ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 09 กันยายน 2023  (อ่าน 1561 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/100064633334264/posts/pfbid0VaNVq2Xjx51bYm9FrDmhhSbg7eb2gtJhzPfF1jvh29yQm26vebSfEgaerEskUunfl/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2023, 13:36:18 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
เห็นไปเยี่ยมชมโรงงานมิตซูบิชิ ได้เข้าไปในโรงผลิตแบตเตอรี่เค้าด้วยมั้ยครับ?

แล้วในอนาคตเค้าจะมีผลิตแบต 20kWh มาลงในรุ่นไหนบ้างครับ

ขออีกคำถาม ถ้าเค้าจะเลิกผลิต 3A9 แล้วมีแผนจะเอา 4A9 มาลงเมืองไทย หรือจะผลิตเครื่องยนต์รุ่นอื่นนอกเหนือจาก 4N16, 4B12 มั้ยครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

เมื่อวานไปลอง Tesla Model Y Long Range เลยจะมาถามครับว่า Model Y ขายดีกว่า Model 3 เพราะกระแสนิยม SUV จริงใช่ไหมครับ เพราะเห็นว่าคนส่วนใหญ่นิยม SUV กันมากขึ้นเพราะว่าความอเนกประสงค์และลุยน้ำท่วม และ 2. ผมสงสัยว่าทำไม Tesla Service Center มีแค่แห่งเดียว เขาไม่คิดจะขยายไปทั่วทุกภาคบ้างเหรอครับ ขอบคุณครับ

สอบถามพี่จิมครับ
เห็นข่าว kia จะมาตั้งโรงงานผลิตรถยนต์ในบ้านเรา ในช่วงปี หน้าเราจะมีโอกาสได้ใช้รถไฟฟ้าจอง kia มั้ยครับ แล้ว ฮุนได palisade มีโอกาสผลิตในบ้านเราด้วยมั้ยครับเร็วสุดที่จะขายเป็นช่วงไหนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
Hilux revo rocco 2020 ยกสูง 4 ประตู ยางเดิมติดรถ AT 3 ปี 60,000 กิโล ใช้งานในกรุงเทพมีอาการท้ายดีดเด้งมาก ยิ่งถนนปูนคลิ่นๆสั่นไปทั้งคัน ที่บ้านไม่ค่อยมีใครอยากนั่งเบาะหลัง หลายๆคนแนะนำเปลี่ยนโช็ค mono เข้าดังในไทย กลัวไม่จบหลายคนก็บอกมันจะด้างขึ้น ไม่นุ่มเหมือนเดิม เริ่มงงๆและลังเล เลือกๆไว้ เป็น mono tube 2.0 หน้าหลัง ราคา 15,000 กับ mono 2.0 sub tank ปรับ 8 ราคา 28,000

ปกติขับแต่รถเดิมๆไม่เคยทำรถ ควรลองตัวถูกๆหรือแพงดีครับ หรือไม่ต้องทำอะไรเลยไปเปลี่ยนยางก่อน ฮ่าๆ

2. กันโครง กับบาลานอามมันคืออะไรหรอครับอันเดียวกันไหมใส่แล้วช่วยอะไรหรอครับจำเป็นไหม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
วีคก่อน เฟซผมถูกจำกัดการมองเห็นครับ ทำให้ไม่ขึ้นในโพสต์คำถาม จึงยกมาถามใหม่วันนี้ึ่ครับ

พี่จิมเปรียบเทียบการบริหารห้างของบริษัท ญป ในไทยหน่อยครับ ไลฟ์สไตล์ที่ต่างกันของทั้ง 2 ชาติทำให้ห้าง ญป ล้มหายตายจากมากมั้ยครับหรือมีปัจจัยอื่นด้วย ไล่ตั้งแต่ ไดมารู, โซโก้, เยาฮัน, จัสโก้, อิเซตัน, โทกิว และ ทากาชิมายะ (ที่ยังอยู่)
ปล. ที่พี่บาสกับวันถามว่า Luxe อ่านลักซ์หรือลุกซ์ สำหรับผม ลุกซ์ คือ เครื่องซักผ้า ครับ (ตอบในไลฟ์แชทแล้วแต่ไม่มีใครอ่าน)

ยาง Dunlop Direzza ที่พี่เคยเจอบอกว่าดีมากๆ นี่ใช่รุ่น Direzza 02G หรือป่าวครับ เคยได้ยินนักซิ่งพูดกันว่าในยุคนู้นสุดมากๆ

ออฟไลน์ GIFT.T

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆ ที่แนะนำยางสำหรับ CHR ครับ เปลี่ยนเป็น Alenza เรียบร้อย ขับมา 2 วัน ถ้าเทียบกับยางติดรถ/PS4 เรื่องการซับแรงสะเทือน รอยต่อถนน ลูกระนาด ระยะเบรค ดีกว่ายางติดรถเยอะ ส่วน PS4 ความนุ่มเงียบต้องยกให้เขาจริงๆ แต่เรื่อง feeling การขับขี่ เวลาเข้าโค้ง เปลี่ยนเลน Alenza มั่นใจกว่าเยอะครับ ไม่มีย้วยไม่มีโยน ไม่ใช่ว่า PS4 เป็นยางไม่ดี แค่มันไม่ตอบโจทย์เรา เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปหัวหิน ได้ลองขับยาวๆ น่าจะรู้เรื่องกว่านี้เยอะ

ป.ล. สัปดาห์ก่อนมีถามเรื่องร้านนวดกัน ได้ยินร้านแถวหลังพาราไดซ์ ร้านนี้ตอนขับรถผ่านภรรยาเห็นป้าย นวดอโรมา 499 เลยหันมาถามเราว่าไม่ลองมานวดล่ะ ถูกดี ผมเลยตอบกลับไปว่าถ้าไปนวดจริงๆ น่าจะเสียอีก 2,000 ภรรยางงเล็กน้อยก่อนจะคิดได้ว่า อ๋อ นี่มันร้านนวดคลายเส้นเฉพาะจุดนี่หว่า ก็ว่าทำไมราคานี้ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2023, 14:09:28 โดย GIFT.T »

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
gs250 ยังน่าเล่นมั้ยครับ ชอบที่เป็นเครื่อง V6 เบนซินล้วน ถ้าเตรียมงบซ่อมไว้ ตัวนี้น่าจะไปหนักที่ช่วงล่างใช่มั้ยครับ
ปล.ชอบรุ่นนี้เพราะดูบนถนนไม่โหล วัสดุภายในน่าจะทนและดีกว่า BMW f10

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
พี่ๆมีเต็นท์หรือที่ปล่อยรถมือ2ไหมครับ รถกระบะ dragon eye ปี2000 ไปถามแถวเลียบด่วนแล้วเงียบกันหมดไม่ตอบรับครับ อีกคันเป็น city ปี2014 อายุ8ปีย่าง9ปี แม่ก็อยากให้ปล่อยบอกว่าเดี๋ยวราคายิ่งตก แต่ผมว่ามันยังใช้ได้
บ้านมี3คนพ่อแม่ลูก วันธรรมดาพ่อใช้ วันเสาร์อาทิตย์ผมถึงใช้รถ ขับในเมือง ไปต่างจังหวัดบ้าง เล็กไว้ว่าจะใช้ตอนตัวเองมีครอบครัวด้วย อีก 2-3 ปีข้างหน้า
พี่ๆว่าถ้าจะออกรถใหม่ปีหน้า เล็ง corolla cross รุ่นใหม่ไว้ พี่ว่าจะเป็นต้องรีบ หรือกังวงราคาตกตอนปล่อยขนาดนั้นไหมครับ

ออฟไลน์ Boyz

• Newbie
  • *
เนื่องจากตอนนี้ผมมีลูกสองคนแล้ว คนนึงหกขวบ คนนึงเก้าเดือน รถ toyota chr ที่ใช้อยู่เลยดูจะขนาดเล็กไปสำหรับ car seat 2 ตัว + ผู้ใหญ่สองคนรวมคนขับ และบางที ขนรถเข็นเด็กท้ายรถด้วยทำให้ไม่ค่อยมีที่ใส่ของเพิ่มเติมครับ

จึงอยากจะสอบถามว่า ถ้าจะหารถ suv ที่ไซส์ใหญ่กว่านี้ที่การขับขี่ใกล้เคียง toyota chr พอจะมีไหมครับ

ส่วนใหญ่วันธรรมดา จ. - ศ. ขับไปทำงานคนเดียว จะพาครอบครัวไปเที่ยวเต็มคันทุกเสาร์อาทิตย์ครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
รถยนต์สักรุ่น/ยี่ห้อหนึ่ง
เป็นไปได้ไหมที่ใช้อะไหล่(เช่นช่วงล่าง โช้คอัพ ลูกหมาก)
ร่วมกับรถอีกยี่ห้อ แบบว่า OEM เหมือนกัน
เขามีข้อแม้อะไรไหมครับ ว่าห้ามเหมือนกัน

หรืออย่างมอไซค์ไฟฟ้าไทย ใช้โช้คอัพ/เบรค เหมือนฮอนด้ารุ่นขายดี

หายป่วยเร็วๆ นะครับพี่จิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2023, 14:16:13 โดย samaklen »

ออฟไลน์ mr_paisit

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำรถทีครับ
โสด ใช้รถคนเดียว ทำงานไปกลับ วันล่ะ 80 โล ขับ 90-110 หนองจอก-บางพลี
ออกต่างจังหวัดบ้างปีล่ะ 3-4 ครั้ง ผู้โดยสารประมาณ 4 คน
มีรุ่นที่สนใจดังนี้
1.Kicks Autech หรือ VL
2.HRV E:HEV EL
3.Cross ตัว Top
4.BYD ATTO3 EX
5.BYD Dolphin EX
ตอนนี้ใช้ civic fb 2015 คันนี้ไม่ขายจะเก็บไว้
รุ่นที่ชอบคือ BYD ทั้ง 2 ตัว กับ kicks ซึ่งไปลองดูตัวจริงมาแล้วมีติดบางอย่างอยู่ เช่น เบาะปรับไฟฟ้าไม่ได้ ฝาท้ายไม่ใช่ไฟฟ้า เบาะแถวหลับแคบไปหน่อย ที่เก็บสำภาระเล็ก และเห็นบางท่านว่าอะไหล่ nissan ไม่ทนจริงมั้ยครับ เคยใช้แต่ Honda มาตลอด ไม่รู้ว่า Kicks ตัวนี้ ถ้าคิดจะใช้ยาวสัก 8 ปีขึ้นไปจะดีมั้ยครับ (ขอโทษคำถามยาวไปนิดครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2023, 14:15:13 โดย mr_paisit »

ออฟไลน์ PlinPlon

• Newbie
  • *
จากที่เคยดู-อ่านรีวิว mazda cx5 2.5s จาก headlightmag ตั้งแต่ประมาณ 8 ปีที่แล้ว
จนตอนนี้เพิ่งมีโอกาสได้มาใช้งาน (ได้มือ 2 มา ไมล์ 200,000 km)
ีรบกวนพี่ๆแนะนำเพิ่มเติม การใช้งาน - ข้อควรระวังกับ cx5 2.5s คันนี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ ผมติดตามคุณจิมมี่มาตั้งแต่อยู่pantipแล้ว จนมาถึงตอนนี้เป็นheadlightmag เห็นความเปลี่ยนแปลงเบื้องหน้าซึ่งประสบความสำเร็จไปมากมาย

แต่กว่าจะถึง ณ จุดนี้ได้ คิดว่าเบื้องหลังต้องมีอุปสรรคต่างๆให้ผ่าฟันอยู่ไม่น้อย เลยอยากขอคุณจิมมี่เล่าถึงความยากลำบากในการทำheadlightmagแบบพีคๆสัก1เรื่อง เอาที่สั้น กระชับ แต่ได้อรรถรสในการฟัง เพื่อจะได้ไม่รบกวนเวลาตอบคำถามของท่านอื่นต่อไปครับ

ปล. ผมไม่ได้ตั้งใจพูดกวนนะครับ แต่เรื่องแบบนี้ โดยทั่วไป ให้เล่าแบบเต็มที่ มักจะใช้เวลาเล่านานครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
สมมุติว่า พี่ๆแต่ละคนเป็นนายกรัฐมนตรีแห่งประเทศไทย จะเลือกรถรุ่นไหนเป็นรถประจำตำแหน่งกันครับ ไม่มีเงื่อนไขใดๆ งบไม่จำกัด จะเป็น Cullinan i7 Alphard Lexus LM Maybach Century Cross หรือ Civic FD พันแปดสีเงินทำลีมูซีนก็ได้ พี่ๆจะเลือกรุ่นไหนกันครับ ขอไม่เอาคำตอบว่า เอาเงินไปซื้อบ้าน ซื้อตึก ซื้ออสังหานะครับพี่จิม (รู้ทัน)อิอิ

ปล.1 ผลคงเลือก EQS เพราะนอกจากได้ภาพลักษณ์นายกรักโลกใช้รถไฟฟ้าแล้ว ยังได้นั่งหลังตรงตระหง่านประดุจนั่งถอดญาณทำสมาธิ จะได้มีสมาธิในการทำงาน น้อมนำคำสอนองค์สัมมาสัมพุทธะเจ้า สาธุ99

ปล.2 Disaster Man เยือนโรงงานมิตซู โรงงานเขาจะเจอมหันตภัยอันตรายร้ายแรงไหมครับ อุตส่าห์เพิ่งปรับปรุงโรงงาน ผมล่ะเป็นห่วง กลัวแหลมฉบัง ไฟไหม้ ดินถล่ม ธรณีทรุด แผ่นดินไหว ภูเขาไฟระเบิด น้ำท่วม3เมตร พายุงวงช้างตัดผ่านโรงงาน Mirage Rallyart ปลิวไปกับเฮอร์ริเคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2023, 16:03:44 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ Royteane

เห็นพี่จิมยืนอยู่ในภาพข่าวex30 ถนอมร่างกายนะครับ เปลี่ยนไปมาก (ถ้าไม่ใช่ขออภัยคับ)

Ex30 มีแผนจะfull reviewมะคับ เทียบattoดูมีแววจะคุ้มค่าส่วนต่าง ใช้volvoมาซักพัก เริ่มจะชอบในความcomfort

ออฟไลน์ VORA

• Sr. Member
เห็นทีมงานพูดถึง mindset ของเมืองไทยในการสร้างบุคลากร ในวงการรถ สร้าง ออกแบบ รถ  หรือ ชิ้นส่วนที่มี know how
ของตังเอง แล้วไปจ้างประเทศโลกที่3 ผลิต .......อยากเห็นภาพนั้นนะ  อีกกี่ปีจะไปถึงจุดนั้นได้  การที่เราเป็นฐานผลิตรถนับว่าดีในหลายๆแง่
แต่เราก็เป็นแบบนี้มากว่า 20 กว่าปีแล้ว

ทีมงานคิดว่า ควรมีการวางแผนระยะยาว  หรือวาระแห่งชาติอย่างไร ในมุมมองของคนในวงการ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
จากอาทิที่แล้วที่ถามพี่จิมมี่เกี่ยวกับrx 270 ที่พี่จิมมีบอกว่าอืด ถ้าเทียบกับCorolla altis tnga ตัว1.6นี่คันไหนกระฉับกระเฉงกว่ากันครับ แล้วถ้างบ1ล้าน+-นิดหน่อยนี่จะหารถsuv premium มือสองสำหรับคนเท้าหนักนี่ควรเลือกรุ่นไหนดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GIFT.T

• Newbie
  • *
เบลอไปหน่อยครับ ต้องเป็น Primacy 4 ใช่แล้วครับ

ขอบคุณพี่ๆ ที่แนะนำยางสำหรับ CHR ครับ เปลี่ยนเป็น Alenza เรียบร้อย ขับมา 2 วัน ถ้าเทียบกับยางติดรถ/PS4 เรื่องการซับแรงสะเทือน รอยต่อถนน ลูกระนาด ระยะเบรค ดีกว่ายางติดรถเยอะ ส่วน PS4 ความนุ่มเงียบต้องยกให้เขาจริงๆ แต่เรื่อง feeling การขับขี่ เวลาเข้าโค้ง เปลี่ยนเลน Alenza มั่นใจกว่าเยอะครับ ไม่มีย้วยไม่มีโยน ไม่ใช่ว่า PS4 เป็นยางไม่ดี แค่มันไม่ตอบโจทย์เรา เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปหัวหิน ได้ลองขับยาวๆ น่าจะรู้เรื่องกว่านี้เยอะ

ป.ล. สัปดาห์ก่อนมีถามเรื่องร้านนวดกัน ได้ยินร้านแถวหลังพาราไดซ์ ร้านนี้ตอนขับรถผ่านภรรยาเห็นป้าย นวดอโรมา 499 เลยหันมาถามเราว่าไม่ลองมานวดล่ะ ถูกดี ผมเลยตอบกลับไปว่าถ้าไปนวดจริงๆ น่าจะเสียอีก 2,000 ภรรยางงเล็กน้อยก่อนจะคิดได้ว่า อ๋อ นี่มันร้านนวดคลายเส้นเฉพาะจุดนี่หว่า ก็ว่าทำไมราคานี้ 555