ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มกรองแสงรถยนต์ แบบมาตรฐานกับ Ceramic / เปลี่ยนฟิล์ม Jazz GK แนะนำสูตรไหนดี  (อ่าน 5066 ครั้ง)

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ มีเรื่องจะรบกวนเพื่อนๆ หน่อยครับ

1.ฟิล์มกรองแสงรถยนต์แบบมาตรฐานกับแบบ Ceramic มีอะไรที่แตกต่างกันบ้างครับ
ประสิทธิภาพการกันความร้อน ทัศนวิสัย แบบเซรามิคดีกว่าเยอะมากตามคำคุยโฆษณา + ราคา หรือเปล่าครับ
เช่น ฟิล์ม Lamina Genius / Executive (APL,ANL,ARL) กับ Lamina Cerematrix

2.ส่วนต่างเพิ่มเงินเป็นฟิล์มเซรามิค เป็นเพื่อนๆ จะเพิ่ม ไม่เพิ่ม หรือดูตามความเหมาะสมของรถที่ใช้
ตัวอย่างเช่น รถราคาไม่แพง 6-7 แสน หรือรถเก่าที่ใช้มา 7 ปีขึ้นไป ติด Lamina Genius / Executive
รถใหม่ราคาล้านขึ้นไป ติด Lamina Cerematrix เป็นต้น อะไรทำนองนี้

3.ปลายปีนี้ มีโครงการจะเปลี่ยนฟิล์มให้ Jazz GK สีเทาเข้ม ของท่านแม่ใหม่ ก็ดูเป็น Lamina Genius / Executive
ความเข้ม เลือกไว้แล้วเป็นบานหน้าเต็ม 40 รอบคันที่เหลือ 60 เนื่องจาก สูงวัยใช้ และต้องการให้ Easy Pass ยิงผ่าน
แต่ดูไว้ 2 สูตร คือ
3.1 บานหน้าเต็ม APL50N (40% เทาควันบุหรี่) + รอบคัน ANL20N (60% ปรอท)
3.2 บานหน้าเต็ม APL45NX (40% เทานกพิราบ) + รอบคัน ARL20NX (60% เทานกพิราบเข้ม)
เพื่อนๆ เชียร์สูตรไหนดีครับ

ปล. ท่านพ่อผมยังขับ Vios 2012 บ่อยกว่า Ativ คันใหม่ที่เพิ่งออกเลยครับ ถึงแม้จะสลับทะเบียน (ป้ายสวยไม่ประมูล) แล้ว
แต่ท่านคงยังเก็บคันเก่าไว้ใช้อีกสักพักครับ เพราะวัสดุอะไรๆ มันทำมาดีกว่าไม่ลดต้นทุน และ 11 ปีที่ผ่านมา ซ่อมตามอาการ แค่นั้น

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
1. ฟิล์มเซรามิค กันร้อนได้ดีกว่าฟิล์มดำประมาณนึงครับ (แต่ฟิล์มปรอทก็กันร้อนดีกว่าฟิล์มเซรามิกอีกประมาณนึง แปลว่า ฟิล์มปรอทกันร้อนดีกว่าฟิล์มดำอยู่ 2 ประมาณครับ)

2. เพิ่มครับ แต่ผมจะเอาฟิล์มรอบคันเป็นปรอท เพราะมันกันร้อนดีที่สุด แต่ความคมชัดจะไม่ดีนัก ในบานหน้าผมจึงขอเป้นฟิล์มที่กันร้อนดีที่สุดที่ภาพคมชัด อาจจะเป็นเซรามิค หรือผสมโลหะอย่างอื่นเช่น เงิน ทอง หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ไม่เบลอไม่สะท้อนแบบปรอท ถ้างบน้อยก็จะเอาเซรามิคครับ แต่ก็ต้องทนแสบผิวหน่อย ส่วนฟิล์มดำทนไม่ไหวจริงๆครับ

3. เป็นผม รอบคันผมเอาฟิล์ม 60% ถูกๆอย่าง hikool สีควันเทา กันร้อนดีมากแล้วครับ ส่วนบานหน้าขอจัดเต็มที่สุดเท่าที่จ่ายไหว ขอภาพคมกว่าปรอทและกันร้อนดีน้องๆปรอท
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Tien.W

ติดฟิล์ม ผมไม่สนราคารถครับ ผมสนเงินในกระเป๋า เป็นหลัก

G3 ผม เหลือไม่กี่แสน รถสิบกว่าปี ผมยังจัด V-Kool VK40 / VK10 3 หมื่นกว่าเลยครับ
City HB ก็ VK40 / VK30 .. ทั้งที่รถราคาแค่ 6 แสนบาท

ผมมองว่า ถ้าติดแล้ว ผมได้ใช้ประโยชน์จากมัน และ ผมมีกำลังที่จะจ่ายได้ แค่นั้นจบ ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เคยใช้ ARL แสงเข้า35% รู้สึกร้อน ใช้ไป 6 ปี รุ้สึกว่าแอร์รถสู้แดดไม่ไหว เปลี่ยนเปน 3m C40 ต่างกันลิบ แต่ก็ต้องเข้าใจว่า ฟิล์มเกรดกลางๆอายุมาก กับฟิล์มเกรดดีๆของใหม่ มันต่างกันแน่นอน

1. Lamini APL,ANL,ARL ไม่ค่อยได้ตามของเขาเลย เหมือนจะไม่ได้ต่างกันมากครับ อยากได้ร้อนน้อยๆก็ต้องเข้มหน่อย แต่ละรุ่นอาจต่างกันที่ชนิดของตัวฟิล์ม ถ้ามีปรอทจะกันความร้อนเข้าดีขึ้น

2. รถเก่าไม่ซีเรียส ถ้าใช้งานบ่อย และใช้งานกลางวันเยอะๆ ฟิล์มดีๆคุ้มครับ แต่ถ้ามีแพลนจะเปลี่ยนรถอาจไม่เปลี่ยนฟิล์มครับ

3. อยากให้ถามคุณแม่ดูก่อนว่า ฟิล์มเดิมมีปัญหาไหมครับ ติดมืดไปถ้าไฟหน้าไม่ใช้พวก projector/led อาจมีปัญหาเวลากลางคืนแสงน้อยๆครับ ฟิล์มแสงผ่าน 20% ถ้าไม่มีกล้องหลัง ถอยหลังตอนมืดๆลำบากครับ

คหสต.​ ผมไม่ชอบรถมืดครับคิดว่าแสงเข้า 35% คือน้อยสุดที่ผมโอเค ฟิล์มปรอทก็ไม่ค่อยชอบ เพราะมันจะสะท้อนในรถด้วย เวลาแสงลงคอนโซลสะท้อนกับกระจกแล้วน่ารำคาญครับ
สำหรับผมคิดว่าฟิล์มที่โอเคหน่อยจะเริ่มประมาณ 10,000 ครับ ต่ำกว่านั้นอาจต้องใช้ความเข้มมาช่วย ก็จะแลกกับทัศนวิสัยช่วงมืด
ถ้าออกรถใหม่ ผมจะกันงบไว้สำหรับฟิล์มเลย ตอนนี้อาจลองพวก Ceramic หรือไป Crystaline เหมอืนเดิม เพราะใช้งานกลางวันเป็นหลัก VK ก็ดี แต่ไม่ชอบที่มีปัญหากับสัญญานต่างๆ
ถ้างบถึง Cerametrix ก็จัดโลดครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ผมเพิ่งเปลี่ยนฟิลม์ Jazz GK มาเลย
3บานหน้า 3M c40
3บานหลัง เป็น 3M Ceramic ตัวถูกๆ 60% มั้ง

พอใจมากครับ เสียอย่างเดียว 3บานหลังอยากให้มืดกว่านี้หน่อย ไม่ยุ่นเลย  8)

ออฟไลน์ tom46

เปลี่ยนตามงบประมาณครับ

งบเยอะก็เปลี่ยน ยี่ห้อ รุ่น top ของเขา ทุกยี่ห้อเขาจะมีตัว top ของเขาอยู่ครับ บางยี่ห้อที่นิยมติดกันว่าราคาถูก ทั้งคันหลักพัน ก็ไปคิดว่ายี่ห้อเขาไม่มีของดีๆขาย

แต่จริงๆของดีๆเขาก็มีครับ ราคารอบคันก็ไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่าของแบรนด์ดังเลยละครับ แต่ต้องเข้าไปดูรายละเอียดของแต่ละยี่ห้อเขาก่อนครับ ถ้าไปถามตามร้านติดเขาจะเชียร์ของที่เขาขายได้กำไรเยอะๆไว้ก่อนครับ

ส่วนเรื่อง สีสัน อันนี้แล้วแต่ความชอบเลยละครับ แต่เท่าที่ผมติดฟิล์มที่มีราคาหน่อย บานหน้า เขาจะใช้แบบใสกันหมดนะครับ ตัวชุดที่ด้านข้าง ด้านหลัง เข้มหน่อยเขาก็ใช้บานหน้าใส

อีกเรื่อง ที่คนติดไปมักจะไม่ค่อยพูดถึงก็เรื่องอายุการใช้งาน อายุการใช้งาน พวกฟิล์มราคาสูงหน่อย จะใช้กันได้เป็น 10 ปีจริงครับ จะเริ่มมาออกอาการกันก็ช่วงปีที่ 12-13 กัน แต่ก็ถือว่าคุ้มราคาเขาแล้วละครับ

สมัยนี้ง่ายครับ เข้าเวปไซด์ยี่ห้อฟิล์มที่ชอบเข้าไปดูคุณสมบัติเขาได้เลย ส่วนมากจะมีบอกไว้ทุกยี่ห้อครับ บอกทั้งคุณสมบัติ ราคาติดตั้งไว้ให้หมดครับ บางยี่ห้อจะดีหน่อย บอกหมดว่าฟิล์มแต่ละรุ่นเขา จะเป็น ฟิล์ม ที่มีเนื้อฟิล์มอยู่กี่ชั้น อันนี้จะยิ่งทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2023, 08:19:31 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN