ผู้เขียน หัวข้อ: Plug in hybrid Benz-BMW  (อ่าน 2220 ครั้ง)

ออฟไลน์ mandj

• Newbie
  • *
Plug in hybrid Benz-BMW
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2023, 22:26:57 »
Plug in hybrid Benz-BMW ณ ปัจจุบัน ถือว่าไว้ใจได้มั้ยครับ ถ้าจะใช้ยาวถึง 10 ปี รบกวนขอความเห็นจากผู้มี ปสกในการใช้งานจริงครับ

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
Re: Plug in hybrid Benz-BMW
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2023, 22:48:17 »
Benz นี่เหมือนซัพพลายเรื่องแบตจะมีปัญหานะครับ เห็นเคสประธานกลุ่มเบนซ์อะไรซักอย่างต้องทิ้งรถไว้ศูนย์หลายเดือนเพราะแบตไม่มีให้เปลี่ยน ทั้งๆที่ยังอยู่ในประกัน

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2023, 09:53:39 »
แนะนำให้หนีไปครับ อย่าเห็นว่าราคาในตลาดมันถูกแล้วคิดจะเล่นเชียว

เจ็บมาเยอะ และทุกคนล้วนเจ็บกับมันมาแล้วทั้งสิ้นครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2023, 10:11:27 »
อันนี้พูดถึงมือหนึ่งใช่มั้ยครับ ถ้ามือหนึ่ง

330eพี่ที่ทำงาน ขึ้นcode errorไปรอบ เอาเข้าศูนย์แก้จบไปหลังจากนั้นไม่ได้ยินว่ามีปํญหาอะไร

c350eเพื่อนคนนึงเพิ่งออกไม่นาน มีปัญหาขึ้นรถสไลด์ไปรอบนึง ไม่ได้ตามต่อว่าหายมั้ย

เพื่อนที่ทำอู่ซ่อมเบนซ์บีเอ็ม บอกว่าภาพรวมเบนซ์เข้าซ่อมบ่อยกว่า ปัญหาเยอะกว่า(อาจเพราะBSIด้วย)แต่เตือนว่าห่างๆไฮบริดเบนซ์ไว้

สรุปคือค่ายเยอรมันไปดีเซลสบายใจกว่าไฮบริด แต่ถ้าอยากได้จริงๆไปบีเอ็มอุ่นใจกว่าครับ

ออฟไลน์ หมูป่า

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2023, 11:44:11 »
ค่ายเยอรมันรถออกเยอะก็จะมี defect เยอะเป็นปกติ แม้ว่าสัดส่วนที่เกิดจะน้อยแต่จำนวนจะเยอะตามยอดขาย ส่วน PHEV ของสวีเดน Volvo จะเสถียรกว่าเพราะในกลุ่มมีเป็นพันคนยังไม่มีปัญหาเรื่องระบบ hybrid เลย แต่มีเรื่องอื่นๆอยู่บ้างน้อยมาก

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2023, 13:30:33 »
ใช้ 530e pre Lci รุ่นแบต 12kWh มา 5 หมื่นโล ไม่เคยมีปัญหาใดๆครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2023, 15:01:08 »
ผมผ่านมา 2 คัน
e350e รถฟลีทบริษัท ใช้ได้ไม่ถึงเดือน จอค้าง (ทำให้รถค้างไปด้วยขับไม่ได้) เพราะให้คนเข้าไปเช็ดรถทุกๆ อาทิตย์อยู่แล้ว เลยเล่าอาการให้ศูนย์ฟัง เค้าก็มั่วๆมาว่าอาจจะผ้าไปทำอะไรกับจอเลยทำให้เครื่องค้าง ต้องรีบูทใหม่ อันนี้รถ บ. ลิสซิ่งมาเอาไปถ้ามาอธิบายแบบนี้ให้ฟังคงด่า

รอบ 2 ขึ้นไฟ engine ไม่มีสาเหตุ ขับรถไปกินข้าวจอดปกติ กลับมาสตาทไฟขึ้น ขับไม่ได้เหมือนเดิมต้องเรียกรถมาสไลด์ลงจากลานจอด

ทั้ง 2 เคสไม่ได้คำตอบว่าเป็นที่อะไร มีแต่รีบูท เปลี่ยนอุปกรณ์ไรไม่รู้ เพราะเป็นรถฟลีทยอดเลยตีมาเป็น 0.00 ไม่บอกอะไรทั้งสิ้น

ใช้ได้ 5 เดือน ฟลีทใหม่มาเป็นดีเซลเค้าเลยเปลี่ยนให้ก็ปัญหาน้อยลงครับ ตัวไฟฟ้าวิ่งไปยังไม่ถึงหมื่นเลย เพราะวนไปซ่อมตลอดใช้แต่รถทดแทน

อีกคัน 330e อันนี้เคยมีปัญหา drive train ครั้งนึง เข้าศูนย์บอกแบตมีปัญหาโดยปกติเปลี่ยนเฉพาะเซลได้ แต่เคลมฟรียกลูก เป็นล็อตแรกๆ ช่วงที่ X5 phev มีปัญหาแอร์กันเยอะๆ หลังจากนั้นก็ Recall ไปรอบนึง อื่นๆ เกี่ยวกับไฟฟ้าโชคดียังไม่เจอครับ
3 ปีกว่า 5หมื่นโลได้

ระยะยาวตอบไม่ได้เลยจริงๆครับ เพราะเอาจริงๆ 330e ตัว f30 กับ g20 ก็น่าจะคนละระบบกัน

ส่วน volvo มีใช้ s60 กับ xc60 แต่ใช้ไม่นานครับ 1-2 ปี ยังไม่ได้เจอปัญหากับระบบไฮบริด แต่ระบบ sensus ของรถ เน่าบ่อยต้องไปศูนย์เหมือนกัน ไม่รู้เปลี่ยนเป็น google ปัญหาน้อยลงมั้ย

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2023, 21:20:58 »
เอาตรงๆเลยนะครับ ไว้ใจไม่ได้ครับ  ใช้น้ำมันล้วนดีกว่าครับ  ชัวรกว่าเยอะ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2023, 21:34:23 »
ถ้าดีเซลล้วนก็ BMW
PHEV ก็ VOLVO > BMW > MERCEDES
จากที่ตามๆมา volvo ไม่ค่อยมีปัญหา ซึ่งก็ตอบไม่ได้ว่า ยอดขายน้อยกว่าเลยมีคนเจอปัญหาน้อยกว่า หรือรถจุกจิกน้อยกว่าจริงๆ
เพราะคนรอบๆตัวผมที่ใช้ พวก VOLVO , BMW , MERCEDES ยังไม่มีใครบ่นรถตัวเองเลย..

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2023, 22:27:36 »
330e ผมออกลายตอน ปีที่ 5 วิ่งไป 50,000km 6 เดือน ก่อนขาย นอน 0 ไป 3 รอบละ 3 อาทิตย์
ไม่ใช่ปัญหาใหญ่แต่มันน่ารำคาญ เช่น
- ไฟหมดแต่รถตัดเข้าไฟฟ้าแล้วเวลาจะเร่งเร่งไม่ขึ้น ต้องรอรถสลับมาเป็นเครื่องยนต์ เวลาแซงอันตรายมากๆ
- รถติดบนสะพานยกเบรคออกรถไหลลง เหมือนไม่มีแรงส่ง
- เวลาถอยจอด เข้าเกียร์ R ถ้าไม่เหยียบคันเร่ง รถไม่ถอยเพราะรถตัดไปมาระหว่าง ไฟฟ้าและเครื่องยนต์
- ไฟเหลือ 30% ตัดเข้าเครื่องยนต์ ขับด้วยไฟฟ้าไม่ได้ แล้วรถพยายามชาร์จไฟตลอดเวลา กลายเป็นว่าวิ่งที่ความเร็ว 90km/h รถกินน้ำมัน 10-11 km/l
- ขึ้นรถมาบางทีแอร์ไม่ทำงาน เหตุผลเพราะแบตร้อน ต้องขับสักพักแอร์ถึงจะทำงาน
อาการนี้ช่างบอกแบตเตอรี่ลูกใหญ่เสื่อม ซึ่งไม่เคลมให้ทุกโมดูลนะครับ ไล่เคลมเฉพาะอันที่ขึ้น code แล้วขึ้น code ทุกเดือน

ถ้าตัดปัญหาเรื่องใช้เวลาเคลมนานผมว่า plug in bm เป็นรถที่ดีคันนึง ขับมันและสนุกมากๆ คิดแล้วเสียดายผมไม่น่าเจอปัญแบบนี้เลย ไม่รู้รุ่นใหม่ๆ แก้ปัญหาพวกนี้ไปยัง

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2023, 14:11:09 »
ถ้าจะใช้ยาวๆ พวกครึ่่งไฟฟ้ายุโรป นี่หนีไปครับ

เอาน้ำมันล้วน เซฟ สุดครับ

ออฟไลน์ Aom30

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2023, 15:54:35 »
ยังไม่เคยใช้ phev ของทั้ง 2 เจ้า แต่ใช้ Volvo V60 อยู่ตอนนี้ 1 ปีพอดี แต่วิ่งเยอะเกือบ 4 หมื่นแล้ว ระบบหน้าจอเป็น Google แล้ว มีจอค้างบ้างแต่กด reset เองได้ ที่สำคัญคือ reset ไม่มีผลกับ drive train คือสามารถ reset ขณะที่ขับขี่อยู่ได้ ไม่มีผลกับการขับขี่อะไร

แต่สุดท้ายระยะเวลาที่ผมใช้มันน้อยเกินกว่าที่จะการันตีได้ว่ามันโอเคจริง ๆ ไหม คงต้องรอดูไปอีกสักพักใหญ่ครับ