ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจเช็คว่าล้อแม็กมันคดหรือเบี้ยวอย่างไรครับ?  (อ่าน 4670 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
มีปัญหาว่ารถตกหลุมมาครับ แล้วก็ได้ยินเสียงหว่องๆ เบาๆ ที่ล้อหน้าซ้าย ตอนแรกก็นึกว่าลูกปืนล้อแตก แต่ถึงรอบสลับยางพอดี เสียงยางหว่องๆ ก็ย้ายมาอยู่ที่หลังซ้ายแทน

เบื้องต้นตรวจยางด้วยตาและลูบคลำแล้วก็ดูปกติดี เลยมีข้อสังเกตว่าแม็กมันคดหรือเบี้ยวหรือป่าว เคยเข้าไปถามร้าน cockpit เจ้าหน้าที่ก็ตอบมาว่า เอาใส่เครื่องถ่วงล้อแป๊บเดียวก็รู้แล้ว แต่วันนั้นเอารถอีกคันมา วันรุ่นขึ้นเลยเอาคันที่มีปัญหามาให้ถอดล้อไปเช็ค แต่เจ้าหน้าที่ที่รับเรื่องเป็นคนละคน บอกไม่รับทำให้ เพราะแบบนี้ต้องถอดยางออกให้เหลือแต่แม็กแล้วเช็คดูว่าคดหรือเบี้ยวไหม

ถึงตรงนี้ผมงงแล้วครับว่าต้องเช็คแบบไหนอย่างไร นึกว่าเบื้องต้นง่ายๆว่าใส่เครื่องถ่วงมันก็หมุนๆพอให้เห็นว่าแม็กมันเบี้ยวหรือคดไหม ผมต้องไปร้านไหนเช็คให้ครับ? จะมีค่าใช้จ่ายเท่าไร? ถ้ามันเบี้ยวหรือคดจริง ผมคงไม่ซ่อมและหาซื้อแม็กใหม่มาใส่ทดแทน

ปล. ตอนช่วงสลับยาง เจ้าหน้าที่ศูนย์เขาถ่วงล้อคู่หน้าอย่างเดียวครับ คู่หลังที่ดูเหมือนจะมีปัญหาเลยไม่รู้
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
หาร้านอื่นครับ ร้านไม่แบรนด์ก็ได้ เค้าจะเอาขึ้นเครื่องถ่วงแล้วใช้มองขอบแมกดูว่าดุ้งมั้ย
หรือมีเหล็กติดขาตั้งเอาปลายไปจี้ขอบแมกก็จะมองออกว่ามีอาการแกว่งมั้ย
ช่างเก่าๆจะเก่งกว่าครับ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
ถ้าเดาในใจแล้ว .. คิดว่าล้อดุ้งคดจริงๆ

เข้าร้านรับซ่อม ทำสีแม๊ก
ให้เขาถอดยางออก เอาล้อมาหมุนวัด ว่าคดดุ้งมั๊ย
ถ้าใช่ .. ก็ให้เขาซ่อมเลย
ถ้าไม่ใช่ .. ก็จ่ายค่าถอดใส่ถ่วง  1-200 บาท

ออฟไลน์ 207sky

• Newbie
  • *
จากประสบการณ์เรื่องล้อคดหรือดุ้ง จะพอจับอาการได้
-วิ่งความเร็วประมาณหนึ่ง ถ้าเป็นล้อหน้าจะสั่นขึ้นที่พวงมาลัย
-ผมเคยลองถอดล้อมากลิ้งๆดูก็พอเห็นว่าล้อไม่เป็นวงกลม ขึ้นแม่แรงแล้วหมุนล้อก็เห็นครับ ถ้าให้ชัดก็หาร้านยางให้เขาเช็คให้ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องถอดยาง เวลาขึ้นเครื่องถ่วงแล้วปั่นล้อ ล้อมันจะหมุนไม่คงที่ครับ

เจ็บมาเยอะกับแก้มยาง35 ;D

ออฟไลน์ tom46

ปกติเอาล้อพร้อมยาง ขึ้นหมุนกับเครื่องถ่วงล้อ ก็จะรู้แล้วละครับ

ส้วนถ้าเอายางออก ขึ้นหมุน อันนี้ก็แน่นอนเห็นได้ชัดกว่า แต่การหมุนดูแบบนั้นส่วนมากจะเป็นที้ร้านซ่อมกันแล้ว การตรวจเช็คเบื้องต้น ใส่ยางอยู่ก็เช็คได้ครับ

ส่วนที่ว่า ถ้าล้อดุ้ง จะเปลี่ยนล้อเลย ระวังหน่อยนะครับ เปลี่ยนล้อเดิมโรงงานก็ไม่น่าห่วงอะไร แต่ถ้าเปลี่ยนตามร้านล้อแม็กข้างนอก ระวังร้านจะเชียร์ให้เอาล้อเดิมโรงงานเทริน์เปลี่ยนกับเขา แต่ล้อของเขากลับเอาล้อก็อปปี้มาใส่เราแทน

แล้วล้อก๊อปปี้ ไหนจะเรื่องคุณภาพแล้ว ยังมีเรื่องขนาด ออฟเซท ที่ไม่ตรงกับรถอีกครับ ยังไงก็ระวังหน่อยนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไปร้านยางทั่วไป ถ่วงล้อดู ถ้าถ่วงเยอะกว่าปกติ หรือ ถึงขั้นถ่วงไม่ลง

ให้สันนิฐานไว้ก่อนว่าคดครับ

ถ้าอยากรู้ว่าคด ดุ้ง แค่ไหน ก็ต้องยกไปเข้าเครื่อง วัดด้วยไดออลเกจดูอีกที อันนั้นต้องถอดยาง มันจะยุ่งยาก

ออฟไลน์ Tien.W

เอาขึ้นเครื่องถ่วง แล้วหมุนล้อ แล้วดูที่ร่องรีดน้ำ จะเห็นว่า มันโย้ไปโย้มา นั่นคือ คด รวมถึง ตอนแปะตะกั่ว จะต้องแปะเยอะมากผิดปกติ

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
ถ้ารถขับเคลื่อนล้อหน้า เช็คล้อหลังได้ด้วยการยกแม่แรงล้อหลังแล้วหมุนด้วยมือครับ
ถ้ารถขับเคลื่อนล้อหลัง ก็เช็คล้อหน้าได้วิธีการเหมือนกัน

ถ้าขับสี่ไปร้านยางเข้าเครื่องถ่วงได้

ร้านที่เราซื้อยางทุกร้านทำให้ทั้งนั้น Cockpit ถ้าไม่ทำให้ขอคุยกับผู้จัดการเลย ซื้อยางกับเขาเขาตรวจเช็คให้หมด

ออฟไลน์ IS2000

เอาแม่แรงยกขึ้นมาหมุนดูขอบล้อเลยครับทั้งด้านนอกและด้านใน ถ้าล้อดุ้งจริงจะเห็นได้ไม่ยากครับ แต่ถ้าล้อไม่เป็นไรควรถอดยางมาเช็คเพราะการตกหลุมอาจทำให้หน้ายางและโครงเหล็กด้านในหลุดออกจากกันได้ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ spn

ผมให้ร้านยางเอาขึ้นหมุนเลยครับ ถ้าดุ้งก็ส่งร้านซ่อมแม็กต่อ

เอาแม่แรงยกขึ้นมาหมุนดูขอบล้อเลยครับทั้งด้านนอกและด้านใน ถ้าล้อดุ้งจริงจะเห็นได้ไม่ยากครับ แต่ถ้าล้อไม่เป็นไรควรถอดยางมาเช็คเพราะการตกหลุมอาจทำให้หน้ายางและโครงเหล็กด้านในหลุดออกจากกันได้ครับ
เคยเป็นเหมือนครับ ช่วงที่จันทบุรีทำถนน ผมวิ่งทุกอาทิตย์ รถดังสงาด ช่วงนั้นไล่เปลี่ยนตั้งแต่ปีกนก กันโคลง โช้ค แร็ค ลูกหมาก ลูกปืน ไม่หาย เช็คล้อก็ไม่ดุ้ง พอไปเปลี่ยนยาง ร้านยางบอกโครงยางบู้บี้ไปหมดแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2023, 14:41:36 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....เข้าไปสุดซอยตื้นๆรามอินทรา ซอยห้าครับ shop ทำกระทะล้ออย่างเดียว ให้เขาตรวจเลย จะได้ไม่พลาด :-X

ออฟไลน์ sukhontha

ง่าย ๆ เอาล้อที่สงสัยใส่ล้อหน้า  ค่อย ๆเพิ่มความเร็วสูงไปเรื่อย ๆ จนถึง 140  ถ้าดุ้ง จะสัมผัสได้ที่มือถือพวงมาลัยแหละครับ  อาจจะสั่น(ดิ้น)แบบถ่วงล้อไม่ดีได้ด้วย..

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
ถ้าล้อมันดุ้งจริง ลมน่าจะรั่วไวกว่าปรกตินะ