ผู้เขียน หัวข้อ: Hybrid หรือ Ev ดีคะงบเจ็ดแสน+- Chr hv hi มือสอง หรือ dolphin standard  (อ่าน 2518 ครั้ง)

ออฟไลน์ Barbarra

• Newbie
  • *
เปลี่ยนรถจาก crv 2.4 งบ7แสน+- มือหนึ่งมือสอง มองหารถสมรรถนะดีขับขี่ปลอดภัย งานประกอบดี ไม่ซ่อมจุกจิก ใช้งานยาวๆ ความประหยัดทั้งเชื้อเพลิงและการบำรุงดูแลรักษาค่ะ ปกติเข้าศูนย์บริการอย่างเดียว ขับรถสองคนค่ะ เดือนละ 2,000+ โล ขับในเมืองกทมย่านรามอินทรา ออกต่างจังหวัดสัปดาห์ละครั้ง ขนของบ้าง ชอบรถทรง compact suv ทัศนวิสัยในการขับขี่ดี ขับความเร็วตามกฏหมายกำหนดค่ะ กำลังตัดสินใจว่าจะไฮบริดหรืออีวีไปเลย มองเรื่องความประหยัดองค์รวมคุ้มค่าราคารถเป็นหลักค่ะ ลุยน้ำในกทมวันฝนตกได้ Chrรถไม่ค่อยสูงเท่าไรต้องก้มเข้ารถเลยทีเดียว แต่ก้คิดว่าปรับตัวได้ถ้ามันคุ้มค่าค่ะ เห็นรมตพลังงานคนใหม่จะผลักดันเรื่องนำเข้าน้ำมันสำเร็จรูปที่ถุกกว่ากลั่นไทย กับโซล่าเซลด้วย จะ hybrid หรือ ev ไปเลยดี ตัวไหนจะมีค่าใช้จ่ายมากกว่ากันคะในระยะยาว ในงบเท่านี้พี่ๆพอจะแนะนำรถคันใหม่เป็นรุ่นไหนดีคะ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆค่ะ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: Hybrid หรือ Ev ดีคะงบเจ็ดแสน+- Chr hv hi มือสอง หรือ dolphin standard
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 16:23:48 »
ผมว่าทั้งคู่ไม่เหมาะกับคุณ...

ถ้าเป็นผม ก็คงใช้คันเก่าไปก่อน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: Hybrid หรือ Ev ดีคะงบเจ็ดแสน+- Chr hv hi มือสอง หรือ dolphin standard
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 16:35:09 »
2000 km ถ้า crv น่าจะจ่ายค่าน้ำมัน 6000++ แน่ๆ
Hybrid น่าจะอยู๋ประมาณ 4000
ส่วนไฟฟ้าไม่น่าจะเกิน 1500

ถ้ามีที่ชาร์จที่บ้าน ผมไป BEV ครับ
แต่ถ้าเอาการบำรุงรักษายังคิดว่า CHR สบายใจกว่า ยิ่งได้รถมือสองมา เหมือนราคามันร่วงไปแล้วรอบนึง ตอนขายต่อก็เข้าเนื้อน้อยลงหน่อย

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 17:10:02 »
ติด LPG  ใช้ต่อได้อีกหลายปี ค่าแก็สแพงกว่าค่าชาร์จไฟรถไฟฟ้า แต่ถูกกว่าค่าน้ำมัน CHR

ออนไลน์ nobody123

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 18:48:37 »
เรื่องค่าใช้จ่าย Consumer Reports สหรัฐ* สำรวจแล้ว

'ค่าบำรุงรักษา BEV = PHEV < Hybrid
ค่าครอบครองรถ BEV = PHEV (ไม่ได้ระบุ Hybrid)'

1.1 Dolphin Standard มีข้อเสียกว่า Extended ที่ Power-to-weight ratio ค่อนข้างน้อย และน้อยกว่า crv 2.4 คันเดิมของคุณ ถ้าคุณมีปัญหากับอัตราเร่งคันเดิม คันใหม่ไม่ใช่การอัพเกรด และ ไม่เหมาะกับการขับต่างจังหวัด
1.2 นอกจากนี้ แบตเตอรี BYD ยังไม่นิ่ง เห็นกระทู้ก่อนหน้า ไหม้ตอนชาร์จ
1.3 อย่างไรก็ตาม หากมองว่าแบต เป็นปัญหาแค่ QC เฉพาะคันนั้น ๆ แล้ว BEV จะลุยน้ำได้ดีกว่า (แต่ผู้ผลิตก็ไม่แนะนำ)

2.1 Chr hv hi อัตราเร่ง 0-100 พอ ๆ กับ Dolphin Standard ซึ่งก็ด้อยกว่า crv 2.4 คันเดิมของคุณ
2.2 Chr hv hi ก็จะลุยน้ำได้ดีกว่าคันเดิมคุณ นิดเดียว

จากอัตราเร่งที่ลดลงแบบสัมผัสได้ เป็นผม ผมไม่เปลี่ยนรถเป็นสองคันดังกล่าวครับ อาจดูรุ่นอื่นดีกว่า

*สหรัฐเป็นไม่กี่ประเทศที่ค่าน้ำมัน ค่าไฟฟ้า และค่าซ่อมใหญ่ เท่าไทย (ค่าแรงสหรัฐแพงกว่า แต่ค่าอะไหล่ไทยถ้านำเข้าก็แพงกว่าประมาณ 20% ทำให้ค่าแรงและค่าอะไหล่นำเข้าหักล้างกัน เช่น เครื่องยนต์ 300,000 น้ำเข้าสหรัฐก็ประมาณนั้น แต่นำเข้าไทยจะกลายเป็น 4xx,xxx บาท ครับ)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 18:52:49 »
1. ติดที่ชาร์จไฟที่บ้านได้หรือไม่

2. การเดินทางประจำวัน ระยะทางต่อวันไม่เกิน 200km รถติดซะส่วนใหญ่

3. เดินทางไกล คือไกลแค่ไหน (ถ้าประมาณ 300km ไปรุ่น Extended Range)

4. ถ้าต้องไปค้างคืนที่อื่น สามารถออกมาหาที่ชาร์จช่วงค่ำหากจำเป็นได้หรือไม่

5. คุณสนุกกับการวางแผนการเดินทางแค่ไหน

ุ6. คุณมีวินัยในการใช้ชีวิตแค่ไหน มีโอกาศจะลืมชาร์จแบตหรือไม่

ถ้ามีสักข้อที่ไม่ตรงใจ ก็ไป CH-R ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 20:00:48 »
ขาย crv g3 แล้วค่ะ แต่ไม่รู้จะไปต่อรุ่นไหนดี เน้นสมรรถนะและการประหยัดองค์รวม ขอบคุณทุกท่านมากๆค่ะ

ออนไลน์ nobody123

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 20:16:30 »
ขาย crv g3 แล้วค่ะ แต่ไม่รู้จะไปต่อรุ่นไหนดี เน้นสมรรถนะและการประหยัดองค์รวม ขอบคุณทุกท่านมากๆค่ะ
ผมคนที่ไม่เชียร์ให้ขายนะครับ แต่ขายซะแล้ว
เช่นนั้น Nissan Kicks e-Power ครับ เจ็ดแสนกว่า เพิ่มอีกนิด
ผมลองนั่งแล้ว ขนาดคันพอ ๆ กับที่คุณอยากได้ แต่เร็วกว่า เพียงพอต่อการยูเทิร์นไม่เสียว และประหยัดพอตัว รวมทั้งไม่ต้องกลัวค่าแบต BEV

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 20:39:28 »
ค่าน้ำมันเดือนละ 8,000 ค่ะ  ขับในเมืองได้ 8-9 โลลิตรค่ะ อยากได้รถที่ประหยัดกว่านี้ค่ะ ชอบ crv g3มากค่ะขับดีทุกอย่าง แต่กินน้ำมันไปหน่อย ไม่อยากติดแก๊สค่ะ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 22:06:21 »
เห็นพูดถึง BEV ...

ในเพจ BYD Atto 3 club thailand มีพูดถึงปัญหา ขับ ๆ อยู่จากแบตเหลือ 15% ก็วูบลงเหลือ 0% ซะอย่างนั้น
สมาชิกในเพจช่วยกันแชร์ว่า เจอกันหลายคน วิธีแก้คือทุก ๆ 10,000 กม. จะต้องใช้จนแบตต่ำกว่า 10%
แล้วเอาไปชาร์จ AC จนเต็มสักครั้งเพื่อให้แบต มันบาลานซ์ เซลล์อะไรทำนองนี้

และไม่ควรปล่อยให้แบต เหลือ 0%   ยิ่งถ้าปล่อยแบตเหลือ 0% แล้วไม่ชาร์จใน 7 วัน
BYD ตรวจเจอได้และจะไม่รับเคลมแบต

และถ้ารถดับเพราะวิ่งจนแบตเหลือ 0% ก็ต้องลาก และบริการลากก็ไม่ฟรี
เพราะไม่ครอบคลุมกรณีนี้ ต้องเสียค่าลากเอง 4,800 บาท เนื่องจากต้องมี
เครื่องมือพิเศษไปปลดล็อกให้ล้อหมุนได้

คือปัญหาพวกนี้เกิดขึ้นได้  และป้องกันได้  แต่ต้องเรียนรู้และปรับตัวที่จะอยู่กับมัน
ประเด็นคือ สะดวกที่จะปรับตัวรึเปล่านั่นแหละครับ

ปล. ไม่ได้ต่อต้าน BEV แต่ต้องทำความเข้าใจและยอมรับข้อดี ข้อเสีย แล้วพร้อมปรับตัวเข้ามามันครับ

ออฟไลน์ Myprecious

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 23:13:59 »
ผมใช้ chr อยู่ พื้นรถไม่ได้สูงมากนะครับ ต่ำกว่า crvแน่นอน

ที่ว่าออกต่างจังหวัดอาทิตย์ละครั้งไปไกลแค่ไหนครับ ถ้ารถไฟฟ้าจะสะดวกชาร์จไฟมั้ย

ใจผมว่าเจ็ดแสนก็ไม่ใช่น้อย น่าออกป้ายแดงไปเลยลองดู Nissan kicksก็ได้ครับ

แต่ถ้าชอบ chrจริงๆ รุ่นไฮบริดรับประกัน 5ปีหรือ150000กม ลองดูคันที่มีประกันเหลือสักปีสองปีจะอุ่นใจขึ้นครับ

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2023, 14:02:07 »
ส่วนตัวตามโจทย์นี้อยากไป HRV ตัวล่างสุด 979000 ครับ ขยับงบจากที่คุณตั้งมาราวๆ 2แสน แต่ดูแล้วคุณสมบัติโดยรวมใกล้เคียวกับที่คุรต้องการมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2023, 16:30:43 »
Suzuki XL7 มือสอง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2023, 16:59:21 »
ผมใช้ chr อยู่ พื้นรถไม่ได้สูงมากนะครับ ต่ำกว่า crvแน่นอน

ที่ว่าออกต่างจังหวัดอาทิตย์ละครั้งไปไกลแค่ไหนครับ ถ้ารถไฟฟ้าจะสะดวกชาร์จไฟมั้ย

ใจผมว่าเจ็ดแสนก็ไม่ใช่น้อย น่าออกป้ายแดงไปเลยลองดู Nissan kicksก็ได้ครับ

แต่ถ้าชอบ chrจริงๆ รุ่นไฮบริดรับประกัน 5ปีหรือ150000กม ลองดูคันที่มีประกันเหลือสักปีสองปีจะอุ่นใจขึ้นครับ

Chr ต่ำจริงค่ะ ดีที่ราคามือสอง 5-6 แสน รถขับขึ้นเขาลงเขาสบายมั้ยคะ ตจวไปบ่อยก็ชลบุรี สระบุรี อุดร อีสาน ขึ้นเหนือค่ะ ไปลองดอรฟิ่นมารอชารจสามคันคันละครึ่งชมนานอยุ่นะคะ จองไม่จองมาอีก คิดอยู่ว่าจะไฮบริดหรือไปอีวีไปเลยค่ะ เดาระยะยาวยังมะค่อยออก ราคาขายต่ออีก ที่ไปดูมาก็มี Chr Nissan kick vl dolphin แล้วก็รอดู yaris cross กับ Mitsubishi xforce ใช้ยาวๆขนของได้ค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2023, 17:58:01 »
ผมคนที่ไม่เชียร์ให้ขายนะครับ แต่ขายซะแล้ว
เช่นนั้น Nissan Kicks e-Power ครับ เจ็ดแสนกว่า เพิ่มอีกนิด
ผมลองนั่งแล้ว ขนาดคันพอ ๆ กับที่คุณอยากได้ แต่เร็วกว่า เพียงพอต่อการยูเทิร์นไม่เสียว และประหยัดพอตัว รวมทั้งไม่ต้องกลัวค่าแบต BEV
.    สวัสดีค่ะ ชอบฟีลลิ่งขับขี่นิสสันคิดค่ะ คล้ายรถไฟฟ้าเลย แต่ขนาดกับราคายังดูสูงไปอยู่ ถ้าอยากได้ฟีลขับขี่รถไฟฟ้ามีรุ่นไหนอีกมั้ยคะ Nissan นี่ซ่อมจุกจิกไม่จบง่ายไหมคะ ขายต่อราคาตกมากไหม ขอบคุณมากๆค่ะ

ออนไลน์ mobgang33

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 08, 2023, 20:52:49 »
ดาวน์ แล้วผ่อนมือหนึ่งดีไหมครับ
สบายใจไป 10ปี
เพราะถ้าไม่เกินงบ 7แสน จะมีตัวเลือกน้อยมากเลยครับ
Cross over ที่ประหยัดค่าเดินทาง น่าสนใจ ก็ดูจาก sale report ยอดขายเยอะๆ
1. atto 3 EV
2. Cross hybrid
3. HRV hybrid
4. Cx 5 disel
5. CRV disel

และรถดีเซล ถือว่าค่าเชื้อเพลิงคงที่ และถูกกว่าครับ ถ้ามือสอง จะมี captiva ซึ่งเก่าไปมาก

ออนไลน์ shando

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2023, 11:02:28 »
ต้องเป็นSUV
ต้องเป็นhybidหรือEV
ต้องไว้ใจได้ ไม่ซ่อมจุกจิก
ด้วยเงื่อนไขเท่านี้ ผมว่างบ7แสนตึงเกินไปครับ

แนะนำว่าเพิ่มงบเอามือหนึ่งแล้วผ่อนเอา หรือไม่ก็ลดสเปคลงหน่อย เช่นไม่เอาเป็นSUVก็ได้น่าจะดีกว่าครับ