ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ Benz ตัวที่มีกับไม่มี Eq Boost ดูยังไง  (อ่าน 2998 ครั้ง)

ออฟไลน์ bossiibozz

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้กำลังหา E200 Coupe อยู่ครับ อยากได้ตัวที่เป็นเบนซินเพียวๆ แต่มันมีตัวคาบเกี่ยวปี19-20 ที่มี Eq boostกับไม่มี ถ้าไปดูรถคันจริงดูยังไงครับ

ปล.E coupeตัวFacelift ไม่มีEq boostแล้วใช่มั้ยครัย

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: สอบถามครับ Benz ตัวที่มีกับไม่มี Eq Boost ดูยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2023, 10:13:24 »
คำถามแฟนพันธุ์แท้มาก cยังพอแยกออกนะ eนี่เปิดห้องเครื่องดูผมยังไม่รู้เลย รอผู้รู้มาตอบ

สำหรับผมคงแยกได้แค่ก่อน2020คือไม่มี ส่วนปี2020คือมี อีกอันคือต้องเปิดเล่มดูว่า184หรือ197ม้า เอาชัวร์ก็ซื้อคันที่เก่ากว่า2019ลงไป

สำหรับตัวfaceliftสื่อส่วนใหญ่ไม่เขียนถึง แต่มีสื่อ2เจ้าที่เขียนว่ามี

ในขณะที่รหัสเครื่อง แรงม้าแรงบิดเท่าตัวEQก่อนfaceliftเป๊ะ ดังนั้นผมเชื่อว่ามีแค่ไม่อยากพูดถึงมากกว่า

ออฟไลน์ bossiibozz

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามครับ Benz ตัวที่มีกับไม่มี Eq Boost ดูยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2023, 11:12:48 »
คำถามแฟนพันธุ์แท้มาก cยังพอแยกออกนะ eนี่เปิดห้องเครื่องดูผมยังไม่รู้เลย รอผู้รู้มาตอบ

สำหรับผมคงแยกได้แค่ก่อน2020คือไม่มี ส่วนปี2020คือมี อีกอันคือต้องเปิดเล่มดูว่า184หรือ197ม้า เอาชัวร์ก็ซื้อคันที่เก่ากว่า2019ลงไป

สำหรับตัวfaceliftสื่อส่วนใหญ่ไม่เขียนถึง แต่มีสื่อ2เจ้าที่เขียนว่ามี

ในขณะที่รหัสเครื่อง แรงม้าแรงบิดเท่าตัวEQก่อนfaceliftเป๊ะ ดังนั้นผมเชื่อว่ามีแค่ไม่อยากพูดถึงมากกว่า

ปัจจุบันเห็นตัว Facelift ไม่มีเขียนบอกเลยครับเลยไม่แน่ใจว่ายังมีEq boostมั้ย แต่ใจตอนนี้อยากได้เบนซินเพียว กลัวEq boost จุกจิกมากครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2023, 13:12:37 »
ประเด็นนี้น่าคิด ลองเข้าเว็บไซต์ของไทยแล้วดาวน์โหลด Specsheet มาดูรุ่น 220d ปัจจุบันซึ่งมีมอเตอร์ EQ Boost 48V ฝังมาทั้งหมดก็ไม่ระบุไว้แล้ว จะบอกกำลังมอเตอร์ไฟฟ้าเฉพาะรุ่นรหัส e

เท่าที่ฟังจากรีวิวว่า Benz ฝังมอเตอร์ 48V เข้าไปเป็นส่วนหนึ่งของเครื่องยนต์รุ่นใหม่ทั้งหมดแล้ว ก็เลยแสดงข้อมูลแบบนับรวมกำลังเป็นส่วนเดียวของเครื่องยนต์ คือยังไงก็ถอดออกไม่ได้ แบบนี้ลูกค้าจะหาข้อมูลต้องดูรหัสเครื่องยนต์แล้วไปค้น อย่างเดียวงั้นเหรอ  ::)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2023, 13:25:22 »
เข้าใจว่าในเล่มทะเบียนก็ลงแค่ว่า เบนซิน ไม่ใช่ เบนซิน+ไฟฟ้า ใช่ไหมครับ
เป็นผมจะถอดแผ่นปิดหน้าเครื่อง แล้วส่องดูคอมฯแอร์ครับ ถ้าคอมแอร์ไฟฟ้าก็ EQ Boost (ไม่มีสายพานไปขับคอมแอร์)
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ Blackorwhite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 19:46:56 »
ในมาตราวัด จะมีเขียน EQครับ ถ้าไม่มี ก็แสดงว่าไม่มี ลองสังเกตุพวก e coupe จะชัด หลังๆไม่มีแล้ว แต่สื่อไม่ทราบกัน