ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านใช้ BMW F series ต่างๆแล้วเคยเปลี่ยนจอ Andriod ทนมั๊ยครับ  (อ่าน 2314 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
สอบถามเพื่อนๆที่ใช้ BMW F series ต่างๆ โดยเฉพาะ F30 ที่จอเป็น id4 แล้วเคยเปลี้ยนจอใส่เป็น จอAndriod ครับ
อยากทราบว่าใช้ได้โอเคมั๊ยครับ ทนมั๊ยมีปัญหาเสีย หน่วงๆมั๊ยครับ

หรือไปติดกล่อง Carplay เพิ่มใช้กับจอเดิมดีครับ

จอandriod คือรู้สึกจะมีหลายรุ่น ต่างร้านก็เคลมว่าของตัวเองดีกว่า แต่ก็ไม่รู้ดีกว่า ด้อยกว่ายังไง
บางร้านขาย ram4 ก็อ้างว่าแรงกว่า ram8
ร้านขายram8 ก็บอกตรรกะป่วยที่ram4จะแรงกว่าram8 (ผมคิดว่าก้ไม่แน่อุปกรณ์คอมฯมันต้องพิจารณาหลายอย่างประกอบมั๊งครับ)

ก็เลยลังเลว่าจะเลือกแบบไหนดี เลยมาขอคำชี้แนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MasterMan

• Newbie
  • *
ผมเปลี่ยนมาตอนนั้น2หมื่นบาทก็ใช้งานได้ไม่เคยมีปัญหานะครับ ไม่มีเอ๋อไม่มีหน่วงครับแต่จำไม่ได้ว่าของยี่ห้ออะไร

ใช้มา2ปีเต็มครับเปลี่ยนใส่ใน bmw 118i

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
อยู่ที่เลือกร้านที่ไว้ใจได้ครับ สเปคขั้นต่ำ RAM 8 GB, ROM 128 GB ไอ่พวกบอก 4 GB แรงกว่า 8 GB นี่ผมค่อนข้างมั่นใจว่า "มั่ว" ไส้ในมันคือ Android 12 สมาร์ทโฟนนั่นแหละ คุณก็เห็นว่ายิ่งสเปคสูงยิ่งงอแงน้อยกว่า

ระวังพวกเอาไส้เก่าๆ Android 10 มาหลอกหน้าตาเป็น 12 พวกนี้อย่าไปซื้อ ขอเปิดดูเมนู Settings > About Android เช็ครุ่นให้ชัดๆ ว่าใหม่จริงไหม ร้านดีๆ เข้ากล้าเปิดให้ตรวจสอบ อย่าคิดว่าร้านเครื่องเสียงชื่อดังจะได้รุ่นใหม่เสมอไปนะ

ปัญหาถ้าเจอแอพฯ ค้าง กดสัมผัสไม่ได้ ให้ดับเครื่องยนต์ปล่อยตัดไฟแบต ทิ้งไว้สัก 30 นาทีลองสตาร์ทรถอีกครั้งถ้าไม่พังถึงขั้นเลวร้าย เช่น อัพเดตเฟิร์มแวร์พัง เดี๋ยวมันกลับมาเองครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

อยู่ที่เลือกร้านที่ไว้ใจได้ครับ สเปคขั้นต่ำ RAM 8 GB, ROM 128 GB ไอ่พวกบอก 4 GB แรงกว่า 8 GB นี่ผมค่อนข้างมั่นใจว่า "มั่ว" ไส้ในมันคือ Android 12 สมาร์ทโฟนนั่นแหละ คุณก็เห็นว่ายิ่งสเปคสูงยิ่งงอแงน้อยกว่า

ระวังพวกเอาไส้เก่าๆ Android 10 มาหลอกหน้าตาเป็น 12 พวกนี้อย่าไปซื้อ ขอเปิดดูเมนู Settings > About Android เช็ครุ่นให้ชัดๆ ว่าใหม่จริงไหม ร้านดีๆ เข้ากล้าเปิดให้ตรวจสอบ อย่าคิดว่าร้านเครื่องเสียงชื่อดังจะได้รุ่นใหม่เสมอไปนะ

ปัญหาถ้าเจอแอพฯ ค้าง กดสัมผัสไม่ได้ ให้ดับเครื่องยนต์ปล่อยตัดไฟแบต ทิ้งไว้สัก 30 นาทีลองสตาร์ทรถอีกครั้งถ้าไม่พังถึงขั้นเลวร้าย เช่น อัพเดตเฟิร์มแวร์พัง เดี๋ยวมันกลับมาเองครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ผมเห็นของจีนก็จะมีพวก andriodจอปีเก่าแต่จะมี firmwareมาให้ updateเป็นหน้า UIใหม่ ยังไงจะเช็คเรื่องรุ่นให้ชัดๆครับ ขอบคุณมากครับ

ผมเปลี่ยนมาตอนนั้น2หมื่นบาทก็ใช้งานได้ไม่เคยมีปัญหานะครับ ไม่มีเอ๋อไม่มีหน่วงครับแต่จำไม่ได้ว่าของยี่ห้ออะไร

ใช้มา2ปีเต็มครับเปลี่ยนใส่ใน bmw 118i

ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
ผมไม่เคยใช้ใน BMW แต่คิดว่าน่าจะไม่ต่างกัน

หลักๆ ตัวถูกตัวแพงจะต่างกันที่
- จอ resolution, panel ควรเลือกที่เป็น OLED Full hd ขึ้น (ระวังพวกคำโฆษณาที่เป็น 4k นะครับ)
- RAM ผมให้อันนี้สำคัญสุด ยิ่งเยอะยิ่งค่อนข้างชัวร์ว่าจะลื่น ไม่ค้าง ไม่หน่วง แอพไม่เด้ง รองรับการใช้งานได้อีกหลายปี ยิ่งใช้กับกล้อง 360 ด้วยนี่ยิ่งต้องเยอะไว้ก่อน

เพราะฉะนั้นผมว่าควรจะเน้นที่สเปคของสองอย่างนี้ครับ
ส่วนจะทนไม่ทน แล้วแต่ดวงครับ แต่ผมว่าใช้ 2-3 ปีก็น่าจะเริ่มไม่ไหวแล้วครับ เพราะมันเหมือนแท็บเลทจีน แอพมันอัพเดททุกวัน มันอัพเดทได้ก็จริง แต่ hardware มันไปไม่ไหว ยังไงก็ค้างก็หน่วง ต่อให้ไม่เสีย

ไม่เหมือนจอรถยนต์ที่มาจากโรงงาน อันนี้วันแรกใช้งานยังไง สิบปีก็ยังใช้ได้เท่าเดิม เหมือนเดิม เพราะมันไม่เคยอัพเดทอะไรเลย

ออฟไลน์ axister

จอทนน้อยกว่าครับ แต่แนะนำให้ติดจอ

ของผมลองมาหลายแบบทั้งกับ bmw และ lexus จอใช้ได้ 1-3 ปีก็เริ่มหน่วงมีปัญหา ในขณะที่กล่องทำงานได้ปกติ แต่ว่า apple carplay มันอัพเดทมาเรื่อยๆก็ทำให้ OS มันบ้งลง บ้งลง เรื่อยๆ ถ้าใช้แบบที่ upgrade firmware ผ่านเน็ตได้ รุ่นใหม่ก็จะทำให้กล่องหน่วงหนักขึ้นไปอีกครับ ส่วนถ้าต้องมาอัพมือเอง ก็อยู่ที่ยี่ห้อกล่องแล้ว ผมใช้ของ Lasailt / carlinkit และอีกเจ้าไม่มีแบรนด์เป็นกล่องเฉยๆ มีแค่ carlinkit ที่ OTA ได้ แต่ใช้ๆไปก็ช้าอยู่ดี

Lasailt เหมือนจะดีมี support รองรับหลายค่ายหลายรุ่น แต่ up firmware แล้วเอ๋อบ่อย ใช้มาปีที่ 3 ต้องยอมแกะออกเพราะพอมือถือร้อนปุ้บกล่องตัด apple carplay เลยครับ แต่ระบบ andriod ของกล่องยังใช้งานได้ปกติ ต่อใหม่แมพจอดำ ต้อง softreset เป็นตอนขับก็ปิด wifi-bluetooth ได้เลย เพราะมันจะต่อซ้ำไปซ้ำมา

อีกปัญหาคือกล่องจะต่อทั้ง BT/Wifi ทำให้เชื่อมด้านอื่นๆไม่ได้เลยครับ เช่นถ้าจะใช้เน็ตในรถ หรือต่อกับกล้องเอาคลิป พอเราสตาทมันก็จะสลับๆๆๆๆ งงๆ ส่วนจอ ทั้งยวงต่อแค่ BT ได้ครับ นอกจากจะใช้เน็ตจากมัน ซึ่งบางรุ่นก็มีใส่ซิมเน็ตได้ (แต่ส่วนตัวผมใช้แค่ applecarplay เพราะสุดท้ายแอปใน playstore ใช้ในรถก็ป่วงอยู่ดี นอกจากคนชอบดูหนังตอนขับรถ)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

อย่างแรกแยกความต้องการก่อนว่าเราต้องการใช้แค่ Carplay/ AA เช่น นำทาง ฟังเพลงผ่านแอพสตรีมมิ่ง หรือต้องการลงแอพใช้งานเหมือน tablet android เช่น ดูวิดิโอ ดูยูทูปออนไลน์ ดูทีวี ลงแอพอื่นๆ เป็นต้น

ส่วนตัวผมใช้แค่ google maps, spotify คำตอบเลยไปออกที่กล่อง Carplay ครับ ของผม E90 เป็น iDrive CIC สั่งจาก ali มาติดเอง เกือบหกพัน ใช้มาปีสองปี ใช้งานดีมากครับ ไม่ค้างไม่หน่วงเลย มันสามารถสตรีมจอไอโฟนขึ้นไปที่จอรรถได้ด้วยนะครับ สะดวกมากๆ เคยค้างไปแค่รอบเดียว และเชื่อมต่อไวมากๆ สตาร์ทรถปุ๊ป  Carplay ขึ้นรอแล้ว

ส่วนจอผมว่าจอเดิมของ BMW ความละเอียดกับสีดีกว่า มุมมองข้างๆ ก็ดีกว่าสีไม่เพี้ยน อันนี้แล้วแต่ความชอบ แต่เรื่องแรมขอเสริมนิดครับ เพิ่มแรมไม่ได้ทำให้เครื่องแรงขึ้น แต่ทำให้ทำงานได้หลายแอปได้พร้อมกันได้มากขึ้น เหมาะกับการเปิดใช้งานเยอะๆ แล้วไม่ค้าง ไม่เอ๋อ แต่ถ้าใช้งานน้อยๆ ไม่เห็นผลต่างครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ tom46

ลองเสริซชื่อร้าน 2 dinthailand ดูครับ เจ้าของร้านเขาคนเล่น bm เก่า เห็นเขาทำรถรุ่นใหม่ๆที่เปลี่ยนจอติดรถออกกันเยอะอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Stp

สเปคล่าสุดเท่าที่ผมพอจะทราบต้องเป็นตัวนี้ มีทั้งรุ่นจอภาพ 10.25" และ 12" ให้เลือก

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

จอ Andriod มีหลายราคา หลาย spec ครับ เหมือนมือถือ

ถ้าเลือก ราคา vs spec ดีๆ ไม่ค่อยมีปัญหาครับ เพราะหลายคนก็ใช้กันเยอะ

ส่วนมากที่มีปัญหาคือถูกๆ ครับ จับต้องง่ายก็จริง แต่รวนง่ายเหมือนกัน

ออฟไลน์ PaPaMan

เคยติดใน F10 ร้านตามเม้นท์บนบอกมาเลย ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร แต่ตอนนี้ขายรถไปล่ะ ผมแถมจอเดิมติดรถให้ไปด้วยเผื่อคนซื้อไปอยากจะเปลี่ยนกลับเป็นของเดิม

อยากเร็วอยากลื่นให้เลือกตัวที่ CPU แรงๆครับ(ไม่ใช่แรมเยอะนะ) ซึ่งคุณภาพก็ตามราคาครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าเน้นแค่นำทางผ่าน Apple Carplay / Andriod Auto

ผมขอเสนอทางเลือกในการติดจอแยกครับ เอาขนาด 7 นิ้วจะสามารถติดกระจกได้

เดินสายซ่อนดีดีก็ดูไม่น่าเกลียดครับ

แต่ถ้าอยากได้จอดู Youtube หรือ ต้องการติดกล้อง 360 ก็คงต้องเปลี่ยนจอกลางเอาครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ V221

ผมไม่เคยใช้ใน BMW แต่คิดว่าน่าจะไม่ต่างกัน

หลักๆ ตัวถูกตัวแพงจะต่างกันที่
- จอ resolution, panel ควรเลือกที่เป็น OLED Full hd ขึ้น (ระวังพวกคำโฆษณาที่เป็น 4k นะครับ)
- RAM ผมให้อันนี้สำคัญสุด ยิ่งเยอะยิ่งค่อนข้างชัวร์ว่าจะลื่น ไม่ค้าง ไม่หน่วง แอพไม่เด้ง รองรับการใช้งานได้อีกหลายปี ยิ่งใช้กับกล้อง 360 ด้วยนี่ยิ่งต้องเยอะไว้ก่อน

เพราะฉะนั้นผมว่าควรจะเน้นที่สเปคของสองอย่างนี้ครับ
ส่วนจะทนไม่ทน แล้วแต่ดวงครับ แต่ผมว่าใช้ 2-3 ปีก็น่าจะเริ่มไม่ไหวแล้วครับ เพราะมันเหมือนแท็บเลทจีน แอพมันอัพเดททุกวัน มันอัพเดทได้ก็จริง แต่ hardware มันไปไม่ไหว ยังไงก็ค้างก็หน่วง ต่อให้ไม่เสีย

ไม่เหมือนจอรถยนต์ที่มาจากโรงงาน อันนี้วันแรกใช้งานยังไง สิบปีก็ยังใช้ได้เท่าเดิม เหมือนเดิม เพราะมันไม่เคยอัพเดทอะไรเลย
รุ่นใหม่ไม่ใช่แล้วครับ มีอัพเดทมาเรื่อยๆทุก4เดือนเลย ล่าสุดOS8.5มาแทนOS8เรียบร้อบแล้วครับสำหรับBMW750e X Drive
[img width= height= alt=dWldfoJ.jpeg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2023/09/05/dWldfoJ.md.jpeg[/img]
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ V221

OS8 เดิมไม่ม่ีเมนูตรงกลางด้านล่าง ต้องกดเข้าไปครับ
[img width= height= alt=dWl0Ebb.jpeg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2023/09/05/dWl0Ebb.md.jpeg[/img]
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
อัพจอเดิมให้รองรับ Carplay / AA ก็พอมั้ง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
รุ่นใหม่ไม่ใช่แล้วครับ มีอัพเดทมาเรื่อยๆทุก4เดือนเลย ล่าสุดOS8.5มาแทนOS8เรียบร้อบแล้วครับสำหรับBMW750e X Drive
[img width= height= alt=dWldfoJ.jpeg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2023/09/05/dWldfoJ.md.jpeg[/img]

จริงครับ รถรุ่นใหม่ๆ นี่อัพเดทกันได้หมดแล้ว ถ้าไม่ติดเรื่องข้อจำกัดของ hardware ก็น่าจะมีอะไรใหม่ๆ มาให้เล่นเรื่อยๆ
แต่น่าสงสัยว่า hardware มันจะรองรับให้อัพเดทได้อีกสักกี่ปี

เปิดกระทู้ทิ้งไว้นานไม่ได้มาอ่านเลย ได้คำตอบความเห็นคำแนะนำเยอะเลยขอบคุณมากๆนะครับ

ตอนนี้เผอิญได้รู้ว่าจอรุ่นของผม เป็น NBTEVO สามารถ update firmwareจาก id4 ไป id6 ได้เลยคิดว่าจะทำเท่านี้ครับ เพราะใจจริงก็คือให้เปิด googlemap ได้ กับเวลาฟังเพลงอยากให้ขึ้น font ภาษาไทยเพราะตอนนี้เลือกเพลงผ่าน usb drive มันไม่ขึ้นภาษาไทยก็สุ่มๆเลือกเอา จริงๆไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่ได้ชื่อเพลงเป็นไทยรู้สึกมันฟินครับ55555

ส่วนดูหนังอะไรนี่คงไม่ค่อยได้ใช้ครับ มีก็ได้ไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ