General > Discussion Forum

Yaris Cross ตัวท็อป กับ Corolla Cross 1.8 เบนซิน Sport Plus

(1/5) > >>

napanku74:
เนื่องด้วย ที่บ้านมีแผนจะเปลี่ยนรถใหม่แทน Vios 1.5G 2012 และ Jazz 1.5V+ 2016
และจากประสบการณ์ตรง Ativ 2022 คันที่คุณพ่อซื้อล่าสุด (และรวมถึง Jazz GK 2016 ด้วย)
ดูก๊องแก๊งกว่า Vios เห็บหมา 2012 มาก เนื่องจากรถใช้พื้นฐานจาก Daihatsu
คุณพ่อผมเลยกลัวว่า ถ้าคุณแม่ออก Yaris Cross อีกคัน ประวัติศาสตร์จะซ้ำรอย Ativ
ผมเลยเสนอว่า ในราคาที่เท่ากัน ให้ออกเป็น Corolla Cross 1.8 Sport Plus แทน
แล้วค่อยมาตกลงกันอีกทีว่า ใครอยากขับคันไหน
เพื่อนๆ พี่ๆ มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ ระหว่าง Yaris Cross Premium Luxury กับ Corolla Cross 1.8 Sport Plus

Zephyrs:
คำตอบมันจบตั้งแต่พ่อคุณมีอคติเรื่อง Ativ กระป๋องแล้วครับ จะไปโน้มน้าวยังไง สมมติมันแจ็คพอตเสียขึ้นมา
เล็กน้อยแค่ไหน คุณพ่อคุณก็จะขุดเรื่องมันเป็นไดฮัทสุขึ้นมาตลอดไป ก็ไม่มีประโยชน์

เรื่องนี้ไม่ต้องเอารถมาพิจารณาเรื่องการขับขี่หรือขนาดด้วยซ้ำครับ มันจบตั้งแต่พูดกันแล้ว
ไม่งั้นก็ต้องโยกไปยี่ห้ออื่นเอา พวก HRV หรือ CX-3/CX-30

punn:
เพิ่งฟังรายการ hlm ล่าสุด co cross ไมเนอร์ประมาณกุมภา
ถ้าติดใจแล้วรอดูอีกนิดอาจจะเจอคำตอบที่ต้องการครับ

Symphonic:

--- อ้างจาก: napanku74 ที่ ธันวาคม 08, 2023, 17:47:32 ---เนื่องด้วย ที่บ้านมีแผนจะเปลี่ยนรถใหม่แทน Vios 1.5G 2012 และ Jazz 1.5V+ 2016
และจากประสบการณ์ตรง Ativ 2022 คันที่คุณพ่อซื้อล่าสุด (และรวมถึง Jazz GK 2016 ด้วย)
ดูก๊องแก๊งกว่า Vios เห็บหมา 2012 มาก เนื่องจากรถใช้พื้นฐานจาก Daihatsu
คุณพ่อผมเลยกลัวว่า ถ้าคุณแม่ออก Yaris Cross อีกคัน ประวัติศาสตร์จะซ้ำรอย Ativ
ผมเลยเสนอว่า ในราคาที่เท่ากัน ให้ออกเป็น Corolla Cross 1.8 Sport Plus แทน
แล้วค่อยมาตกลงกันอีกทีว่า ใครอยากขับคันไหน
เพื่อนๆ พี่ๆ มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ ระหว่าง Yaris Cross Premium Luxury กับ Corolla Cross 1.8 Sport Plus

--- End quote ---

ข้อเท็จจริงคือ

1) Y Cross HEV น่าใช้กว่า C Cross เบนซิน
    ด้วยความเป็นไฮบริด จะประหยัดกว่ามากแบบครึ่ง ๆ
    เช่น ถ้าใช้ C Cross จะจ่ายค่าน้ำมันเดือนละ 3.000
    แต่ Y Cross จะจ่ายแค่ 1,500    สนมั้ยครับ

2) การขับขี่ C Cross ดีกว่า Y Cross จริง
     แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า Y Cross จะไม่ดีจนขับไม่ได้
     โดยเฉพาะพ่อแม่ สูงอายุแล้ว  ขับแบบเรื่อยๆ สบายมาก 
     คือพ่อแม่คงไม่ขับแบบรถแข่งใช่มั้ย

3) Vios เห็บหมาดีกว่า Ativ มากๆ จริงเหรอ?
     หรือแค่กระแสปั่นว่าเป็น DNGA แล้วต้องไม่ดี
      คิดสิครับว่า
     - ตอนปี 2012 ใคร ๆ ก็ว่า Vios เห็บหมามันไม่ได้ดีอะไรนะ มันก้องแก้งแย่ว่า Vios บริทนีย์อีก
       (ความคิดอคติแบบของใหม่ห่วยกว่าของเก่า  ของเก่าห่วยกว่าที่เก่ากว่า ลงไปเรื่อย ๆ แบบนั้น)
     - DNGA มันไม่ดี ?!? แต่ทำไมเวลาเห็น K Car Daihatsu
        แล้วชอบกันจัง อยากได้ ทำไมไม่เอามาขาย รถดีๆ คนไทยไม่ได้ใช้?!?

4) ด้วยความเชื่อและอคติ อีก 10 ปีข้างหน้า จะคิดอีกว่า
    รถใหม่ในปี 2033 มันแย่ มันไม่ดี สู้รถ DNGA ปี 2023 ไม่ได้เลย

สุดท้ายแล้วก็ตามแต่ใจเลยครับ จะเลือกอะไรก็ตามที่สบายใจเลยครับ ไม่งั้นจะติดค้างซะเปล่าๆ

lexus:
อ่านๆดูผมว่าที่บ้านคุณมีคำตอบอยู่ในใจแล้วหละครับ
ไม่ไหว ไม่ชอบ อย่าฝืนครับ
จะซื้อทั้งที ถึงจะแพงกว่าหน่อยก็ซื้อให้มันจบๆไม่ค้างคา

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version