ผู้เขียน หัวข้อ: ....จะเลือกกรณีใดดีครับ??....  (อ่าน 9582 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
....จะเลือกกรณีใดดีครับ??....
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 16:56:26 »
ก็อย่างที่พี่ๆรู้ ว่าครอบครัวผมจะซื้อรถใหม่
แต่ก็ประมาณปลายปีโน่นละครับ ถึงจะซื้อจริง

แต่แล้ว.....ก็มีปัญหาจนได้
เนื่องจาก

แม่ผมต้องการรถที่ประหยัดๆ ติดแก๊ส ไว้ไปทำงาน และต้องการรถที่ดีๆอีกคัน เพื่อไว้ไปต่างจังหวัด

แต่ผมไม่อยากให้ยุ่งยากขนาดนั้น ผมอยากให้มีคันเดียวไปเลย เอาที่ประหยัด และใช้ไปต่างจังหวัดได้แบบไม่ต้องแยกรถ

ซึ่งกรณีแรก รถที่คาดว่าจะซื้อ มี 2 คัน คือ
-Mitsubishi Pajero Sport 2.5 GT 2WD--->1.2 ล้านโดยประมาณ
-Toyota Corolla สามห่วง----> 1.8 แสนโดยประมาณ

กรณีที่สอง มีหลายตัวเลือก
-Altis CNG-->7.6 แสนโดยประมาณ หรืออาจจะเปลี่ยนเป็น 1.8 TRD 9.2 แสนก็ได้
-Fiesta 1.6 S 7 แสน+Navara Calibre 7.3 แสน  
-Mazda 2 5D Spirit+CR-V G1 ของน้า
-Vigo ซื้อต่อจากน้า 4 แสน+City Society

โดย งบประมาณมีประมาณ 1.5 ล้านบาท
และความจำเป็นในการใช้งาน
-ใช้งานวันละ 60 กิโลเมตร ไม่รวมกรณีพิเศษซึ่งมีบ่อยๆ
-ไปต่างจังหวัดค่อนข้างบ่อย 1-2 เดือนไป
-มักมีการขนของที่จำนวนมากอยู่บ่อยๆ เช่น ต้นไม้

คิดว่าผมควรจะเลือกกรณีใดดีครับ..........

*เพิ่มเติม อันนี้มีผลต่อตัวผมแน่ๆ

อีก 1-3 เดือนนี้ แม่จะซื้อมอเตอร์ไซค์คันใหม่ เพราะคันเดิมมันเริ่มมีปัญหาเยอะขึ้นทุกที
มีอีก 2 ตัวเลือก
- Wave 110i----->38,400 บาท
-Sonic 125 มือสอง สภาพโอเค ปี 2006 35,000 บาท

มอเตอร์ไซค์นี่ผมใช้เอง การใช้งานก็เช่น
- ขับไปแถวๆ หมู่บ้าน ไม่ไกลมาก
- หรืออาจไปทำงานกับเพื่อน ก็ไกลประมาณ 30 กม.แหละครับ
- อยากให้การทรงตัวที่ความเร็ว 60 กม/ชม ดี ไม่ควรจะเป๋มากแบบ Wave 100 เดิม
-ไม่สนใจเรื่องความยาก-ง่ายในการขี่เท่าไหร่
- อืดช้า ช่างมันเถอะ ถ้าเร็วเดี๋ยวแม่ผมไม่ไว้ใจอีก

ตอนนี้ใจไปทาง Sonic มากกว่า ถึงแม้มีปัญหาก็เถอะ
(ช่างเหอะ ผมมันบ้านนอก รถพวก Sonic,Wave นี่แถวบ้านช่างซ่อมง่ายๆเลย.....)

และ ผมเอง ก็ไม่โปรด Wave 100 กับ Wave 125i เป็นการส่วนตัว เพราะคันแรกก็โหลไป ส่วนคันต่อมา เป็นการระคายเคืองตาส่วนบุคคล ;D
และไม่โปรดรถที่รูปทรงคล้าย Fino
และไม่โปรดพวกเกียร์ออโต้ด้วย

อ้อ ลืมบอก งบอยู่ที่ ไม่เกิน 4 หมื่นครับ

คิดว่าจะเลือกคันไหนดี??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2011, 00:33:19 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
Re: ....จะเลือกกรณีใดดีครับ??....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 17:02:59 »
กผมว่าเอาอันที่สอง  แต่ขอเปลื่ยนจาก เฟียสต้าเป็น วีออส เจ หรือไม่ก็March หรือเอาติดแก๊สแล้วก็ แลนเชอร์แชยิด
 ส่วนกระบะรอดูปลายปีครับ  ชอบคันไหนเอาไปเลย    ผมเอาใหม่สองคันไปเลยดีกว่า  สบายใจกว่ากันเยอะ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2011, 17:04:32 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: ....จะเลือกกรณีใดดีครับ??....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 17:08:59 »
ถ้าเลือกรถที่ติดแก๊สด้วย ผมว่ามองหารถที่ติดตั้งแก๊สจากโรงงานจะดีกว่ามั้งครับ :)
เอาใหม่ๆ หน่อยก็ Altis CNG เก่าหน่อยก็ Lancer CNG ถ้าห่วงเรื่องศูนย์บริการด้วยก็เลือก Altis CNG ดีกว่าครับ
ส่วนตัวไม่อยากให้ซื้อรถแล้วเอาไปติดแก๊สเอง เกิดรถมีปัญหาจุกจิกอะไรขึ้นมา (defect) แล้วการรับประกันจะไม่คุ้มครองครับ
เว้นเสียแต่ว่าขับแบบใช้น้ำมันไปก่อนจนครบประกัน ผ่อนหมด หรืออะไรก็ตามแต่แล้วค่อยไปติดแก๊สดูจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่านะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 17:29:16 »
ประหยัดและวิ่งต่างจังหวัดบ่อยนี่ Altis CNG ก็ไม่เลวเลยครับ เหลืองบไว้ทำอย่างอื่นอีกเยอะเลย

มอเตอร์ไซค์ แนะนำเป็น Wave125i เลยครับ ประหยัดกว่า 110i และ อัตราเร่งดีกว่า ปลายไหลกว่าครับ , 110i นี่ ซักความเร็ว 70-80 เกียร์สุดท้ายเสียงเครื่องก็ร้องดังมากแล้วครับ
Sonic  ขับสนุกและแรงครับแต่ขับนานแล้วก็เมื่อยครับ ไม่เด่นเรื่องประหยัด แนะนำเป็น Wave 125i เลยครับ : D

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 18:54:37 »
ไปต่างจังหวัดตัด  cng ทิ้งไปได้เลยนอกจากว่าระหว่างทางที่ไปมีปั้มและไม่ต้องรอเข้าคิวนาน

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 20:22:43 »
ผมเลือกตัวเลือกแรกครับ
Mitsubishi Pajero Sport 2.5GT
แต่ Corolla รุ่นนี้มันเก่าไปนะครับ และยังไม่มี ABS ด้วย ลองดูรุ่นอื่นแทนดีไหมครับเช่น
Nissan Cefiro A32
Toyota Corolla ตัวสุดท้ายที่ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ ไฟหน้าเป็นเลนส์ใส ก่อนที่จะเป็น Corolla Altis
Honda Civic EK
CRV G1

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 21:57:51 »
เป็นคำถามที่...ไร้คำบรรยายจริงๆ

เอาเป็นว่าขอตอบเรื่องมอเตอร์ไชค์ละกัน
อย่าออก SONIC มือ 2 ครับ ตัวนี้พอเก่าแล้วไม่เวริ์ค ซ่อมจุกจิก  เร่งไม่ขึ้น
ราคาที่คุณได้มาก็ถือว่าแพงครับ ยิ่งถ้าเป็นรถบ้านๆไม่ได้แต่งอะไร ถือว่าแพงมาก
เท่าทีผมขับมา HONDA NICE ถือว่าโอเคนะ ทรงตัวดีมีครัชมือ ไม่กินน้ำมัน เครื่อง 4 จังหวะ

ถ้าห่วงเรื่องการทรงตัวให้ออกรถกระเทย(คงเข้าใจนะ)
รถทรงนี้การทรงตัวหายห่วงครับ
นั่ง 2 คนประจำ แนะนำให้ซื้อ 2 จังหวะครับลองหาดูละกัน
อัตราเร่งหายห่วง  ถึงซ้อน 3 ก็ไม่อืดครับ แต่ต้องทำใจกับน้ำมันหน่อยนะ(กินมากกว่า 4จังหวะประมาณ 30 %)

ถ้าถามผม 3 ปลายๆ ซื้อ CBR 150 มือ 2 ได้เลยนะ
ประหยัดน้ำมัน ซ่อมง่าย ขับดี

อย่าไปออกพวก มีโอ ฟีโน หรือตระกูลออโต้เมติกทั้งหลาย

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 22:13:46 »
เป็นคำถามที่...ไร้คำบรรยายจริงๆ

เอาเป็นว่าขอตอบเรื่องมอเตอร์ไชค์ละกัน
อย่าออก SONIC มือ 2 ครับ ตัวนี้พอเก่าแล้วไม่เวริ์ค ซ่อมจุกจิก  เร่งไม่ขึ้น
ราคาที่คุณได้มาก็ถือว่าแพงครับ ยิ่งถ้าเป็นรถบ้านๆไม่ได้แต่งอะไร ถือว่าแพงมาก
เท่าทีผมขับมา HONDA NICE ถือว่าโอเคนะ ทรงตัวดีมีครัชมือ ไม่กินน้ำมัน เครื่อง 4 จังหวะ

ถ้าห่วงเรื่องการทรงตัวให้ออกรถกระเทย(คงเข้าใจนะ)
รถทรงนี้การทรงตัวหายห่วงครับ
นั่ง 2 คนประจำ แนะนำให้ซื้อ 2 จังหวะครับลองหาดูละกัน
อัตราเร่งหายห่วง  ถึงซ้อน 3 ก็ไม่อืดครับ แต่ต้องทำใจกับน้ำมันหน่อยนะ(กินมากกว่า 4จังหวะประมาณ 30 %)

ถ้าถามผม 3 ปลายๆ ซื้อ CBR 150 มือ 2 ได้เลยนะ
ประหยัดน้ำมัน ซ่อมง่าย ขับดี

อย่าไปออกพวก มีโอ ฟีโน หรือตระกูลออโต้เมติกทั้งหลาย

แนะนำอะไรครับ ใช้ไปซื้อ 2 จังหวะ  4 จังหวะอืดจริงแต่แรงเยอะ และรถเดียวนี้ไม่อืดแล้วนะ
แนะนำ เวฟ i125  50000 กว่า ทนรถตลาดประหยัด 50 โลลิตร แอบแรง มลพิษต่ำ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 22:50:10 »
ถ้า รถ คันนี้ ไม่ได้ต้องแบ่งกันใช้หลายคน แนะนำนะครับ

เก็บเงิน 1.5 ล้าน ซื้อรถ C-Segment คันเดียว ในเมืองก็ประหยัด(น้อยหน่อย) ต่างจังหวัดก็ทรงตัวดี ราคาช่วง 8 แสน - 9 แสน

เหลือเงินเกือบ หกแสนไว้เติมน้ำมัน ซึ่งมีปั๊มให้เติมมากมาย ก่าย กอง พะเนิน เทินทึก

ตั้ง หก แสน!!!!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 01:34:46 »
ถ้าเป็นโจทย์ประหลาดแบบนี้

ผมจะให้จบที่ City และ Navara  พร้อมกันครับ

เอารถที่ผมมองว่า ดีที่สุดในกลุ่มตลาดของมัน ในหลายๆด้าน ไปเลยดีกว่า

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 01:42:22 »
ถ้าน้องแทนอยากได้คันที่ประหยัดคันเดียวไปเลย พี่แนะนำ altis 1.8 นะครับ มันดูประหยัด และพอที่จะนั่งสบาย
เงินที่เหลือค่าน้ำมัน แล้วยังเอาไปซื้อรถจักรยานยนต์ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 01:47:00 »
บอกคุณแม่ให้ซื้อมอเตอร์ไซค์ Suzuki Hayabusa คันเดียวเลยครับ อิอิ (ล้อเล่นนะฮะ)

ปล.จะว่าไปก็อยากได้เหมือนกันนะเจ้าฮายาบูซะเนี่ย สีแดงสวยมั๊กๆ >.<

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 10:45:30 »
วีโก้ที่ซื้อต่อจากน้าเงินทองไม่รั่วไหล + ซิตี้มือหนึ่งครับ ส่วนมอไซด์ก็โซนิคเหอะครับ ได้ขับของชอบเนี่ยดีครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 11:59:53 »

ตอนนี้ เรื่องรถยนต์ ผมอยากให้เป็นแบบนี้ครับ

Tiida 1.6S 688K + Navara Double Cab Calibre 6MT 723K
= 1.411 M

City Society V AT AS 661K + Navara D-Cab Calibre 723K
= 1.384 M

หรือ

Pajero Sport 2.5GT 2WD 1.149M + Civic EK มือ 2 230-280 K
= 1.379K-1.429K

เอ ราคาพอกัน แต่กรณี1,2 ได้รถใหม่ทั้งคู่
แต่กรณี 3 ได้รถใหม่หนึ่ง อีกคันเก่า แถมไม่รู้จะเดี้ยงกลางทางมั้ย??(ยิ่งทางที่แม่ผมใช้ไปทำงานนั้นค่อนข้างเปลี่ยว+อันตราย)

คราวนี้แบบไหนดีครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 12:17:14 »
city กับ navara ดูเหมาะสมที่สุดแล้วครับ

ได้ของดีอันดับต้นๆของกลุ่มตลาดแบบที่พี่จิมมี่บอกเลยครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 13:09:04 »
ผมขอมองแตกต่างนะครับ คือ เดินทางไกลผมอยากให้ตัดกระบะออกไปก่อน
ไม่ว่าจะเป็น 4 ประตูก็ตาม เนื่องจากไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่จริงๆก็ได้แหละครับ
แต่เห็นบอกต้องการรถที่ดีๆเวลาเดินทางไกล ยังไงกระบะก็คือกระบะนะครับ

ส่วน PJS นั้นดีกว่ากระบะเยอะอยู่เหมือนกันครับ
ถ้างบไม่เกิน 1.5M PJS+March ก็ไม่เกินนะครับแต่ลดเรื่องความสบายลงอีกนิด
โดย PSJ เป็น 2WD GLS + March e CVT ราคาก็ 989k+459k = 1.448M ไม่เกิน 1.5 ครับ
แถมได้เป็นรถใหม่ทั้งคู่ด้วยมาร์ชก็ไม่ต้องติดแก๊ส ประหยัดอยู่แล้ว ทางไกลก็ PJS

ส่วนตัวผมคิดแบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 15:35:26 »
มอไซต์ผมว่าเลือก Super 4 จบสุดครับในงบ 4 หมื่น แล้วยิ่งเป็น ตจว. ตำรวจน้อยๆ สบายครับ ซื้ออินวอยไม่ต้องใช้ทะเบียน ราคาตก 4 หมื่นนิดๆเท่านั้น
H.

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 15:37:21 »
เรื่องมอเตอร์ไซด์ ถ้างบไม่เกิน 4 หมื่นนี่คิดไม่ออกเลยครับ แล้วไม่เอาออโต้ด้วย เพราะถ้าเอาออโต้ผมว่า mio 115 ทรงตัวช่วง 60-100 ใช้ได้เลย ขับแล้วรู้สึกมั่นใจกว่า wave 110i อีก แล้วอีกอย่าง wave110i ประหยัดจิงแต่คุณภาพชิ้นส่วนการประกอบไม่ค่อยดีครับ

ทุกวันนี้ผมเวลามองจะซื้อมอเตอร์ไซด์สักคันผมจะมอง yamaha เป็นหลัก รองลงมาก็ suzuki ไม่ใช่เพราะแอนตี้ honda นะครับ แต่เพราะเอาของเพื่อนมาขับแล้วไม่พอใจ เครื่องวาวล์ดัง ชุดสีไม่ค่อยแน่น ผิดกับ yamaha ที่เคยใช้มาและใช้อยู่คือ mio 115 และ spark 135i ใช้มาแล้วประทับใจตลอดทั้งความแน่นของเครื่องและการประกอบครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 16:20:21 »

อ้อ....ลืมไป(ลืมบ่อยจังเว้ย...)

รถที่เล็กขนาด Nissan March ครอบครัวไม่ชอบครับ
และรถเก๋ง D-Segment ก็ไม่เอาครับ

กระบะ 4 ประตู ต้องดีมากๆแหละครับ ครอบครัวถึงจะสน

SUV ชอบหมด

นอกนั้น พอรับได้

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 16:31:13 »
Captiva คันเดียวเลยครับแนะนำ ... คุณแม่ขับไปทำงานได้ เอาไปต่างจังหวัดก็สบายหายห่วง ...

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 09:31:40 »
แนะนำรถจักรยานยนต์ละกันนะครับ Spark 135i หัวฉีดและกระบอกสูบไดอะซิล น่าจะตอบสนองได้ดีระดับหนึ่งครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 12:59:04 »
น้อง ฟอร์ 2.7 เอามาติดแก๊สสิ พอได้อ่ะป่าว อ่ะ  :o เหนคนใช้เยอะอยู่นา ใช้ถังโดนัทเอา ขยันเติมบ่อยๆ อิอิ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 20:14:17 »
ทำไมมีเงินสด ในงบ 1.5 ล้านอะครับ  ถ้าซื้อ2คันพร้อมกัน จะผ่อนไหวหรอครับ 

แนะนำ altis 1.6 1.8 คันเดียว แล้วเกบตังไว้เติมน้ำมันดีกว่า

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 13:50:05 »
แนะนำจักรยานยนต์ดีกว่า
sonic เก่าไปแล้วสตาร์ทยากนะครับ ราคา 35,000 แพงเวอรรรรรรรรรรรรรรรร์ สำหรับ รถปี 2006 ราคาควรอยู่ระหว่าง 20,000 - 25,000
wave 110! ประหยัดพอสมควร แต่คุณภาพ :P

ผมแนะนำถ้าใช้ดีใช้นาน ไม่คิดขายต่อ spark nano ครับ อยู่ในงบประมาณ ประหยัด ความเร็วปลายสำหรับรถเดิมอยู่ที่ 130 แล้วไม่เป็นงูเลื้อยเหมือน Honda wave
ถ้าเกินงบ ใช้ spark 135i ประหยัด ทน แรง

อย่ามอง bigbike นะครับ  ถ้ารถเก่าค่าบำรุงรักษาแพงกว่ารถยนต์นะครับ 3,000-4,000 Km เปลี่ยนน้ำมันเครื่องพร้อมกรองก็หลายร้อยแล้วครับ ราคาขึ้นอยู่กับระดับนมค.
ส่วนรถ Invoice ถ้าเส้นใหญ่ค่อยเล่น

สำหรับ Honda SF ระดับ 40k~ ได้ปี 93 เก่ามากแล้วครับ ถ้าไม่แต่งก็ไม่หล่อแล้วครับ คันเล็ก ขับง่าย เหมาะสำหรับมือใหม่ ต้นดี ปลายเหี่ยว
เอาแค่นี้ล่ะกัน  ;D 

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 15:22:19 »
มอเตอร์ไซต์ผมเชียร์ Sonic ครับ ขับมั่นใจกว่า
แต่จริงๆเคยใช้แต่ Honda Nova Dash ขี่สนุกมากๆ ลุยฝน ลุยลมสบาย   
Wave ผมเคยใช้สมัย Wave 100 มั้ง ไม่ค่อยชอบครับ เจอลมหน่อย เป๋ล่ะ ไม่ค่อยจะปลอดภัยเลยครับ
ฉะนั้น Wave รุ่นใหม่ๆ ทรงมันก็เดิมๆ ผมว่าเป๋เหมือนเดิมแหละครับ ผมว่านะ อย่าเลยครับ

ไม่ลองดู CBR มือสองเหรอครับ ราคา 35,000-45,000 บาท แรง!
 ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2011, 15:24:09 โดย udis »