ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องกล้องหน้ารถหน่อยครับ  (อ่าน 1824 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
คือ กล้องหน้ารถลาโลกไปแล้ว ที่เคยใช้เป็นแบบแขวนกับกระจกมองหลัง อยากปรึกษาว่าจะซื้อใหม่เป็นแบบเดิมหรือแบบติดกับกระจกหน้าดีครับ

ในใจคิดว่าแบบติดกระจกหน้าก็ดีไม่เกะกะแต่มันจะทำให้ฟิล์มรถมีปัญหามั้ย และติดกับกระจกตรงๆเลยหรือแปะแผ่นใสที่แถมมากับกล้องก่อนครับ

อีกคำถามคือกล้องหลังจำเป็นต้องติดมั้ยครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องกล้องหน้ารถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 21:13:10 »
เมื่อก่อนก็ไม่สนใจกล้องหลัง
แต่เดี๋ยวนี้ ไว้ใจไม่ได้ ติดให้ครบ
ถ้าเลือกได้ เลือกตัวที่สเปคดีที่สุดเท่าที่ลงทุนไหวครับ
ส่วนจะติดแบบไหน ดูที่ทำงานได้ภาพชัดที่สุดครับ

ออฟไลน์ Sit: )

Re: ปรึกษาเรื่องกล้องหน้ารถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 22:06:28 »
ติดแผ่นรองที่มากับกล้องก่อนแล้วค่อยเอากล้องแปะลงไปไม่น่าจะทำให้ film เสียมั้งครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2023, 23:35:39 »
ติดไปเลยครับ ไม่ทำให้ฟิล์มเสียหรอก ถ้าลอกเป็น

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 03:58:25 »
ปกติกล้องหน้ารถ จะมีแผ่นรองสำหรับแปะกระจกก่อน แล้วค่อยแปะกล้องครับ จะเป็นแผ่นใสๆใหญ่ๆ เวลาลอกการันตีฟิล์มไม่เสีย 100% แถมมา
แต่ถ้ายี่ห้อไหน ไม่แถม หาซื้อออนไลน์ได้ครับแผ่นละ 50-100 บาท แต่เวลาลอกชีวิตจะง่ายกว่าเอา 3m  แปะกับฟิล์มตรงๆครับ

ส่วนถ้าอยากเกาะกับกระจกหลัง ก็มีขาขายแยกครับ แต่รุ่นจะน้อยหน่อย ลองหาออนไลน์ดูครับ ของผมเครมกระจก เครมฟิล์มบ่อยครับ มีปีนึงแกะกล้องประมาณ 4 รอบได้ ติดฟิล์มมาแล้วมันย่น
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 08:51:40 »
กล้องบันทึกรุ่นใหม่นิยมแปะติดกับกระจกหน้าโดยตรง ส่วนใหญ่รุ่นที่คมชัดดีๆ ใช้ติดแบบนี้ทั้งนั้น ใช้แผ่นใสแปะกับกระจกก่อนสิครับ แล้วค่อยแปะเทป 3M ติดตั้งกล้องที่แผ่นใสอีกชั้นนึง อย่าไปแปะกับกระจกโดยตรงให้เนื้อฟิล์มเสียหายโดยไม่จำเป็น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 09:03:04 »
แปะแผ่นใสก่อนครับ แล้วค่อยติดกล้อง ป้องกันเนื้อฟิล์ม

กล้องหน้าจำเป็นมาก

กล้องหลังถ้ามีก็ดีครับ  แต่มันชอบเสียง่าย ถ้าแบบถูกๆครับ  ::)
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 14:04:23 »
ผมใช้ 70mai A400 ได้กล้องหน้าหลัง ชัดดีครับ

การติดก็เป็นแบบติดกระจก โดยจะมีแผ่นใส่มาติดที่กระจกก่อนที่จะติดกล้องเข้าไปด้วยกาว 2 หน้าครับ

โดยจะมีกาว 2 หน้าและแผ่นรองสำรองมาให้อีก 1 ชุดสำหรับทั้งกล้องหน้าและหลัง

กล้องหน้าผมติดหลบอยู่หลังกระจกมองหลังเลยครับ ไม่เกะกะสายตาเวลาขับรถ แต่เวลาจะตั้งกล้องก็ลำบากเลยครับ แทบจะถอดกระจกมองหลังออกเลยทีเดียว

ถ้าจะติดแอบหลังกระจกมองหลัง แนะนำให้ต่อไฟ เปิดเครื่องและตั้งค่าให้เรียบร้อยก่อนติดครับ  :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 14:27:18 »
1.ติดแบบแปะแผ่นใสครับ

2.กล้องหลังควรติดครับ ไหนๆซื้อใหม่แล้วเอาหน้าหลังไปเลย

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 15:57:14 »
แล้วใช้แผ่นใสติด นานๆไปมันจะร่วงลงมามั้ยครับ มันร้อนจัดอ่ะเนอะเวลาตากแดด

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 16:49:45 »
แล้วใช้แผ่นใสติด นานๆไปมันจะร่วงลงมามั้ยครับ มันร้อนจัดอ่ะเนอะเวลาตากแดด

ผมตัดใช้แค่ครึ่งแผ่นที่แถมมาในกล่องด้วยซ้ำ ใช้งานมาไม่เคยหล่นหรือหลุด ตอนติดก็รีดอากาศให้ดีธรรมดาๆ นี่แหละ พวกตัวดูดแบบเก่าหลุดหล่นง่ายกว่ามาก ถ้าไม่อยากให้หลุดเลยคงต้องหาแบบใช้กับแขนยึดกระจกมองหลังได้ ซึ่งมันจะดูเกะกะมาก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 17:09:29 »
ของผมใช้ A500s + กล้องหลัง RC06 ติดที่ฟิล์มโดยตรงได้ เพราะตัวกล้องไม่ได้ใหญ่ ไม่ได้หนักมาก ทำให้แรงเหนี่ยวมันน้อยครับ 
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 20:25:54 »
Jeikemi km800  ผมใช้อยู่ ชัดพอตัว ชัดกว่า 70mai a500s   (ตัวนี้ผมย้ายไปติดด้านหลังละ)  มุมกว้าง เก็บเสียงดี   มีตัว กล้องแบบ module ถ่ายในห้อง โดยสารได้  ถอดออกได้    ความชัดลองดูตาม link ครับ 
https://youtu.be/2qhMuJZHCYg?feature=shared

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 23:33:38 »
ผมใช้ Transcend DP100 / 110 / 10 .. 3 ตัว .. 2 ตัวแรก ซื้อขาแบบแปะกระจกหน้า แล้วแปะเข้าไปตรงๆเลย ผ่านไป 2 ปี มีบางตัว ต้องแกะ เพราะเปลี่ยนฟิล์มหน้า ก็ยังรอดนะ ฟิล์มไม่เสียหายครับ

แต่ถ้า กล้องจีน หลังๆจะมีแผ่นใสมาให้แปะเข้ากับกระจกก่อน อันนั้นยิ่งปลอดภัย และ แกะง่ายด้วยครับ

...........

กล้องหลัง ผมใช้ ddpai mini ตอนนั้นซื้อของหิ้วตัวนึงไม่ถึงพัน อายุเยอะสุดคือ 6 ปี มี 2 ตัว ไม่เคยเสีย ไม่เคยรวนเลยนะ ผมว่า มันทนใช้ได้ เพียงแต่ คุณภาพภาพก็ตามราคา ถ้ารถวิ่ง อ่านทะเบียนไม่ออกล่ะครับ

แต่ ... มันเคยช่วยผม ตอน มอไซค์คันนึง พุ่งตัดหน้าอีกคัน ทำให้คันที่มาทางตรงเสียหลักล้ม ชนรถตู้ กับ ชนรถผม ... มอไซค์ 2 คันเถียงกัน ไม่ยอมรับ รถตู้ก็ไม่มีกล้องหลัง พอเจอกล้องหลังผมเข้าไป นั่งคอตกกันเลย ไม่งั้น คงคุยกันยาว

ออฟไลน์ tswift

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 08:20:48 »
กล้องหลังแนะนำให้ติดอย่างยิ่งครับ ผมเคยติดแบบกล้องหน้าอย่างเดียว แล้วโดนมอไซชนท้ายแล้วหนี ไปแจ้งความด้วยกันกับประกัน เพราะกล้องหน้ารถจับภาพคู่กรณีได้ สรุปก็ฟ้องไม่ได้เพราะหลักฐานไม่พอว่าคนนี้คือคนชนรถเราจริงๆ (เพราะไม่มีภาพจากกล้องหลังบันทึกจังหวะชนจังๆ มีแต่กล้องหน้า) แม้จะมีเลขทะเบียนคู่กรณีก็เอาผิดไม่ได้

หลังจากนั้นพอซื้อรถใหม่ๆ ผมจะติดกล้องหน้า-หลังทุกคันเลยครับ แล้วต้องชัดเวลากลางคืนด้วย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 20:37:10 »
ปกติที่กล้องมันพัง มันพังแค่แบตนะ แกะออกมาเปลี่ยนแบตใหม่ก็ใช้ได้ปกติแล้ว
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2023, 14:14:23 »
กล้องหลัง ถ้าติดได้ก็ดีครับ