยังไงก็ลุยได้แค่ 20-30 เซนเท่านั้นครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ basterias

น่าจะ Jimny ไหมครับ แต่ผมว่าอาจไม่มีคนขายละครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ชัวร์สุดก็กระบะครับ แต่ถ้าซื้อมาใช้เพื่อลุยไม่กี่ครั้งไม่คุ้มเท่าไร่ แล้วถ้าวันไหนเอารถเก๋งออกแล้วน่ำท่วมก่อนกลับบ้านก็มีปัญหาเข้าบ้านไม่ได้อยุ่ดี
คิดว่าหาเป็นรถที่เราโอเคที่จะใช้งานด้วยดีกว่า ก็คงเป็นพวก SUV หรือตัวยกสูง ตามงบที่อยากลงกับมันเลย XL7 WRV BRV HRV Kicks

Ground Clearance เทียบกันในกลุ่มรถพิกัดเดียวกันพอได้ครับ แต่ส่วนใหญ่มันไม่ได้ต่างกันมาก อาจต้องหาข้อมูลเพิ่มว่ารุ่นไหน แพ้แน้บ้าง

นอกเรื่อง
Ground Clearance มันบอกแค่จุดต่ำสุดของใต้ท้องรถครับ พวก suvพื้นฐานเก๋ง กับ กระบะ ตัวเลขอาจต่างกันนิดเดียว
แต่กระบะส่วนต่ำสุดน่าจะเป็นชุดเฟืองท้าย ซึ่งระยะขอบประตู หรือชิ้นส่วนสำคัญๆ อยู่สูงกว่านั้น เยอะเลย คิดว่าอาจลุยระดับ 30cm ได้เลย
แต่พวก suv จะลุยได้ไม่เท่าครับ

ออฟไลน์ PP

สวัสดีค่ะทุกท่าน ขออภัยที่มาตอบช้านะคะ
ได้ข้อมูลมหาศาลมากค่ะสุดยอดจริงๆหนุ่มๆ headlight

ใช่ค่ะเราคือ คนที่ปีก่อนมาถามเเละบ่นเรื่องน้ำท่วมซอยบ้านเเบบไม่เคยเจอมาก่อน เเล้วก็คิดจะหากระบะมารับมือ ตอนนั้นฝนหยุดไปพอดีก็เลยไม่ได้จัดหามาค่ะ

อ่านที่หลายๆท่านเเนะนำเเล้วมันตรงกับคำถามในใจที่มีอยู่ค่ะคือ น้ำท่วมไม่กี่เดือนเเละไม่ใช่ทุกวัน หารถมือสองที่สูงๆมาใช้ดีกว่ามั้ย จำเป็นต้องซื้อรถใหม่มั้ยเพราะยังไงซะพอน้ำไม่ท่วมเราก็ใช้เก๋งคันเก่งของเราตามปกติ มันตัดสินใจยากอยู่ค่ะ

สนใจมากๆๆๆๆคือ Suzuki Vitara หรือ Swift รุ่นเก่าที่ดูกราวด์เคลียรานซ์สูงกว่ารุ่นใหม่เเต่มันจะหาได้อยู่มั้ยคะ รถรุ่นเดอะมากๆ เพื่อนๆมีร้านรถมือสองคุณภาพดีเเนะนำมั้ยคะ

อีกรุ่นนึงที่เพื่อนพูดถึงคือ Yaris cross น่าสนใจมากค่ะ จะรอรับชมนะคะ

ออฟไลน์ PP

มาอีกรอบนะคะ จริงมั้ยคะที่ว่ารถไฟฟ้าพวกเทสล่า บีวายดี ลุยน้ำได้ลึกกว่ารถใช้น้ำมันคะ น้ำไม่ทำให้เเบตช้อตเหรอคะ

ออฟไลน์ tom46

เท่าที่อ่านดู น่าจะลักษณะเผื่อเป็นรถสำรองมากกว่า

แบบนี้ น่าลองมองหาพวก ซูซูกิ คาริเบี้ยน ตัวที่เขาเหมือนรถกระบะแคป ติดบ้านไว้ก็ดีเหมือนกัน ราคาก็ไม่น่าจะแพงมากครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ PP

ใช่ค่ะ เป็นรถสำรองค่ะ กะจะใช้วันที่ฝนครึ้มๆมีเเววตกค่ะ

จะหารถซูซูกิ เเคริเบียนรุ่นนี้ได้ที่ไหนคะ หรือรถเเนวเล็กๆเเต่สูงที่สมัยก่อนมีหลายรุ่นได้ที่ไหนคะ

ตัวแบบในรูป เมื่อก่อนเห็นศูนย์เขาตรงแถววงสว่างที่จะก่อนถึงรัชโยธิน มีจอดกันเยอะ ไม่รู้จะมีค้างสต็อกอยู่บ้างไหมนะครับ หรือถ้าไม่ติดเรื่องรถมือสอง ตามเต็นท์ก็น่ายังมีกันอยู่ครับ

ส่วนถ้าแบบสมัยใหม่ก็ รุ่นจิมมี่ แต่ราคาก็แรงมากครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ไม่รู้ผมเรียกชื่อรุ่นเขาถูกไหมนะครับ

ที่เห็นยังมีขายอยู่ก็แบบนี้ เห็นว่าคนเล่นพวกนี้นิยมกันมาก ส่วนขนาดผมไม่รู้ว่าเขาจะขนาดใหญ่ขึ้นกว่ารุ่นเก่าเยอะไหม รถสมัยใหม่เขายิ่งชอบทำคันใหญ่ๆกันด้วยละครับ

https://www.suzuki.co.th/model/jimny

ออฟไลน์ spn

แวะมาเชียร์ suzuki นะครับ
รถเก๋งถ้าน้ำเกิน 20-30 ซม คือไม่รอดจริง ไปได้แค่สั้นๆ และไม่เร็ว ระบบเบรก เฟือง กันชนหน้า บังโคลน อะไรจะไปหมด
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Mr. Coffee

• Newbie
  • *
มาอีกรอบนะคะ จริงมั้ยคะที่ว่ารถไฟฟ้าพวกเทสล่า บีวายดี ลุยน้ำได้ลึกกว่ารถใช้น้ำมันคะ น้ำไม่ทำให้เเบตช้อตเหรอคะ

รถไฟฟ้าลุยน้ำได้ดีกว่า เพราะไม่ต้องดูดอากาศเข้ามาเผาไหม้ในเครื่องยนต์ครับ ไม่มีทางดับ ระบบบอเตอร์และแบตเตอรี่มันกันน้ำได้อยู่ครับ

แต่ได้แค่วิ่งผ่านนะครับ แช่ในน้ำแบบน้ำท่วมทิ้งไว้แบบตอนปี 54 แบบนี้พังยับทั้งคัน

ออฟไลน์ PP

ใช่ค่ะ น้อง Jimmny เเพงค่ะ เเต่น่ารักมากๆ

ซูซูกิ น่าสนใจจริงๆด้วยค่ะหลายท่านเชียร์มา เเล้วโดยส่วนตัวก็ชอบค่ะ

ออฟไลน์ madboy

ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ ดูว่ารุ่นไหน ท่อหายใจอยู่สูงกว่าชาวบ้านจะดีกว่า

ออฟไลน์ Altima

ที่มาถามเมื่อปีที่แล้วว่าจะซื้อกระบะ/PPV ตกลงไม่ได้ซื้อเหรอครับ หรือว่าหมดหน้าฝนซะก่อน พอฝนมาอีกก็เลยกลับมาหลอนอีก  :) :)

Women

ออฟไลน์ PP

::) ::) ::)

ออฟไลน์ XyteBlaster

เสียดาย jimmy ไม่ประกอบในไทย ไม่งั้นวิ่งกันเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ PP

เห็นด้วยเลยค่ะ จิมนี่ขนาดกำลังดี ท้องรถสูง เเต่ราคาเเรงค่ะ

ออฟไลน์ solo

Jimny ground clearance แค่ 21 เซ็นต์นะครับ SUV บางคันที่แนะนำข้างบนยังสูงกว่าซะอีก
https://www.headlightmag.com/2023-03-21-official-price-suzuki-jimny-2023/

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

Jimny ground clearance แค่ 21 เซ็นต์นะครับ SUV บางคันที่แนะนำข้างบนยังสูงกว่าซะอีก
https://www.headlightmag.com/2023-03-21-official-price-suzuki-jimny-2023/

จุด gc ของ jimny มันวัดที่ตุ้มเฟืองท้ายที่เสื้อเพลาครับ ตัวถังจริงๆน่ะอยู่สูงขึ้นไปอีกเยอะ ส่วนพวก suv จุด gc นั่นคือตัวถังแล้วครับ