ผู้เขียน หัวข้อ: Proton จะมีโอกาสกลับมาทำตลาดในไทยไหมครับ  (อ่าน 1935 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
Proton จะมีโอกาสกลับมาทำตลาดในไทยไหมครับ
ดูจาก Youtube เห็นรถรุ่นใหม่ๆออกมาขายเยอะเลย ดูแล้วน่าสนใจมาก ยิ่งถ้าได้ DNA จาก Volvo ผมว่ารถน่าโอเคนะมากกว่าสมัย Proton ทำเองนะครับ

ปล.ถ้ามารอบนี้อยากให้ มาเลย์มาบริหารเอง เพราะเจ้าเก่าทำไว้แสบจริงๆ

ออฟไลน์ Devil13

Re: Proton จะมีโอกาสกลับมาทำตลาดในไทยไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 07:09:10 »
ไม่ได้ข่าวเลยครับ
คิดว่าคงไม่มา
เทรนตอนนี้ ไปรถไฟฟ้าหมดเลยครับ

ออฟไลน์ Symphonic

Re: Proton จะมีโอกาสกลับมาทำตลาดในไทยไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 07:36:17 »
Proton จะมีโอกาสกลับมาทำตลาดในไทยไหมครับ
ดูจาก Youtube เห็นรถรุ่นใหม่ๆออกมาขายเยอะเลย ดูแล้วน่าสนใจมาก ยิ่งถ้าได้ DNA จาก Volvo ผมว่ารถน่าโอเคนะมากกว่าสมัย Proton ทำเองนะครับ

ปล.ถ้ามารอบนี้อยากให้ มาเลย์มาบริหารเอง เพราะเจ้าเก่าทำไว้แสบจริงๆ

Proton ขายหุ้นให้บริษัทรถจีนไปแล้วครับ 
ถ้าอยากใช้ Proton ก็ไม่ต้องรอครับ
ซื้อรถจีนได้เลย ต้นตำรับ และราคาน่าจะดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 08:06:09 »
เมื่อซักประมาณ 2-3 ปีก่อน Proton เคยทำท่าจะเข้ามา Reboot ในไทยอยู่รอบนึง (เริ่มทำตลาดใหม่ ด้วยบริษัทใหม่)
บริษัทแม่มาเองเลย ทั้งมาเลย์/จีน ตั้งท่าจะ Recruit คนอยู่พักนึง แล้วก็หายไปแบบเงียบๆครับ

ด้วยสถานการณ์การแข่งขันบ้านเราตอนนี้ คิดว่า ไม่น่าจะมาละครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 09:09:12 »
ผมว่าน้อยคนม๊ากกๆ แล้วนะครับ ที่จะถามหายี่ห้อนี้ เรียกว่าถูกลืมไปแล้วก็ได้

ขนาดแต่ก่อน ณ วันที่รถจีน ยังไม่มี ยังขายยากมากๆ จนต้องพับเสื่อกลับบ้านแล้วนะ

แล้ว วันนี้ ตลาดมีตัวเล่นใหม่อีกเพียบ มันไม่มีที่ยืนสำหรับยี่ห้อหรอกครับ

(เพื่อนผมก็มียี่ห้อนี้คันนึง)

ออฟไลน์ Mr. Coffee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 09:41:54 »
ยากครับ จากที่ผมได้เคยคุยยล่าสุด รวมถึง Geely ด้วย ถ้าอาจมีก็ตัว Radar

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 10:11:24 »
มันเป็นรถที่น่าใช้หรอครับ ... พึ่งเจอคนถามหายี่ห้อนี้นี่แหละ  ;D ;D

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 10:14:04 »
คิดว่า ไม่น่ามานะครับ ถึงมาก็ไม่น่าจะรอด
เข้าใจว่านำเข้ามาเลก็ได้ภาษีที่ถูกช่วยอยุ่
แต่ถ้ามาเจอกับ EV จากจีนที่ได้ FTA มันไม่ได้ดูน่าสนใจเท่าไหร่

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 13:28:32 »
มาก็ไม่รอดครับ ขาดทุนเปล่าๆ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 13:33:52 »
ขออนุญาตถามกลับได้มั๊ยครับว่า
สนใจรุ่นไหน และถ้ากลับมาขาย จะซื้อเลยมั๊ยครับ

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 15:32:45 »
ไม่น่ามา ถึงมาคนก็คงเล่นน้อยเหมือนเดิม ยิ่งตอนนี้มีรถไฟฟ้ามาให้เลือกอีก

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 16:07:12 »
 8) 8) 8).....ไม่หนีไปไหน แต่ตัวแทนไม่แข็งแรง พอๆกับบริษัทแม่ก็เฉิ่มๆ แบบไม่จริงจัง :-X

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2023, 11:34:21 »
ขออนุญาตถามกลับได้มั๊ยครับว่า
สนใจรุ่นไหน และถ้ากลับมาขาย จะซื้อเลยมั๊ยครับ
คือที่บ้านมีอยู่ 1 คันครับ Proton Preve 1.6L Turbo ตัวรถภาพรวมค่อนข้างดี ช่วงล่างดี เครื่องยนต์อัตราเร่งดี Option เยอะ และได้รถ C-Segment ในราคา B-Segment ในปี 2013

ผมก็เลยได้อยู่ในกลุ่ม มาเลย์ตลอดได้เห็นความเคลื่อนไหวของ Proton ตลอดตั้งแต่ที่ Geely ซื้อกิจการไป 49% Proton ก็ยุติการทำรถของตัวเองหลายรุ่น และพึ่งพารถจาก Geely

ซึ่งผมเห็นว่า Geely ได้เทคโนโลยีหลายอย่างจาก Volvo ทำให้ตัวรถน่าในมาขึ้น เวลา Geely มีข่าวเบิดตัวรถใหม่ คนสนใจเยอะและชอบพูดกันว่าได้ Tec./Dna จาก Volvo ดูเป็นรถที่น่าใช้

ล่าสุด Geely ส่ง Geely Haoyue VX11 เป็น Mid-size SUV ลงขายในนาม Proton X90 ก็เลยสงสัยว่าที่ Geely เคยบอกว่าจะมาตีตลาดพวงมาลัยขวาที่ไทยในนาม Proton จะมาไหม? แต่ก็ไม่เห็นมาสักที

ผมเองมองว่า Proton เคยมาทำตลาดก่อน น่าจะได้บทเรียนเรื่องงานบริการและอะไรหลายอย่างกลับไป ปรับปรุงพัฒนามากกว่าจีนน้องใหม่

แต่ก็ยอมรับครับว่าตอนนี้ รถจีนน่าสนใจมาก จนผมไม่สนใจรอรถที่ผมรัก อย่าง Nissan Teana หรือ Sylphy เลย 

8) 8) 8).....ไม่หนีไปไหน แต่ตัวแทนไม่แข็งแรง พอๆกับบริษัทแม่ก็เฉิ่มๆ แบบไม่จริงจัง :-X
จริงๆครับ ผมเห็นด้วย รถจีนยังจริงจังมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2023, 11:36:00 โดย Sammy_ »

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2023, 12:15:40 »

ล่าสุด Geely ส่ง Geely Haoyue VX11 เป็น Mid-size SUV ลงขายในนาม Proton X90 ก็เลยสงสัยว่าที่ Geely เคยบอกว่าจะมาตีตลาดพวงมาลัยขวาที่ไทยในนาม Proton จะมาไหม? แต่ก็ไม่เห็นมาสักที

จริงๆพวก SUV ตัวใหม่ๆ ที่ชื่อขึ้นต้นด้วย X ของเขาก็ดูน่าใช้ครับ แต่ถ้ามาไทย ผมเดาว่า มาในนาม Geely อาจจะมีโอกาสมากกว่า
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2023, 20:32:17 »
ได้ข่าวว่า geely จะมา ก็ไม่เห็นมาซะที  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\