ผู้เขียน หัวข้อ: วิจาร์ณคลิปต่างประเทศ "ฝรั่งขับรถลุยน้ำ"  (อ่าน 2138 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
คิดว่าหลายคนคงเคยผ่านตากับการขับรถลุยน้ำ กับถนนเส้นนี้ของฝรั่งกันมาบ้าง ซึ่งผมเห็นบ่อยทั้งใน youtube และ tiktok

ทุกครั้งที่เห็นก็ประมาณนี้ล่ะ พี่ฝรั่งขับลงน้ำกันแรงมาก ไม่รู้ว่ามั่นใจอะไรขนาดนั้น และก็ตามภาพ พังกันซะมาก ส่วนใหญ่ที่รอดจะเป็น suv แต่ถ้าเก๋งหรูๆพวกนี้ รอดน้อยมา

ผมก็เลยสงสัยครับว่า ฝรั่งเค้าไม่รู้กันหรอว่า การลุยน้ำสูงมันต้องค่อยๆไป ไม่ใช่ยัดน้ำบานขึ้นมายันกระจกบานหน้าแบบนี้

เพื่อนๆมีความเห็นกันอย่างไรครับ

-----------

เพิ่มเติมนะครับ ผมดูหลายครั้งดูวิธีขับทีละคัน จะเห็นว่าถ้าคันไหนขับมาช้าๆ และถ้าล้อหน้าจุมน้ำไปแล้ว จะเร่งความเร็วขึ้นตอนลุยน้ำ ทั้งๆที่ขับมาค่อยๆหยอดตั้งแต่แรก
ผมเลยคิดว่าเป็นความไม่รู้ของพี่ๆฝรั่งเค้ารึป่าวว่า การเร่งความเร็วตอนอยู่ในน้ำมันเป็นเรื่องที่ไม่ควรทำอะ และก็คนที่ยืนดูอยู่ก็ไม่มีใครห้ามด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2023, 21:22:40 โดย apinui »

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
Re: วิจาร์ณคลิปต่างประเทศ "ฝรั่งขับรถลุยน้ำ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 18:59:21 »
จริงครับ ผมดูแล้วโคตรหงุดหงิด พุ่งลงไปแบบนั้น

เห็น SUV หลายคันยังไม่รอดเลยครับ 555

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: วิจาร์ณคลิปต่างประเทศ "ฝรั่งขับรถลุยน้ำ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 18:59:30 »
รถเขาถูกมั๊งครับ เห็นหลายประเทศใช้ทิ้งใช้ขว้างมาก
ไม่ก็จะทำคอนเท้นต์

ลองคนปกติไม่กลัวเครื่องเสียก็กลัวน้ำเข้ารถ แกะรถซักพรมไม่สนุกหรอกครับ ผมว่าฝรั่งก็รู้ข้อนี้ดี ค่าแรงซักพรมแพงมากๆ

ออนไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 20:29:37 »
ฝรั่งเค้า ทำคอนเท้นต์ กัน  8)
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 20:54:02 »
ในกระทู้ล่าง ๆ มีพี่คนนึง ถามหารถไว้ใช้สำหรับลุยน้ำเข้าบ้านช่วงหน้าฝนปีนี้

พี่ช่วยเอาคลิปไปแปะไว้ที่กระทู้ของพี่เค้าหน่อยก็ดีนะครับ จะได้ใช้อ้างอิงในการ
เลือกรถคันใหม่ ....

ขับรถลุยน้ำแบบแรง ๆ  พวก lower grille, air deflector, engine under cover,
fender liner หลุดหมดแหละครับ  เพราะพวกนี้มันต้านน้ำ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 21:01:08 »
ฝรั่งก็ไม่ได้ฉลาดไปกว่าคนไทยนักนะครับ  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 21:12:21 »
content สำหรับ BMW เหรอครับ แต่ละคันสวยๆทั้งนั้น

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2023, 00:17:20 »
ฝรั่งมักจะเป็นคนที่จะซ่ากับรถตัวเองมากกว่าคนไทย

ผมให้ตัวอย่างนะครับ ในกลุ่มเพื่อนผม คนที่เป็นลูกครึ่งมักจะชอบทำ burn out หรือ donut กับรถ แต่พอถามเพื่อนๆคนไทยก็ไม่มีใครกล้าทำ

ขนาดวัยรุ่นสร้างตัวขับกระบะแต่งก็ไม่กล้าทำ donut ในลานกว้างๆ เท่ากับเด็ก nerd ที่เป็นฝรั่ง

บทสรุปคือที่เค้าขับเร็วก็เพราะทั้งไม่รู้และอยากขับสาดน้ำใส่คนข้างๆ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2023, 01:30:54 »
ผมเข้าใจว่าหลายๆคนที่ขับพุ่งลงไปแรงๆ เพราะห้าวอยากลองเอาสนุกเฉยๆ ประมาณว่าอยากหาความเร้าใจในชีวิต
(อยู่ดีๆไม่ชอบ ชอบหาเรื่องเสียเงินเปล่าๆ 5555)

ส่วนคนที่อยู่อาศัยแถวนั้น ขับผ่านแถวนั้นประจำ ก็คงจะค่อยๆขับผ่าน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2023, 09:20:38 »
เห็นนานละครับ
มันเป็นคอนเทนต์หรือไม่ก็ชาเลนจ์ของฝรั่ง
มีคนตั้งใจถ่ายคลิป มีคนตั้งใจขับลงแรงๆ
มันคือความตั้งใจล้วนๆ

ถนนเส้นนี้ปกติน้ำไม่ได้ท่วมเยอะอะไร รถเก๋งผ่านได้ปกติ
ผมย้อนไปดูใน Street view ปี 2009 2011 2022 สามช่วงเวลา
น้ำสูงแค่ครึ่งฟุตเอง

คงเป็นความสนุกแค่ช่วงน้ำขึ้นสูงเท่านั้น
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2023, 09:43:17 »
เห็นนานละครับ
มันเป็นคอนเทนต์หรือไม่ก็ชาเลนจ์ของฝรั่ง
มีคนตั้งใจถ่ายคลิป มีคนตั้งใจขับลงแรงๆ
มันคือความตั้งใจล้วนๆ

ถนนเส้นนี้ปกติน้ำไม่ได้ท่วมเยอะอะไร รถเก๋งผ่านได้ปกติ
ผมย้อนไปดูใน Street view ปี 2009 2011 2022 สามช่วงเวลา
น้ำสูงแค่ครึ่งฟุตเอง

คงเป็นความสนุกแค่ช่วงน้ำขึ้นสูงเท่านั้น

ผมพยายามจะมองให้มันเป็นชาเลนจ์อยู่นะครับ แต่ดูแต่ละคัน เป็นผู้หญิงบ้าง คือขับเหมือนกันคือ เร่งมาแต่ไกลแล้วพุ่งลงไป

และรถอีกประเภทคือ (คลิปช่วงนาทีที่ 11 เป็นต้นไป) รถตู้วิ่งงานนี่ล่ะครับ คิดว่าถ้าเค้าไปทำงานคงไม่อยากเอารถบริษัทมาทำชาเลนจ์อะไรตอนนี้ แล้วมาจอดพังกลางน้ำเสียงานเสียการกันไปอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2023, 09:46:06 โดย apinui »

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 16:42:34 »
ผมดูช่องนี้ประจำ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 10:33:33 »
content??

ไม่ต้องไปไหนไกลครับ

ผมเห็นสื่อไทย ก็เอารถทดสอบไปลุยน้ำ ลุยแอ่ง ลุยฝายน้ำล้น

แต่พอกับรถตัวเอง แค่น้ำรอระบาย ตามถนนฝนตก ยังไม่กล้าลุยเลย

ผมยังคิดๆ อยู่ พวกที่บอกลุยได้ ยังงั้น ยังงีั้ ได้ ไม่เป็นปัญหา

คำถามคือ ใช่รถตัวเองไหม แล้วอีก 3-5 ปี รถมีปัญหาตามมาไหม(อย่างง่ายๆ คือ สนิม) เป็นต้น