ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า Led แบบ Mini Projector = มีท่านใดเคยใช้บ้างครับ  (อ่าน 3123 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ Honda City Zx ปี 07
พึ่งเปลี่ยนโคมไฟหน้าขอแท้เบิกศูนย์มาได้ซักระยะนึง (Multi Reflector)
ตอนนี้ใช้หลอดไฟหน้าของ Philips รุ่น Premium Vision ขั้ว H4 ธรรมดา
ฟิล์มบานหน้า = แสงผ่านได้ 30 %

อยากจะเปลี่ยนไฟหน้าให้สว่างขึ้น โดยที่แสงได้ ไม่ "รบกวน" สายตาของเพื่อนร่วมทาง

ก็ดู ๆ ไว้ 2 รุ่นนี้ ในราคาไม่เกิน 2,000 บาท

1. ไฟหน้า Led แบบ Mini Projector รุ่น Y14Z-HIGH POWER โฉม2024 ขั้ว H4 คัตออฟ RHD

ตัวอย่างหลอดไฟ

ตัวอย่างแสงไฟจากคนที่รีวิวไว้

2. ไฟหน้า Led BLAUPUNKT  ขั้ว H4  GEN 2

ตัวอย่างแสงไฟของ Blaupunkt

อยากสอบถามทุกท่านว่า หลอดไฟ 2 รุ่น = ตัวไหนน่าใช้กับ City Zx มากกว่ากันครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Sit: )

Re: ไฟหน้า Led แบบ Mini Projector = มีท่านใดเคยใช้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2023, 22:51:39 »
ด้วยความเคารพ
ขอออกความเห็นว่า ถ้า film หน้าแสงผ่านได้แค่ 30% กว่าจะทำให้ไฟหน้าสว่างได้ ยังไงก็รบกวนเพื่อนร่วมทางครับ

เรื่อง film ถือเป็นความชอบส่วนตัว
แต่ฟิล์มมืดกับไฟหน้าสว่างเป็นของที่สวนทางกัน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: ไฟหน้า Led แบบ Mini Projector = มีท่านใดเคยใช้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2023, 23:50:26 »
ถ้าเพิ่งเปลี่ยนโคมกับหลอดก็ใหม่มาแล้วยังไม่พอ ผมว่าควรจะเปลี่ยนฟิล์มครับ
ผมเองใช้ 3m c40 กับ หลอกฮาโลเจน ถ้ามืดๆไม่มีไฟถนน ก็เหนื่อยเหมอืนกันครับ

ถ้าเอาเรื่องหลอด mini projector ที่แนบมา เห็นมี cutoff ในตัวด้วย คิดว่าไม่ควรใช่นะครับ
โคม Multi Reflector น่าจะอาศัยให้สะท้อนออกไป แต่projectorมันฉายออกไปตรงๆ ต้องมีดัดแปลงบ้าง และถ้าเซตไม่ดีน่าจะลำบากเพื่อนร่วมทางครับ

Led BLAUPUNKT น่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 00:05:03 »
ฟิล์มแสงส่องผ่าน30% ถ้าเป็นภาษาชาวบ้านก็ฟิล์ม40% ซึ่งก็ใสแล้วนะครับ ไม่น่าจะเป็นประเด็นเรื่องฟิล์มมืดด้วยซ้ำ

พูดถึงไฟ ตัวmini projector ความสว่างดีกว่าฮาโลเจน cut off ใช้ได้ไม่แยงตา แต่แสงไม่กว้างครับ ลงพื้นไม่ชัดเท่า LED ที่ไม่เป็นโปรเจคเตอร์ครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 08:43:20 »
ผมว่าหาหลอดดีๆอย่าง

Philips WhiteVision Ultra

หรือ 

OSRAM Night Breaker

ลองก่อนไหมครับ 

ไม่งั้นเก็บเงินใส่
Bi-LED OSRAM CBI Advance 

ไปเลยดีกว่าครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 09:41:34 »
อย่างแรก ลองไปดูแสงจริงๆ จากคนที่ใส่ก่อน (อย่าเชื่อคนรีวิวหรือโฆษณามากไป)

อย่างที่ 2 ถ้าเคยใส่หลอดอัพเกรดมาแล้ว แล้วยังไม่พอ รู้สึกไม่สว่าง ลองดูที่ฟิล์มหน้ารถ แกที่ฟิล์มหน้ารถก่อน

อย่างที่ 3 ถ้าแก้ที่ฟิล์มยังไม่พอ อยากได้สว่างๆ กว่าเดิม  ผมแนะนำให้ไปลองหา projector มือสอง จากพวกกลุ่ม retrofit มาใส่ เอาของ OEM แท้ๆ เลย จบ

แบบ retrofit เลือกโคม เลือกคัทออฟ เลือกขนาด project ได้ (ZX น่าจะใส่ได้ยัน 3 นิ้ว เพราะโคมไฟหน้าใหญ่พอสมควร แค่ 2.5 ก็เหลือๆ แล้ว) หาหลอดง่ายกว่า แล้วเวลาหลอดขาด สามารถหาหลอดยี่ห้ออื่นมาใส่ หรือสามารถเปลี่ยนแค่หลอดอัพเกรดได้ง่ายกว่าด้วย ราคาอาจจะแพงนิดนึง แต่ถ้าเป็นโคมที่แกะเองได้ ใส่เองได้ ทำเองได้เหมือนกัน ไม่ยาก มีแค่ไดเป่าผม กล่องพัสดุ kerry กับ ใบตัดแบบติดหัวสว่านมือ ก็ทำได้แล้ว

ปล.ผมเห็นพวกใส่ projector แบบนี้ ส่วนมาจะเป็นมอเตอร์ไซต์ที่แต่งไฟหน้า ที่ฮิตๆ ก่อนหน้านี้ก็มีทรง projector transformer น่าจะเคยเห็นกัน ได้สวย แต่ไม่สว่าง คุมแสงไม่ดี ฟุ้ง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 09:47:48 »
ขอออกความเห็นว่า ถ้า film หน้าแสงผ่านได้แค่ 30% กว่าจะทำให้ไฟหน้าสว่างได้ ยังไงก็รบกวนเพื่อนร่วมทางครับ

เรื่อง film ถือเป็นความชอบส่วนตัว
แต่ฟิล์มมืดกับไฟหน้าสว่างเป็นของที่สวนทางกัน

เรื่องฟิล์มบานหน้าของผม ที่แสงผ่าน 30 % = ความเห็นของ สมช. HLM ก็ยังเห็นต่าง

คือ มี 2 ท่าน ว่า "มืด" ไป

อีกท่านนึง ก็ว่า "ใส" แล้ว

ผมก็เลยไม่ทราบว่า ควรใช้เกณฑ์อะไรวัดความเข้มของฟิล์มกันแน่ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 09:48:51 »
ถ้าเพิ่งเปลี่ยนโคมกับหลอดก็ใหม่มาแล้วยังไม่พอ ผมว่าควรจะเปลี่ยนฟิล์มครับ
ผมเองใช้ 3m c40 กับ หลอกฮาโลเจน ถ้ามืดๆไม่มีไฟถนน ก็เหนื่อยเหมอืนกันครับ

ถ้าเอาเรื่องหลอด mini projector ที่แนบมา เห็นมี cutoff ในตัวด้วย คิดว่าไม่ควรใช่นะครับ
โคม Multi Reflector น่าจะอาศัยให้สะท้อนออกไป แต่projectorมันฉายออกไปตรงๆ ต้องมีดัดแปลงบ้าง และถ้าเซตไม่ดีน่าจะลำบากเพื่อนร่วมทางครับ

Led BLAUPUNKT น่าจะดีกว่าครับ

ก็อาจจะต้องเลือกใช้ ไฟหน้า Led ของ BLAUPUNKT กระมังครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 09:51:06 »
ฟิล์มแสงส่องผ่าน30% ถ้าเป็นภาษาชาวบ้านก็ฟิล์ม40% ซึ่งก็ใสแล้วนะครับ ไม่น่าจะเป็นประเด็นเรื่องฟิล์มมืดด้วยซ้ำ

พูดถึงไฟ ตัวmini projector ความสว่างดีกว่าฮาโลเจน cut off ใช้ได้ไม่แยงตา แต่แสงไม่กว้างครับ ลงพื้นไม่ชัดเท่า LED ที่ไม่เป็นโปรเจคเตอร์ครับ

แปลว่า

ไฟหน้า Mini Projector = แสงไม่แยงตา แต่แสงแคบ &  แสงส่องพื้นไม่ชัด

ไฟหน้า Led ในโคม Multi Reflector = แสงส่องพื้นชัดกว่า > ไฟหน้า Mini Projector ใช่ไหมครับ ??

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 09:51:32 »
เข้าใจว่าคัน ว่าอยากลอง อยากให้สว่าง

ทีนี้ถ้าไม่ซื้อไม่ได้ลองมันคาใจครับมันไม่จบ 555  ดังนั้น ถ้าตามโจทย์ 2 ตัวนี้ผมเลือก BLAUPUNKT  นะ

คืออย่างแรกคิดว่าแบรนด์เค้าน่าจะดีกว่า และระบบของหลอดก็ยังใช้โคมฉายเดิมคือไม่ได้ไปมีโปรเจ็คเตอร์ไปดักอีกที คือมันเหมือนหลอก H4 หลอดใส้เดิมนั่นแหละ

ลองเลยครับไม่ลองไม่รู้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 09:55:52 »

เรื่องฟิล์มบานหน้าของผม ที่แสงผ่าน 30 % = ความเห็นของ สมช. HLM ก็ยังเห็นต่าง

ผมก็เลยไม่ทราบว่า ควรใช้เกณฑ์อะไรวัดความเข้มของฟิล์มกันแน่ ??

เบอร์ฟิล์ม บางคนจะเรียกเป็น %

แต่จะสับสน กัน ระหว่าง เบอร์ฟิล์ม ที่เป็น ความเข็มหรือความมืด กับ แสงผ่านได้ครับ

เพราะถ้าเบอร์ฟิล์มเข็ม หรือ มืดดำ มากขึ้นเรื่อยๆ ก็จะทำให้ อัตราหรือ % แสงผ่านได้ น้อยลง

เช่นเดียวกัน ถ้าความเข็ม หรือ ความมืดของฟิล์มลดน้อยลง อัตราของแสงผ่านได้ % มันก็จะมาขึ้น มันแปรผกผัน ซึ่งกันและกัน

ถ้าตามที่ จขกท.บอกมา 30% มันคือ เบอร์ฟิล์ม หรือ ความมืด คือ เบอร์ 60 แสงจะผ่านได้ 20-30% (อยู่ที่ประเภทฟิลด์ เช่น ฟิลด์ดำ หรือ ฟิล์มปรอท) ใช่หรือป่าว เพราะมันถือว่าค่อนข้างมืดไปหน่อย

ดังนั้น เวลาระบุ % ของฟิล์ม ก็ต้องบอกว่า เป็นเบอร์ฟิลด์ ความมืดฟิล์ม หรือว่า % ของแสงที่ผ่านได้ด้วย ไม่งั้นมันจะเข้าใจคนละทางครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 09:56:35 »
เข้าใจว่าคัน ว่าอยากลอง อยากให้สว่าง

ทีนี้ถ้าไม่ซื้อไม่ได้ลองมันคาใจครับมันไม่จบ 555  ดังนั้น ถ้าตามโจทย์ 2 ตัวนี้ผมเลือก BLAUPUNKT  นะ

คืออย่างแรกคิดว่าแบรนด์เค้าน่าจะดีกว่า และระบบของหลอดก็ยังใช้โคมฉายเดิมคือไม่ได้ไปมีโปรเจ็คเตอร์ไปดักอีกที คือมันเหมือนหลอก H4 หลอดใส้เดิมนั่นแหละ

ลองเลยครับไม่ลองไม่รู้

อย่าเรียก "คัน" หรือ "อยากลอง" เลยครับ เรียกว่า หาวิธีแก้ไขปัญหาไฟหน้าไม่สว่าง "เพียงพอ" ดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 09:58:25 »
ผมว่าหาหลอดดีๆอย่าง

Philips WhiteVision Ultra

หรือ 

OSRAM Night Breaker

ลองก่อนไหมครับ 

ไม่งั้นเก็บเงินใส่
Bi-LED OSRAM CBI Advance 

ไปเลยดีกว่าครับ

หลอดฮาโลเจน Up Grade = ได้ยินมาว่าอายุการใช้งานสั้น ~ 1 ปี (400 - 500 ชม.) แล้วหลอดก็จะขาด

ส่วน Bi-LED OSRAM CBI Advance   = สู้ราคาไม่ไหวครับ หลักพันปลาย ๆ ไปถึงหลักหมื่น  :'(

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 09:59:13 »
miniprojector ไม่เคยใช้ครับ

แต่หลอด LED ผมใช้ของ Osram กับ Phillips Ultinon essential ขั้ว H11 แบบมีแผงบังที่ปลายหลอดทั้ง 2 ตัวกับรถ 2 คัน ก็ไม่แยงตาครับ แต่ต้องติดตั้งให้หลอดมันอยู่ในแนวตั้งนะครับ เคยเห็นรถบางคันติดแล้วหลอดมันไม่ตั้ง ออกแนวเฉียงๆซึ่งแบบนี้แยงตาแน่นอนครับ

ผมว่าหลอด LED ที่มียี่ห้อ พวกนี้ใช้ได้ครับ เค้าออกแบบมาให้ใช้ทดแทนในโคม multi อยุ่แล้วครับ ไม่แยงตาถ้าติดตั้งให้ถูกต้อง และหลอดมีคุณภาพ อาจต้องปรับระดับไฟช่วยเล็กน้อย

ส่วนหลอดฮาโลเจนแรงๆอย่าง Osram night braker ถ้าขับรถกลางคืนไม่บ่อยก็น่าใช้ครับ แต่ข้อเสียพวกนี้คือมันขาดไว ถ้าขับกลางคืนทุกวัน ปีเดียวก็ขาดแล้ว แล้วก็มักขาดทั้ง 2 หลอดในเวลาไล่เรี่ยกันด้วยเหมือนตั้งเวลามาอย่างนั้นเลย ราคาหลอดก็ไม่ใช่ถูกๆ

ปล. หายจากบอร์ดไปนานเลยนะครับ ปัญหารถจบแล้วมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2023, 10:05:29 โดย PaPaMan »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 10:06:17 »

เบอร์ฟิล์ม บางคนจะเรียกเป็น %

แต่จะสับสน กัน ระหว่าง เบอร์ฟิล์ม ที่เป็น ความเข็มหรือความมืด กับ แสงผ่านได้ครับ

เพราะถ้าเบอร์ฟิล์มเข็ม หรือ มืดดำ มากขึ้นเรื่อยๆ ก็จะทำให้ อัตราหรือ % แสงผ่านได้ น้อยลง

เช่นเดียวกัน ถ้าความเข็ม หรือ ความมืดของฟิล์มลดน้อยลง อัตราของแสงผ่านได้ % มันก็จะมาขึ้น มันแปรผกผัน ซึ่งกันและกัน

ถ้าตามที่ จขกท.บอกมา 30% มันคือ เบอร์ฟิล์ม หรือ ความมืด คือ เบอร์ 60 แสงจะผ่านได้ 20-30% (อยู่ที่ประเภทฟิลด์ เช่น ฟิลด์ดำ หรือ ฟิล์มปรอท) ใช่หรือป่าว เพราะมันถือว่าค่อนข้างมืดไปหน่อย

ดังนั้น เวลาระบุ % ของฟิล์ม ก็ต้องบอกว่า เป็นเบอร์ฟิลด์ ความมืดฟิล์ม หรือว่า % ของแสงที่ผ่านได้ด้วย ไม่งั้นมันจะเข้าใจคนละทางครับ

ผมเรียกเบอร์ฟิล์ม ตามค่า % ของ "แสงที่ส่องผ่าน" ครับ

ส่วนฟิล์มบานหน้าของรถผม เป็นฟิล์มเซรามิค ยี่ห้อ V Dupont รุ่น VCM-30

ตามสเปค = แสงผ่านได้ 30 % ครับ

ตัวอย่างภาพที่มองผ่านกระจกหน้ารถ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 10:13:39 »
miniprojector ไม่เคยใช้ครับ

แต่หลอด LED ผมใช้ของ Osram กับ Phillips Ultinon essential ขั้ว H11 แบบมีแผงบังที่ปลายหลอดทั้ง 2 ตัวกับรถ 2 คัน ก็ไม่แยงตาครับ แต่ต้องติดตั้งให้หลอดมันอยู่ในแนวตั้งนะครับ เคยเห็นรถบางคันติดแล้วหลอดมันไม่ตั้ง ออกแนวเฉียงๆซึ่งแบบนี้แยงตาแน่นอนครับ

ผมว่าหลอด LED ที่มียี่ห้อ พวกนี้ใช้ได้ครับ เค้าออกแบบมาให้ใช้ทดแทนในโคม multi อยุ่แล้วครับ ไม่แยงตาถ้าติดตั้งให้ถูกต้อง และหลอดมีคุณภาพ อาจต้องปรับระดับไฟช่วยเล็กน้อย

ส่วนหลอดฮาโลเจนแรงๆอย่าง Osram night braker ถ้าขับรถกลางคืนไม่บ่อยก็น่าใช้ครับ แต่ข้อเสียพวกนี้คือมันขาดไว ถ้าขับกลางคืนทุกวัน ปีเดียวก็ขาดแล้ว แล้วก็มักขาดทั้ง 2 หลอดในเวลาไล่เรี่ยกันด้วยเหมือนตั้งเวลามาอย่างนั้นเลย ราคาหลอดก็ไม่ใช่ถูกๆ

ปล. หายจากบอร์ดไปนานเลยนะครับ ปัญหารถจบแล้วมั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ & ความห่วงใยที่ถามถึง ครับ

ถ้าแบบนี้ ไฟหน้า Led ของ BLAUPUNKT = น่าจะเหมาะกว่ากับโคม Multi Reflector ใช่ไหมครับ ??

ก็ไม่ได้ห่างหายไปไหนครับ ตามอ่าน HLM บ่อย ๆ แต่ไม่ได้ตั้งกระทู้ถามแล้ว

ปัญหารถ City Zx น้อยกลอยใจของผมนั้น

ถ้าเป็นปัญหาหลัก คือ เหยียบเบรคแล้วรอบตกมาที่ 580 RPM (ไม่เป็นทุกครั้ง) นั้น = แก้ไขไม่หายครับ

แม้จะเปิดฝาสูบ เปลี่ยนปะเก็บฝาสูบที่แล่บ + ไสล้างหน้าฝาสูบ + โซ่ราวลิ้นของแท้ & ตัวประคองโซ่+
มอเตอร์ EGR ของแท้เบิกศูนย์

ส่วนปัญหาอื่น ๆ ก็แก้ไขตามอาการ เช่น เปลี่ยนลูกหมากคันชักตัวนอก (ปลาย Rack) ของแท้เบิกศูนย์ , ลูกหมาก Rack (ไม้ตีกลอง) ของ Aisin
เปลี่ยนล้อใหม่เป็นของ PP SuperWheels (ตัวโชว์ ค้าง Stock หลายปีมาก) แทนล้อ Lenso เดิม ที่ใช้มา ~ 15 ปี (1 แสนโล) แล้วดุ้ง

และก็เก็บตังค์ เปลี่ยน FlyWheel เกียร์ รอบที่ 3 เพราะเริ่มมีเสียงดัง แกร๊ก ๆ เวลาเข้าเกียร์ R (ไม่เป็นทุกครั้ง)

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 10:33:08 »
ผมว่าเพิ่มงบหน่อย ไปเปิดโคมใส่ LED Projector ทีเดียวจบครับ สว่างแน่นอน ใช้งานได้ยาวๆ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 10:44:08 »
ผมว่าเพิ่มงบหน่อย ไปเปิดโคมใส่ LED Projector ทีเดียวจบครับ สว่างแน่นอน ใช้งานได้ยาวๆ

คชจ. ในการทำ ประมาณกี่บาทครับ ?

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 10:48:03 »
ผมคิดว่าฟิล์มแสงผ่าน 30 มันเข้มไป สำหรับ หลอด halogen ครับ
ถ้า led / projecter แสงเข้มกว่า ถ้าแสงส่องถึงยังพอได้ครับ

ผมใช้ 3m c40 กลางคืน ถนนไม่มีไฟหนือถนนไฟสลัวๆ ผมไม่ค่อยมั่นใจเท่าไร่ครับ
ตัดแสงกลางวันยังพอไหว ถ้าแดดแรงก็เอาไม่อยู่เหมือนกัน แต่ก็แลกกับความมั่นใจช่วงกลางคืน

อย่างที่บอกไปก่อนหน้า ถ้าหลอดใหม่ โคมใหม่ มันยังไม่พอ
ลองไล่ระบบไฟดีไหมครับ อาจมีอะไรเสื่อมสภาพทำให้จ่ายไฟไม่นิ่งหรือน้อยกว่าที่ควรจะเปน
ถ้ามัน100% แล้วยังไม่พอผมคิดว่าควรจะแก้ที่ฟิล์มครับ
ถ้าเปลี่ยนำไฟสว่างแล้วฟุ้ง โดนรถสวนมาเข้าใจผิดแล้วสาดไฟสูงใส่ จะอันตรายกว่าเดิมนะครับ
เริ่มยกโคม projecter ก็น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ Integra Type R

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 10:59:28 »

คชจ. ในการทำ ประมาณกี่บาทครับ ?

น่าจะแล้วแต่ยี่ห้อครับ แต่น่าจะ 5000+ จนถึง 10000++ครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 11:05:46 »
ผมคิดว่าฟิล์มแสงผ่าน 30 มันเข้มไป สำหรับ หลอด halogen ครับ
ถ้า led / projecter แสงเข้มกว่า ถ้าแสงส่องถึงยังพอได้ครับ

ผมใช้ 3m c40 กลางคืน ถนนไม่มีไฟหนือถนนไฟสลัวๆ ผมไม่ค่อยมั่นใจเท่าไร่ครับ
ตัดแสงกลางวันยังพอไหว ถ้าแดดแรงก็เอาไม่อยู่เหมือนกัน แต่ก็แลกกับความมั่นใจช่วงกลางคืน

อย่างที่บอกไปก่อนหน้า ถ้าหลอดใหม่ โคมใหม่ มันยังไม่พอ
ลองไล่ระบบไฟดีไหมครับ อาจมีอะไรเสื่อมสภาพทำให้จ่ายไฟไม่นิ่งหรือน้อยกว่าที่ควรจะเปน
ถ้ามัน100% แล้วยังไม่พอผมคิดว่าควรจะแก้ที่ฟิล์มครับ
ถ้าเปลี่ยนำไฟสว่างแล้วฟุ้ง โดนรถสวนมาเข้าใจผิดแล้วสาดไฟสูงใส่ จะอันตรายกว่าเดิมนะครับ
เริ่มยกโคม projecter ก็น่าสนใจครับ

ไล่ระบบไฟ = อู่ไหนรับไล่ให้บ้างครับ ??

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 12:15:14 »
โดยสภาพของโคม reflex แม้จะเลือกหลอดที่ให้คัทออฟ ดีเพียงใด มันก็จะมีแสงที่ไม่ได้ส่องไปตามที่ต้องการ สะท้อนโคมอยู่ดีครับ มากน้อยแตกต่างกันไป แต่ที่ผมคิดว่าน้อยที่สุด ก็ต้องเป็นลูก projector ใส่แหละครับ เพราะตัวมันไปบังไม่ให้สะท้อนด้วย เจ็บตัวเยอะหน่อย แต่จบกว่าครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 12:22:21 »
โดยสภาพของโคม reflex แม้จะเลือกหลอดที่ให้คัทออฟ ดีเพียงใด มันก็จะมีแสงที่ไม่ได้ส่องไปตามที่ต้องการ สะท้อนโคมอยู่ดีครับ มากน้อยแตกต่างกันไป แต่ที่ผมคิดว่าน้อยที่สุด ก็ต้องเป็นลูก projector ใส่แหละครับ เพราะตัวมันไปบังไม่ให้สะท้อนด้วย เจ็บตัวเยอะหน่อย แต่จบกว่าครับ

แล้วไฟหน้าแบบ Mini Projector แบบในรูปด้านบน = พอใช้ได้ไหมครับ ??

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 13:25:54 »

ขอเสริมท่าน "เด็กบ้า" ครับ

การเปลี่ยนเป็นหลอด LED ทดแทนหลอดเดิมโคม reflector มันจะถูกคุมการส่องแสงด้วยจานฉายของโคมของมันนั่นแหละครับ ซึ่งแต่เดิมเขาออกแบบมาเพื่อให้มันส่องไฟไปข้างหน้า จริงอยู่ครับที่การคุมแสงมันจะไม่ได้ดีเท่าพวก projector แต่มันก็ใช่ว่าจะใช้ไม่ได้ครับ ยิ่งการติดตั้งในรถเก๋งคันเตี้ยๆมันก็ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องการแยงตารถที่สวนมา ถ้าไปติดในรถ PPV ตัวสูงๆจะน่ากังวลเรื่องพวกนี้มากกว่าครับ

ดังนั้น... ใช้ได้แน่นอนครับ แต่ไม่ดีเท่า projector เท่านั้นเอง

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 19:26:31 »

การเปลี่ยนเป็นหลอด LED ทดแทนหลอดเดิมโคม reflector มันจะถูกคุมการส่องแสงด้วยจานฉายของโคมของมันนั่นแหละครับ ซึ่งแต่เดิมเขาออกแบบมาเพื่อให้มันส่องไฟไปข้างหน้า จริงอยู่ครับที่การคุมแสงมันจะไม่ได้ดีเท่าพวก projector แต่มันก็ใช่ว่าจะใช้ไม่ได้ครับ ยิ่งการติดตั้งในรถเก๋งคันเตี้ยๆมันก็ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องการแยงตารถที่สวนมา ถ้าไปติดในรถ PPV ตัวสูงๆจะน่ากังวลเรื่องพวกนี้มากกว่าครับ

ดังนั้น... ใช้ได้แน่นอนครับ แต่ไม่ดีเท่า projector เท่านั้นเอง

สรุปก็คือ ใช้หลอด Led ของ BLAUPUNKT ใส่ในโคม Multi Reflector ของ City Zx = ไม่ฟุ้ง ไม่แยงตา (ปรับตั้งให้ดี) เพราะรถเตี้ย

แต่แสงไฟที่ได้ จะสู้ไฟ Led ในโคมแบบ Projector ไม่ได้ ใช่ไหมครับ ??

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 10:11:07 »

สรุปก็คือ ใช้หลอด Led ของ BLAUPUNKT ใส่ในโคม Multi Reflector ของ City Zx = ไม่ฟุ้ง ไม่แยงตา (ปรับตั้งให้ดี) เพราะรถเตี้ย

แต่แสงไฟที่ได้ จะสู้ไฟ Led ในโคมแบบ Projector ไม่ได้ ใช่ไหมครับ ??

ฟุ้งครับ โคมแบบนี้ยังไงมันก็ฟุ้งอยู่แล้ว แต่ไม่ได้มากขนาดที่ไม่สามารถใช้ได้ครับ จะสังเกตุได้ว่าโคมแบบนี้มันทำให้เรามองด้านข้างถนนได้ดีกว่าไฟแบบโปรเจคเตอร์ที่เน้นโฟกัสไปข้างหน้า ส่วนข้างๆถนนมันจะค่อนข้างมืดมากครับ
ส่วนถ้าจะดูว่าแยงตามั้ยก็ให้ลองยืนหน้ารถเยื้องไปทางขวาห่างออกไปประมาณนึงแล้วลองย่อตัวให้สายตาอยู่ในระดับเดียวกับรถที่ขับสวนทางมา ดูว่ามันแยงตามั้ย ถ้าไม่ก็ใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 12:47:51 »

ฟุ้งครับ โคมแบบนี้ยังไงมันก็ฟุ้งอยู่แล้ว แต่ไม่ได้มากขนาดที่ไม่สามารถใช้ได้ครับ จะสังเกตุได้ว่าโคมแบบนี้มันทำให้เรามองด้านข้างถนนได้ดีกว่าไฟแบบโปรเจคเตอร์ที่เน้นโฟกัสไปข้างหน้า ส่วนข้างๆถนนมันจะค่อนข้างมืดมากครับ
ส่วนถ้าจะดูว่าแยงตามั้ยก็ให้ลองยืนหน้ารถเยื้องไปทางขวาห่างออกไปประมาณนึงแล้วลองย่อตัวให้สายตาอยู่ในระดับเดียวกับรถที่ขับสวนทางมา ดูว่ามันแยงตามั้ย ถ้าไม่ก็ใช้ได้ครับ

สิ่งที่ผมพบเห็นมากๆสำหรับโคมสะท้อน กับหลอดสว่างมากๆเลยคือ เราจะเห็นดวงไฟจ้าๆ ลูกเบ้อเร่อ แทนที่จะเป็นจ้าๆ ลูกเล็กๆ แบบใน projector ซึ่งถ้าหลอดที่อยากนำมาใช้ มันคุมไม่ให้แสงไปสะท้อนที่โคมนั้นได้มากพอ มันก็ดีต่อเพื่อนร่วมทางมากกว่าแหละครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 14:32:28 »
ขอเสริมให้นิดนึงครับ จะเลือกหลอดประเภทใหนก็ตาม ควรระมัดระวังเรื่องการกินกระแสไฟสูงสุดด้วย อย่าให้เกินขนาดของเดิมเด็ดขาด ในที่นี้ดูจำนวนวัตต์อย่าให้เกินของเดิม ไม่ยังงั้น ฟิวส์และสายไฟ จะรับภาระไม่ไหว งานจะเข้ายาว ๆเลยทีนี้

ยกตัวอย่าง หลอดในข้อ 1. บอก 150W. เข้าใจว่าต่อคู่ หรือ= 70 W. ต่อข้าง นี่ไม่น่าจะใช้กับรถเก๋งทั่ว ๆไปได้นะ ยกเว้นเดินสายและชุดฟิวส์ใหม่ทั้งชุด

ออฟไลน์ Blackhawk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 15:24:59 »
สว่าง คัทออฟคม เพราะแสงมันจะพุ่งออกไปข้างหน้าผ่าน mini projector ไม่สะท้อนกันรีเฟลคเดิมของรถ  แต่แสงมันจะแคบหน่อยครับ  เพราะเลนส์ลูกแก้วมันเล็ก
ถ้าแนะนำจริงๆ ผ่าโคมใส่Projector เลยเหอะครับ สว่างกว่า คมกว่า ลำแสงกว้างกว่า

ออฟไลน์ I_AM_M

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 19:44:07 »
ผมใช้ตัวนี้อ่าครับ LED Philips Ultinon Pro3101 6000K สว่างขึ้น 160%   คัทออฟคมไม่แยงตา 1600บาท ใส่กับjazz gk