ผู้เขียน หัวข้อ: รถแก๊ซนี่อันตรายจริง  (อ่าน 3454 ครั้ง)

ออนไลน์ solo

• Sr. Member

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: รถแก๊ซนี่อันตรายจริง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 10:10:50 »
ด้านการบรรทุกก็มิดชิดดีนะครับ มีคอก มีกรง แน่นหนาและแข็งแรงดี

กฏหมายจราจรทางบกชัดเจนครับ แต่ไม่มีใครปฏิบัติตามและผู้คุมกฏหมายก็หย่อนยาน

รถบบรรทุก"ห้าม" วิ่งเลนขวา 1 กระทงละ
ใช้ความเร็วเกินกฏหมายกำหนด อีก 1 กระทงละ
บรรทุกนน.เกิน อันนี้อีก 1 กระทงแน่นนอน
-อันนี้เกินชัวร์ๆ ไม่ต้องชั่งเลย เพราะ 4 ล้อเล็กนั้น ผมเคยจะซื้อมาใช้หลายทีแล้ว แต่เมื่อมันเป็น 4 ล้อ น้ำหนักบรรทุกรวมกับตัวรถคือ 2.5 ตัน หากเติมกรง เติมตู้ เติมคอก น้ำหนักบรรทุกจะเหลือประมาณ 500กิโลเองมั้ง

จริงๆ 4 ล้อเล็กมันเหมาะแค่ชนของชิ้นใหญ่ๆแต่เบาๆ ครับ
ส่วนหกล้อเล็กก็ดันติดเวลา

คนขับประมาทขับเร็ว บริษัทก็ประมาทที่ไม่ล๊อคความเร็ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2023, 14:04:35 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 10:11:44 »
ผดส น้องแมวรีบอุ้มลูกลงจากรถ แต่ดันไม่ปิดประตู
สติแตกลนลาน เหมือนวางยาคนขับให้หนีไม่ได้รึเปล่า

ส่วนรถบรรทุกถังแก๊ส (ไม่ใช่รถที่ใช้แก๊สเป็นเชื้อเพลิง)
อันนี้ต้องถอนใบอนุญาตขับขี่รถบรรทุกวัตถุไวไฟมั้ย

อ่านหัวข่าว ดูเนื้อข่าว แล้ววิเคราะห์ประเด็นเหตุการณ์
กันดีๆ ครับ ไม่งั้นดราม่าจะบังเกิด

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 10:15:35 »
ตั้งหัวข้อผิดครับ
รถแก๊สไม่อันตรายครับ รถที่บรรทุกแก๊สก็ไม่อันตรายครับ

ที่อันตรายคือคนขับรถบรรทุกแก๊ส กับเจ้าของรถต่างหากครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 10:31:01 »
ผมพึ่งเห็นคลิปนี้ 

คือใครไม่ดูลองดูครับ รถคัน goodcat ตัดสินใจเปิดประตูแล้วอุ้มลูกวิ่งหนีจากรถ ทั้งๆที่สามารถขับผ่านไปได้ง่ายๆแบบ mu-x .. และคันอื่นๆ

เหตุการนี้ สติสำคัญมาก และแปลกใจ คัน goodcat วิ่งลงไปทำไม

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 10:39:49 »
ผมว่าคันที่รีบขับผ่านไปน่ากลัวกว่าอีกครับ ยกเว้นคัน mux ที่ถอยไม่ทันแน่ๆ
ถ้ามันระเบิดจังหวะที่ขับผ่านพอดีก็รับแรงระเบิดไปเต็มๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2023, 10:46:39 โดย Fragile »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 10:52:36 »
ผมเป็น Good cat ผมก็วิ่งลงครับ
เคยอบรม จป.ระดับบริหาร
แก๊ส 20 ลิตร 1 ถัง แรงระเบิดทำให้ไส้คนที่อยู่ในรัสมี 20 เมตร ลอยข้ามถนน 4 เลนไปพาดสายไฟบนเสาไฟฟ้าฝั่งตรงข้ามได้ครับ
มีเคสตัวอย่าง พร้อมรูปไส้พาดอยู่บนเสาไฟจริงๆ
อันนี้มายกคัน ขนาดนั้น นึกถึงหนังเรื่อง the eye ภาคแรกได้เลย ไม่เกินจริง

ออฟไลน์ cdap

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 11:01:39 »
ผมพึ่งเห็นคลิปนี้ 

คือใครไม่ดูลองดูครับ รถคัน goodcat ตัดสินใจเปิดประตูแล้วอุ้มลูกวิ่งหนีจากรถ ทั้งๆที่สามารถขับผ่านไปได้ง่ายๆแบบ mu-x .. และคันอื่นๆ

เหตุการนี้ สติสำคัญมาก และแปลกใจ คัน goodcat วิ่งลงไปทำไม

สติสำคัญมากจริงๆ เห็น goodcat แล้วงงว่าอะไรจะขนาดนั้น เหมือนดูหนังเยอะเกิน รถล้มแล้วจะระเบิด

ออฟไลน์ Songrit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 11:01:56 »
ตั้งหัวข้อผิดครับ
รถแก๊สไม่อันตรายครับ รถที่บรรทุกแก๊สก็ไม่อันตรายครับ

ที่อันตรายคือคนขับรถบรรทุกแก๊ส กับเจ้าของรถต่างหากครับ

จริงครับ รถบรรทุกแก๊สแบบนี้เห็นบ่อย สายซิ่งเลยครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 11:39:41 »
ภรรยาผมขับนำหน้าซีวิคในคลิปเลยครับ เล่าอย่างตื่นเต้น  ;D
ขาลงสะพานพระราม 3 ฝั่งขาเข้าทั้งโค้งทั้งชัน มีเลน BRT ดักอยู่ทางขวา แถมเจอรถคู่ขนานเบียดเข้ารวมเลนทางซ้ายด้วย ถ้าซิ่งมาเร็วๆ อาจเสียหลักเหมือนรถขนแก็สก็ได้ครับ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 11:43:52 »
จากคลิปนี้เห็นหลายอย่างเลยนะครับ
รถบรรทุก 4ล้อเสียหลัก กดมาเร็วส่งข้ามสะพานแล้วลงสะพานเอาไม่อยู๋ แต่สุดท้ายน่าจะอ้างเบรคแตก ตามสไตล์
ถนน เส้นจราจร งง ไปหมด ตีเส้น 1 เลน แต่วิ่งกันสองเลน แถมกรวยก็วางให้วิ่งกันสองเลน.. ถ้าจะให้วิ่งสองเลน ช่วยลบเส้นเก่าแล้วดีเส้นใหม่เลยได้ไหม
Good cat คือ เอาเด็กนั้งตักใช่ไหม... คาซีทคงไม่ใส่ ซีทเบลคงไม่รัด... เรื่องวิ่งนี้พอเข้าใจนะครับ ไฟลุกถังแก็สแล้ว คนที่ไม่รู้ก็คาดเดาว่าอันตรายไว้ก่อน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 12:07:46 »
เรื่องรถบรรทุกแก็ซ ถ้าทำตามกฏหมาย ตรวจสภาพถัง โอกาศเกิดเหตุไม่คาดคิดก็น้อยครับ

รถที่ใช้แก็ส ก็เช่น

คนขับรถบรรทุกแก็ส (อยู่ในกลุ่ม ขนส่งวัตถุอันตราย) ต้องพึ่งนึงถึงสิ่งที่ตัวเองขับบรรทุกมา มากกว่า คนทั่วไป เป็นเท่าตัว

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 12:25:42 »
อันนี้ขยายความเพิ่มจากความเห็นของผมนะครับ

เคสแรกที่รถคว่ำและไฟลุก ผมดูตัวรถที่คว่ำจัดว่าได้มาตราฐานเลยนะครับเพราะ รถมีคอกที่แข็งแรง ขณะพลิกคว่ำ ไม่มีถังแก็สกลิ้งออกมาสักถังเลย

ประเด็นต่อมาคือเคสที่ผมว่าคัน goodcat ไม่น่าลงจากรถ ตรงนี้ผมขยายความว่า คือ ไฟลุกจริง แต่การที่พี่ผู้หญิงวิ่งลงไปแล้ว ทำให้คนขับรถที่บางทีอาจจะตัดสินใจขับตาม Mu-x ไป แต่ก็ไม่สามารถทำได้แล้ว เพราะลูกเมียได้ลงจากรถไปแล้ว หนำซ้ำประตูรถยังเปิดคาไว้ ทำให้คนขับถอยรถลำบากขึ้น จนสุดท้าย ตัวเองต้องลงจากรถเพื่อมาปิดประตู ลองดูจากคลิปนี้

ส่วนเหตุรถแก็สระเบิด ผมก็เคยอบรมซ่อมดับเพลิงเช่นกัน จำได้ขึ้นใจว่า เค้าจะบอกว่า แรงดันแก็สจะพ่นไฟออกมา มันจะไม่ระเบิดถ้าไฟยังพุ่งแรงอยู่ ตรงนี้ก็จะมีการซ้อมให้เราเดินมาปิดวาวล์แก็สด้วย
ดังนั้นถ้าเคยอบรมหนีไฟ จะพอทราบว่า จังหวะแบบนี้ ถ้าตัดสินใจขับผ่านไปเลยแบบคันแค๊บตีว่า และ CH-R ทำ และคัน goodcat ก็อยู่คันหน้าด้วย ถ้าพี่ผู้หญิงไม่ลงจากรถ ผมว่างานง่ายกว่านี้

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 12:56:12 »
MU-X หูตาไวดีนะครับ จากมุมที่รถแก๊สเสียหลักมาน่าจะเป็นมุมบอดของกระจกมองข้างพอดีด้วย แต่ก็ยังเบรคทัน คงเพราะได้ยินเสียงโครมครามด้วยแหละ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 13:08:37 »
เห็นด้วยกับผู้คุมหย่อนยานครับ อากาศมันร้อนนอนอยู่ในสถานีดีกว่า

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 14:03:04 »
พรี่จะวิ่งหนีก็ไม่ปิดประตูรถให้หน่อยหรอ
กลายเป็นคนขับจะถอยก็ยากเลย จะวิ่งผ่านก็กลายเป็นทิ้งผู้โดยสาร

ออฟไลน์ tleema

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 14:57:18 »
ถนนพระรามสามตอนนี้ เนินสั้นถนนไม่เรียบ เส้นสลับฟันปลา ฝาท่อกลางถนน ปูนกั้นเลนของ BRT จัดว่าถนนอันตรายเจอผู้ขับอันตรายไปอีก

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 15:11:09 »
เห็นด้วยว่ารถได้มาตราฐาน ถ้าถังแก๊สติดไฟไหลออกมากระจัดกระจายนี่สยองจัดเลยครับ

ออฟไลน์ KATANA

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2023, 16:48:49 »
นานๆ วิ่งเส้นนี้ที ก็รู้สึกตลอดเลยว่า ถนนอะไรฟะขับยาก ดูมั่วๆ อันตราย ไม่แปลกใจเลยที่จะเกิดเหตุ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 08:57:26 »
MU-X สติดีมาก เบรคตั้งแต่คว่ำอยู่ด้านข้าง
ส่วน Goodcat สติแตกไปหน่อย
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 09:33:19 »
ส่วนเหตุรถแก็สระเบิด ผมก็เคยอบรมซ่อมดับเพลิงเช่นกัน จำได้ขึ้นใจว่า เค้าจะบอกว่า แรงดันแก็สจะพ่นไฟออกมา มันจะไม่ระเบิดถ้าไฟยังพุ่งแรงอยู่ ตรงนี้ก็จะมีการซ้อมให้เราเดินมาปิดวาวล์แก็สด้วย
ดังนั้นถ้าเคยอบรมหนีไฟ จะพอทราบว่า จังหวะแบบนี้ ถ้าตัดสินใจขับผ่านไปเลยแบบคันแค๊บตีว่า และ CH-R ทำ และคัน goodcat ก็อยู่คันหน้าด้วย ถ้าพี่ผู้หญิงไม่ลงจากรถ ผมว่างานง่ายกว่านี้

กรณีนี้ผมมองว่าไม่สามารถปิดวาล์วได้เพราะหัววาล์วหลุดตรงถังที่อยู่ข้างใน ที่ทำได้เต็มที่ก็คือทำการรดน้ำคุมความร้อนถังแก๊สเพื่อไม่ให้แก๊สที่อยู่ข้างในขยายตัวจากความร้อนจนถังระเบิด

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 10:26:47 »
ู^
^
ไม่ใช่ครับ ผมหมายถึงว่า ถ้าแก็สรั่วและเกิดไฟ มันไม่ระเบิดทันที ไฟมันจะพุ่งอยู่แบบนี้จนแก็สใกล้หมด แรงดันในถังลดลง ไฟวิ่งย้อนเข้าถัง แบบนั้นล่ะถึงเสี่ยงระเบิด

ไม่ได้ให้ใครไปปิดวาล์วครับ หมายถึงว่าให้รีบขับรถออกไปจากพื้นที่ ยังไงก็ทัน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 18:49:39 »
แก๊สแต่ละถัง  วาล์วระบายแก๊สทำงานปกติ  ไม่มีระเบิด...ไม่ค่อยอันตรายครับ  แค่โบแก๊สออกให้ไฟไหม้แค่นั้น..