ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 7 ตุลาคม 2023  (อ่าน 4091 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid02qcP6WDY6dteQppSxy62YKCAjwc9rXTmNnCp9K1srSGyVKHTroybJKzhidVAJmMoml&id=100064633334264

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2023, 13:34:41 โดย DR!VE by J!MMY »

ผมเห็นรถไฟฟ้าจากจีนบางรุ่นมีการแปลภาษาไทยแบบที่ฟังแล้วไม่ค่อยลื่นไหล
ยกตัวอย่างก็เช่น โหมด"เศรฐกิจ" ที่ในเมนูการตั้งค่าระบบปรับอากาศอัตโนมัติ
ของรถbuy your dream รุ่น door fin(นามสมมุติ)ที่คุณคิวเพิ่งรีวิวไปเมื่อประมาณ3เดือนที่แล้ว
หรืออย่างชื่อสี "สีเทาอิสระภาพ" ของรถที่มีชื่อคล้ายๆกับชื่อบัตรเครดิต/ห้างของญี่ปุ่น
ซึ่งฟังแล้วเหมือนพยายามฝืนแปลเป็นภาษาไทยแบบตรงตัวมากเกินไป
เลยอยากรู้ว่า ค่าใช้จ่ายในการแปลภาษาให้ฟังดูดี ฟังแล้วไหลลื่น มันแพงมากถึงขนาดบริษัทที่ลงทุนไปเป็นพันล้าน
จะไม่อยากเสียเงินไปกับเรื่องแบบนี้มากนักหรือครับ หรือพวกเขามองว่ามันเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆไม่จำเป็นต้องใส่ใจ
เพราะรถของพวกเขานั้นประกอบไปด้วยเทคโนโลยีขั้นสูง ล้ำสมัย เพียงเท่านี้ก็พอกับทุกคนแล้ว

ปล. wr-v เปิดตัวไปตั้งนานแล้ว ฮอนด้ายังไม่เริ่มขายรถอีกหรือครับ ไม่เห็นwr-vบนถนนเลยครับ

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
Zeekr จะมาไทยภายในปีหน้าไหมครับ ดูสวยแปลกและแรงจนลืมภาพบริษัทแม่ไปเลย

ออฟไลน์ MGmogolf

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคือผมสงสัยว่า ACC stop and go ทำงานยังไงกับรถที่ไม่มีเบรคมือไฟฟ้าแต่มีดรัมเบรค เช่นในอีซูซุทำงานยังไง
ปล.โอกาสที่เราจะเห็นที่ล็อคกะบะกับกล้องรอบคันในอีซูซุ ในโมเดลนี้จะยังมีอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ agavoid

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
Mercedes AMG GLA35 facelift จะเข้ามาทำตลาดต่อในบ้านเรามั๊ยครับ
2013 HONDA JAZZ GE
2018 BMW X1 F48 (SOLD)
2023 MAZDA 3 BP
2023 AUDI A4 AVANT ICON BLACK

ออฟไลน์ nipon_in

• Jr. Member
  • **
เรียนอาจารย์ บาส
รบกวน เปรียบเทียบยาง TOYO​ TIRES​ AT3​ กับ MICHELIN LTX TRAIL ใส่กับรถกระบะยกสูง ขนาด 265/70R16
ใช้งาน ต่างจังหวัด ไม่ได้บรรทุกหนัก วิ่งทางดำ กับถนนปูนซีเมนต์เป็นหลัก วิ่งไม่เกิน 140K/M ครับ

ป.ล. อัพเดทโปรเจค Nissan March ย้ายของเป็น March Nismo S
ราคาจบที่ประมาณ 4แสนทั้งที่วิ่งหาของเอง และให้อู่หาของให้ ราคาไม่หนี้กันมาก
สรุป จบที่เปลี่ยนเครื่อง HR12ท่อนตรง แล้วทำช่วงล่างใหม่จบในงบหลักหมื่นครับ

ส่วนที่อยากทำเป็น Nismo S เพราะบทความนี้ แต่ตอนนี้ติดที่งบประมาณครับ
https://www.headlightmag.com/exclusive-first8394/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2023, 13:55:19 โดย nipon_in »

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
เกาหลีใต้ใช้วิธีการอะไร ในการพัฒนา เทคโนโลยีด้านยานยนต์ แบบก้าวกระโดด
ซึ่งใช้เวลาถือว่าน้อยมาก จนมาถึงจุดนี้
และพี่จิม เคยคุย กับวิศวกรค่ายเกาหลีบ้างไหมครับ
มีความแตกต่างจากค่ายญี่ปุ่นมากแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ YT777

• Newbie
  • *
สอบถามพี่จิมมี่หน่อยครับ
ช่วงก่อนเห็นมีรถมาเขย่าบัลลังก์รถตู้รับส่งลูกท่านประธาน
 จนได้ฉายา Alphard Killer

แต่ปัจจุบัน เงียบไปมากกกก
รถก็ไม่เห็น  ตรงนี้ เขาติดปัญหาวิกฤต Chip Shortage Trade ผลิตรถไม่ได้ใช่ไหมครับ
แล้ว Alphard ตัวใหม่นี้พอจะยังสู้เขาได้ไหมครับ

ออฟไลน์ tanthai14

• Newbie
  • *
พอดีได้ Toyota Prius มาใช้ครับ ไม่แน่ใจว่าปกติแอร์ prius มันเย็นฉ่ำเหมือนtoyota รุ่นอื่นไหมครับ เทียบกับ camry acv40 ที่บ้านอีกคันรู้สึกเย็นกว่ามาก หรือว่าปกติแอร์prius มันเย็นไม่ฉ่ำเท่า ขอบคุณครับ
- Honda Civie Ek
- Honda Civie Fd
- Toyota Hilux tiger 4x4
- Isuzu d'max v-cross 4x4
- Mini Austin Mk3

ออฟไลน์ classicpong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ เสาร์หน้าถึงคิวรับรถ CRV แล้ว เลยอยากสอบถามว่า ณ วันรับรถควรตรวจจุดไหนเป็นพิเศษไหมครับ และ ควรนำรถไปพ่นกันสนิมเพิ่มเติมด้วยไหมครับ ส่วนใหญ่ใช้รถในกทม. แถวพระราม2 ครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
การปรับลดราคา Tesla Model Y และการลดราคารถ EV ในหลายๆค่ายเพื่อการแข่งขันในตลาด จะมีผลต่อการกำหนดราคาวางจำหน่ายของ Hyundai Ioniq5 ไหมครับ..?
ปล.อยากทราบความเห็นทีมงานเกี่ยวกับการเร่งลูกค้าให้รับรถก่อนมีการปรัยลดราคา(นโยบายบ./ความใส่ใจต่อความรู้สึกลูกค้า)ครับผม

ออฟไลน์ ck_win

ตอนนี้ใช้ยาง T005A กำลังจะเปลี่ยนไปใส่ PILOT SPORT 5 จะมีข้อดีข้อด้อยต่างกันในส่วนไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ Glazy

ปัญหารถเช่าญี่ปุ่นวนเวียนมาอีกครั้งครับ
รอบนี้มี choice เป็นแนวๆ noah กับ serena ไม่ก็ levorg ครับ พี่ๆคิดว่าตัวไหนน่าลองเช่าขับครับ (กระเป๋าใบใหญ่ 3 ใบ คน3คนครับ)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน รบกวนสอบถามต้นทุนของการผลิตเครื่องยนต์ระหว่าง diesel และ Benzene ครับ เท่าที่สังเกตุมารถเครื่องยนต์ดีเซลจะมีราคาสูงกว่าเสมอโดยเฉพาะในรถยนต์ยี่ห้อยุโรป เหตุผมคือความแข็งแรงของเครื่องยนต์หรืออุปกรณ์มีมากกว่าหรือครับ

ขอบคุณครับ

ได้ยินจากเพื่อนที่เป็นวิศวกรทำงานในโตโยต้า บอกว่า แคมรี่ทำเสร็จแล้ว และจะเปิดขายในงาน motor expo ปลายปีนี้ จริงมั้ยครับพี่จิม
ผมเอารูปที่ทาง headlightmag ปล่อยหน้าเว็บให้เขาดูเขาบอกว่าก็ตามนั้น
จะมีโอกาสได้เปิดตามที่ว่าจริงมั้ยครับ เพราะเท่าที่ฟังจากพี่จิมบอกว่าเป็นปลายปีหน้าเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
Rx 200t ตัวluxury นี่ออฟชั่นโล้นมากเลยหรอครับเพราะไผเปิดหาจ้อมูลในinternet มาเจอว่าตัวpremium มีairbag รอบคัน แบบ dual stage แต่ตัวluxury ไม่มี เลยอยากตะถามว่าตัวluxury นี่มีairbagรอบคันไหมครับ
ปล.พี่จิมมี่มีร้านสุกี้เด็ดๆเเนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
เดี๋ยวนี้มีระบบ LPG สำหรับเครื่องdi และ d4s (LPG ฉีดหลังวาร์วร่วมกับฉีดน้ำมันในหัวฉีดเดิม แก๊สบางยี่ห้อบอกฉีดน้ำมันร่วมน้อยมากๆหรือแทบจะไม่ฉีดเลย) อยากทราบว่า แบบนี้เอกลักษณ์ของเครื่องdiจะยังคงอยู่มั้ยครับเพราะกลับไปฉีดแก๊สที่หลังวาร์ว

https://www.facebook.com/100064561575052/posts/pfbid0wG83mePv77PdSHJ5XCrsPMmZxpx42giH7guHLTLZWZDwHbfm1uooRa3sWStZjAGRl/?mibextid=cr9u03

https://fb.watch/nwLrGmLk83/?mibextid=v7YzmG

อยากรู้ความคิดเห็นของทีมงาน(ที่อาจจะกลายเป็นด่า โปรดเตรียมลดเสียง) ในเรื่องการทำข่าว โดยการไปใช้ AI ในการมั่วข้อมูลต่างๆ แล้วเอามาเสนอข่าวทำให้คนเข้าใจผิดๆ กันครับ

อย่างรอบก่อนที่เห็นมา ก็มีเพจเขียนข้อมูล TFR โดยเอาข้อมูลมาจาก ChatGPT

และล่าสุดที่เห็นมา คือเซลล์คนหนึ่งเอารูปดีแมคซ์ที่เป็นรูป AI-generated มาใส่สีตีไข่ว่าเป็นรูปหลุดตัวใหม่ให้คนเชื่อกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2023, 15:00:14 โดย กะเพราไก่ไม่ใส่หมูจานนึงครับ »
แป๊น

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
เคยใช้พรีอุสมาแล้ว ตอนนี้สนใจเปลียนเป็น ยาริสครอส ตอนนี้ต้องการเทียบกับ HRV คือแนะนำอันไหนดีครับ อยากได้เครื่องแรงๆหน่อย(แรงต้นไม่เอาแรงปลาย) เหมือนพรีอุส ไม่อยากไปโคโรล่าครอสเพราะคนแก่ใช้เยอะ แนะนำไปคันไหนดี ที่เป็นไฮบริด หรือรอเทียบ mitsu XForce ก่อนดีครับ

ออฟไลน์ kimmaster444

• Newbie
  • *
กำลังสนใจ Subaru XV ไว้ขับไปเที่ยว ใช้งานในเขตกรุงเทพชั้นนอกปริมณทล ไปต่างจังหวัด ขึ้นเขา ลงห้วย(ระดับเบาๆท่วมครึ่งล้อในช่วงที่ไม่ใช่ฤดูมรสุม) ตัวรถถูกใจทุกอย่าง แต่อยากประหยัดค่าเชื้อเพลิงเลยคิดจะนำไปติด LPG อยากทราบว่าเครื่อง FA20 นี้มันทนทานสำหรับ LPG ได้แค่ไหนครับ

เทียบกับเครื่อง TOYOTA อัลติสก็ได้ครับเช่น สมมุติความสามารถอัลติส 100% เครื่อง XV FA20 = xx%

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
สวัสดีครับ ทีมงานทุกท่าน

อยากทราบเกี่ยวกับการรองรับน้ำมันแก๊สโซฮอล์ 95 (E10) กับ น้ำมันเบนซิน E20
1. น้ำมันแก๊สโซฮอล์  95 เป็นการผสมระหว่างน้ำมันเบนซินออกเทนเท่าไหร่กับเอทานอลปริมาณ 10%
2. น้ำมันเบนซิน E20 เป็นการผสมระหว่างน้ำมันเบนซินออกเทนเท่าไหร่กับเอทานอลปริมาณ 20%
3. ถ้าท่อน้ำมันทนต่อเอทานอลในน้ำมันแก๊สโซฮอล์  95 ในรุ่นที่รองรับ E10 ได้เท่านั้น เหตุใดจึงไม่สามารถใช้กับ E20 ได้ครับ

มีเหตุผลในการจูนการประมาณน้ำมันหรือว่าเผื่อการระเหยของเอทานอลในระหว่างการใช้งานหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับผม

ปล. เห็นบางท่านในกลุ่ม Forester (รองรับ E10) บอกว่าถ้าขับทางไกล แบบหมดถังได้ใน 1-2 วัน ก็เติม E20 ได้ ถือว่าทำได้ไหมครับ
ทุกวันนี้ Forester ที่ใช้อยู่เติมแต่แก๊สโซฮอล์ 95 ได้อัตราสิ้นเปลืองประมาณ 13 km/l (ขับนอกเมือง 70% วิ่ง 110-120km/hr + ขับในตัวเมืองต่างจังหวัด ขับไม่เร็ว เจอแยกไฟแดงแต่รถไม่ติด 30%)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2023, 14:25:46 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
เสาร์ก่อนอยุ่ กทม ครับ ไปฟังย้อนหลังแล้วเลยรุ้ว่าโดนพี่บาสดุ
ผมยอมรับผิดและขอโทษที่ใช้อารมณ์ไปนะครับ
แต่ขอดีเฟนด์มุมของผมนิดนึง
ผมเคยเจอทั้งลูกเพจประจำ (มีเลขอยุ่ท้ายชื่อ) มาถามในไลฟ์ และคนถามในไลฟ์มาฝากผมถามเพราะหาโพสต์คำถามไม่เจอ ผมเลยใช้มาตรฐานเท่ากันหมดกับขาจรครับ ไม่งั้นคนมาดูใหม่จะเอาเป็นเยี่ยงอย่างแล้วถามในไลฟ์กันหมด
อีกเหตุการณ์นึงในยูทูบ มีคนถามในไลฟ์แล้วมาลงท้ายว่า "ถ้าผิดกฎก็ปล่อยผ่านคำถามไป" ผมรู้สึกว่าแบบนั้นมันไม่ต่างอะไรกับพวกถามเผื่อฟลุคเลยครับ
และวันที่เกิดเหตุ ยูทูบไลฟ์ไม่มีการปักหมุดช่องทางไว้ครับ

กราบขอโทษทุกคนมา ณ ทีนี้ครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ พี่ๆมีร้านตั้งศูนย์ แนะนำไหมครับ โซนสำโรง  บางนา  นอกจากร้านเฟืองฟูยางยนต์ ที่อาจารย์บาสแนะนำแล้วมีที่ไหนอีกบ้าง เป็นตัวเลือกครับ (พอดีร้านนั้นตั้งแต่พี่บาสแนะนำมาร้านยังไม่รับสายผมเลยครับ 55555ถ้าผมจำร้านผิดขออภัยครับ)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2023, 14:32:34 โดย Dej_SAVAGE »
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
มีรถคันไหนบ้างครับ ที่จริงๆแล้วออกแบบมาสวยจบ ลงตัว แต่ดีไซน์เนอร์จงใจออกแบบสักจุดให้เด่น แม้ว่าจะทำให้รถสวยน้อยลงก็ตาม เพื่อให้รถเป็นที่จดจำครับ เหมือนพี่จิมเคยพูดถึงอยู่ นานมาแล้ว เช่น
-CX30 โป่งล้อชินจัง
-Terra กับโครเมียมสะพานมอญท้ายรถ หรือ
-Pajero Sport พร้อมไฟท้ายหยาดน้ำตาพระแม่ธรณี

มีคันไหนอีกไหมครับ แล้วคิดว่าถ้าวันนั้น ดีไซน์เนอร์เลือกอีกทางเลือก ออกแบบมาปกติ เช่น CX30 โป่งเล็กลง หรือ Pajero Sport ไฟท้ายเป็นผู้เป็นคนมากขึ้น ยอดขายจะต่างไปจากนี้ไหมครับ เช่น เพิ่มขึ้นเพราะดีไซน์ลงตัว น้อยลงเพราะรถไม่เป็นที่จดจำ หรือเจ๊าโหล่เท่าๆเดิมครับ

ปล.ตอนนี้เข้าใจคนที่เลือกรถจากงบเป็นตัวตั้งแล้วครับ เพราะตอนนี้พ่อก็เอางบเป็นตัวตั้ง พอไม่ได้มี Segment ในใจ ตัวเลือกแต่ละคัน แหม่ ไม้จิมฟันยันเรือสุพรรณหงส์ คันที่พ่อมีในใจ ดูไว้ตั้งแต่ Yaris Cross, บ๊วด Seal ยัน A4 Avant มือสอง แต่คิดว่าหวยคงตกที่ HRV ชอยส์แม่ครับ พอดีที่บ้านปกครองด้วยระบอบพ่อปกครองลูก (โดยมีแม่ปกครองพ่ออีกที)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2023, 14:40:46 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ AkE

Prius ใหม่กับ Chr ใหม่ ไม่มาไทยแล้วหรอครับ สวยทั้งคู่เลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ IceT

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่จิมมี่และพี่ๆทีมงานทุกท่าน ช่วงนี้ฝนตกบ่อยๆพี่ๆมีข้อแนะนำการขับรถยังไงที่ถูกต้องปลอดภัยบ้างครับ พอดีเจอเหตุการณ์ที่ ขับรถมาขณะฝนตกหนัก เจอรถลงข้างทางบ่อยมากๆและ แบบที่คนขับอยู่ๆก็เบรคกระทันเพื่อชะลอผ่านน้ำผิวถนนไปแต่คันหลังที่ตามมาเบรคไม่ทันจนเกิดการชนท้ายขึ้นมา

ปล.ผมว่าการสอบใบขับขี่ในไทยเราเป็นปัญหาจริงๆอย่างที่พี่จิมพูดถึงเมื่อสัปดาห์ก่อน มันทำให้เวลาขับรถเจอสถานการณ์จริง ทำให้ทำอะไรไม่ถูกจนเกิดอันตรายได้

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถามความคืบหน้าเรื่องไฟไหม้ alpard ว่าสาเหตุมาจากอะไรครับ เห็นข่าวเงียบไม่มีการออกมาบอกว่าแค่ควันขึ้น
ปล. เห็นกันชนหน้าของ honda amg gt( honda  inspire 2024) เวอร์ชันจีนสวยดีนะครับ น่าจะเป็น honda a7 ของบ้านเรา

ออฟไลน์ YOKUNG

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องยาง ครับ รถ civic rs tb เปลี่ยนล้อ 235 45 18
toyo c2s
toyo proxes sport
POTENZA ADRENALIN RE005
michelin pilot sport 5
michelin primacy 4

ขับ 100-140 ขึ้นดอยบ้างบางครั้ง(อยู่เชียงใหม่) ควรเลือกแบบไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
รบกวนเรียงลำดับความน่าเชื่อถือของค่ายรถจีนที่เข้ามาทำตลาดในไทยด้วยครับ(โฟกัสรถไฟฟ้าเป็นหลักครับ) ขอบคุณครับ