ผู้เขียน หัวข้อ: กระปุกน่ำมันคลัชของ ฮอนด้า ซิตี้ 2017 อยู่ตรงไหนครับ  (อ่าน 2995 ครั้ง)

ตอนนี้ใช้รถฮอนด้า ซิตี้ ปี 2017 เกียร์mtอยู่ครับ
ช่วงนี้เวลาเหยียบคลัชแล้วรู้สึกว่ามันหนักๆชอบกล
เลยตั้งใจจะตรวจสอบน่ำมันคลัชสักหน่อย
แต่เปิดฝากระโปรงแล้วเจอแต่กระปุกน้ำมันเบรก
กระปุกน้ำมันคลัชหาไม่เจอ ส่วนคู่มือการใช้รถก็ไม่รู้ไปอยู่ไหนแล้ว
เลยจะขอรบกวนผู้รู้ ช่วยบอกตำแหน่งกระปุกน้ำมันคลัชให้ผมตาสว่างด้วยครับ
และอาการเหยียบคลัชแล้วรู้สึกหนักผอดปกติ อาจมีสาเหตุจากอะไรได้บ้างครับ
จะได้ไล่เช็คได้ถูก

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ผมไม่ได้ใช้ฮอนด้านะ แต่เดาว่ามันใช้กระปุกเดียวกับน้ำมันเบรคมั๊งครับ ลองดูอาจมีท่อยางต่อจากกระป๋องเติมน้ำมันเบรค ไปที่กระบอกคลัชบนก้อได้

ลองดูครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Gm6  ใช่มะครับ   

อยู่รวมกับประปุกน้ำมันเบรครับ

ตอน  Gm2.  ยังแยกกันอยู่
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
ต้องลองไล่น้ำมันดูก่อนครับ แปลว่าปกติปีนึงน่าจะไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเบรคเลย ถ้าไล่แล้วน้ำมันเบรคดำไว ลองเปลี่ยนแม่ปั้มตัวบนครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายต้องยกเกียร์มาทำความสะอาดภายในหัวหมูแล้วเปลี่ยนหวีครับ ไล่ไปตามสเตป

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **
รถ mt ใหม่ๆ มักจะรวมน้ำมันเบรคกับคลัชต์ไว้กระปุกเดียวกันครับ เวลาเปลี่ยนถ่ายอย่าลืมให้ช่างถ่ายน้ำมันตรงแม่ปั๊มคลัชต์ด้วย
ไม่แน่ใจว่ารถใช้มากี่กิโล ถ้าใช้เยอะแล้วคลัชต์หนักมากก็น่าจะเป็นที่หวี แต่ถ้าจะเปลี่ยนแต่หวีก็ใช่ที่ควรยกคลัชต์ทีเดียวเลยครับ
ไม่งั้นก็ทนๆ เอานิด รอเวลาที่เหมาะๆ แล้วทำทีเดียว