ผู้เขียน หัวข้อ: ถูกใจ Nissan March แต่ ดันไปซื้อ Mazda 2 ซะงั้น  (อ่าน 6800 ครั้ง)

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
ถูกใจ Nissan March แต่ ดันไปซื้อ Mazda 2 ซะงั้น
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 22:34:25 »
ไม่มีอะไรหรอกครับ มาแจ้งความคืบหน้าเฉยๆ หลังจากที่ตั้งกระทู้บ่นว่าหาซื้อ มาร์ช ไม่ได้เลย

จริงๆ ตามหา Nissan March จนเจอครับ ไม่ได้รถทันที
แต่เซลรับปากว่า ภายใน 1 เดือน และระบุในใบจองชัดเจนว่าได้รถวันไหน
ถ้าไม่ได้รถตามสัญญา เอาเงินจองคืนได้เลย

แต่เจอลูกเล่นเซลที่ว่า ต้องเพิ่มเงินอีก 15,000 ค่า สเกิร์ต รอบคัน และฟิล์ม ลามีน่า
โดยเซลบอกว่า มันติดมาจากโรงงานอยู่แล้ว เอาออกไม่ได้
แต่ถ้าไม่เอาต้องรอรถนานหน่อย แต่ไม่เกินหนึ่งเดือน เพราะโรงงานไม่ค่อยผลิตตัวที่ไม่มีเสกิร์ตรอบคัน
ถ้าเอาชุดแต่งด้วย ก็สามารถรับปากได้เลยว่าไม่เกิน 2 อาทิตย์ ได้รถแน่นอน

ไม่รู้จะด่ายังไง หาเรื่องเอาเงินเพิ่มก็บอกมาตรงๆ ก็ได้
แต่ขายรถกันอย่างนี้ ก็ขอให้ !@#$%@# ละกันครับ

Nissan March ตัว Top ที่อยากได้
(เพราะมันมี Airbag+ABS ส่วนออพชั่นอื่นๆ เป็นประเด็นรอง ไม่ได้ให้ความสำคัญเท่าไหร่นัก
ตัว V ก็เลิกผลิตแล้ว ส่วนตัว EL ก็ไม่มี ABS จึงต้องซื้อตัว Top VL ครับผม)
ราคา 535,000 บาท
แต่ ต้องซื้อประกันชั้น 1 + พรบ + ค่าจดทะเบียนเอง รวมแล้วก็เกือบสองหมื่น

รวมแล้วราคาค่าตัวน้องมาร์ช จะพุ่งไปอยู่ที่ 545,000 บาท
(หรือถ้าหลงกลไปเพิ่มเงินค่าเสกิร์ตให้เซลก็จะเป็น 560,000 บาท)

แต่ Mazda 2 ตัวถูกสุด มี Airbag (ข้างเดียว) + ABS ราคาเพียงแค่ 564,000 บาท เท่านั้น
แถมยังมีของแถมทั้ง ประกัน + พรบ + จดทะเบียน (อันนี้ขอพิเศษ) แถมยังมี บำรุงรักษาฟรีอีก 2ปี
(และของแถมอีกเพียบ)

และที่สำคัญ มีรถให้เลย ไม่ต้องรอลุ้น

เพิ่มเงินอีกนิด ซื้อ Mazda 2 ดีกว่า

จาก Nissan March ก็เลยกลายเป็น Mazda 2 ด้วยประการเช่นนี้แหละครับ  ;D

(อ๊อ มาสด้า 2 ซีดานนะครับ)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: ถูกใจ Nissan March แต่ ดันไปซื้อ Mazda 2 ซะงั้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 22:38:25 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ
แล้ว March ตัว V เลิกผลิตแล้วหรอครับ?

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
Re: ถูกใจ Nissan March แต่ ดันไปซื้อ Mazda 2 ซะงั้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 23:00:07 »
ยินดีครับ กับรถใหม่ ไม่ได้น้องมีนา ก็ไม่เป็นไรครับ
อาจโชคร้ายหน่อยนะครับ ที่เจอคนขายไม่ค่อยดี

ของ (แฟน) ผม คนขายดี (เคยซื้อ Navara จากเขาเมื่อ 2 ปีที่แล้ว)
จองรุ่น Top VL CVT สีม่วงเงิน ได้ประมาณเกือบ 1 เดือน ก็ได้รถแล้ว
(คนขายบอกว่า เขามีโคว์ต้าพิเศษ สำหรับลูกค้าเก่ารับรถเร็วกว่าปกติ)
ซื้อที่สยามนิสสันเชียงใหม่ สำนักงานใหญ่ครับ (คนขายชื่อน้องอ้อย)
(จองปลาย ก.ย. 53 รับรถ ปลาย ต.ค. 53)....

ราคาไม่ลด แถมนิดหน่อย เท่าที่จำได้ มีค่าทะเบียน, พรบ., ส่วนลด
ประกันชั้น 1 5000.-, น้ำมัน 500.-, ปลายท่อ, ยางรองพื้น, ปลอกเข็มขัด
เสื้อยืด, แก้วน้ำ, พวงกุญแจ ฯลฯ ได้เพิ่มเงินติดฟิล์มรอบคันเอง (ประมาณ
4000.- ของ 3M รับประกัน 7 ปี) ...

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 23:48:36 »
ครับ
ผมไปถามที่โชว์รูม สยามกลการ เค้าเอาราคาตัว V ออกจากตารางแล้วครับ
เซลที่นั่นบอกว่า ตอนนี้เลิกทำตัว V แล้ว เลยเอาราคาออกครับ

ส่วนเซลที่คุย ที่บอกว่าเดือนเดียวได้รถเลย
ตอนแรกก็บอกว่า แถมฟิล์ม 3M ให้ด้วย

คุยไปคุยมา บอกว่า เค้าติดฟิล์มลามีน่า ออกมาจากโรงงานให้
ซะอย่างนั้น

แต่เนื่องด้วยราคา March กับ 2 ตัวถูกสุด มันใกล้กันมาก
จึงทำให้เปลี่ยนใจไปซื้อ มาสด้า 2 ได้ โดยไม่ยากครับ
อย่างน้อยก็ได้รถเครื่อง 1.5 และเบาะหลังนั่งสบายกว่า มาร์ช "นิดนึง" ครับ

ที่มาเอา 2 ซีดานเพราะว่า ตัว 5 ประตูนั้น คนที่จะซื้อเค้าบอกว่า มันเล็กไปครับ

ก็หวังว่า ซื้อมาสด้า คงไม่เจอ แจ็คพอตแตก เหมือน มิตซูฯ อีเอ็กซ์ ของผมนะครับ  :D :D

ออฟไลน์ sunny

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 00:42:08 »
ลักษณะนี้เป็นรถที่ติดตั้งอุปกรณ์แล้วแต่ลูกค้าเปลี่ยนใจไม่ออกรถในท้ายที่สุดน่ะครับ ทั้งลามิน่าทั้งเสกิร์ท ก็เลยบอกว่ามีรถให้เลยแต่ต้องเพิ่มเงินค่าเสกิร์ท(ซึ่งก็คงติดไปแล้ว) อย่างนี้ก็ต้องเข้าใจเซลส์นะครับ คงโดนรับคำสั่งมาว่าต้องช่วยกันดันออก ค่าเสกิร์ทที่ขอเก็บก็คงไว้โปะกับต้นทุนที่ติดมาแล้ว  แต่เซลส์เองก็ควรจะพูดควรจะบอกกันตรงๆเลย ลูกค้าสมัยนี้ฉลาดกว่าเซลส์เยอะ จะมาทำเนียนบอกว่าติดเสกิร์ทติดฟิล์มมาจากโรงงานเนี่ยนะ??  ไหวพริบไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ cu2nite

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 01:33:43 »
ติดฟิลม์ลามิน่า จากโรงงาน... ::)
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 04:07:59 »
เจอเซลล์แบบนี้ก็สมควรอดขายละครับ

เฮ้ออ

ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 08:59:48 »
ลักษณะนี้เป็นรถที่ติดตั้งอุปกรณ์แล้วแต่ลูกค้าเปลี่ยนใจไม่ออกรถในท้ายที่สุดน่ะครับ ทั้งลามิน่าทั้งเสกิร์ท ก็เลยบอกว่ามีรถให้เลยแต่ต้องเพิ่มเงินค่าเสกิร์ท(ซึ่งก็คงติดไปแล้ว) อย่างนี้ก็ต้องเข้าใจเซลส์นะครับ คงโดนรับคำสั่งมาว่าต้องช่วยกันดันออก ค่าเสกิร์ทที่ขอเก็บก็คงไว้โปะกับต้นทุนที่ติดมาแล้ว  แต่เซลส์เองก็ควรจะพูดควรจะบอกกันตรงๆเลย ลูกค้าสมัยนี้ฉลาดกว่าเซลส์เยอะ จะมาทำเนียนบอกว่าติดเสกิร์ทติดฟิล์มมาจากโรงงานเนี่ยนะ??  ไหวพริบไม่ไหวครับ

ผมว่าไม่นะครับ..เซลจะซัดค่าส่วนต่างมากกว่า..คือไปติดเสกิร์ทนอกศูนย์(ของก๊อป)มาให้แล้วคิดราคาศูนย์...ฟันเราเต็มๆ..ส่วนฟิมล์นี่ก็เช่นกันติดมาจากข้างนอกแล้วมาบอกว่าติดมาจากโรงงาน....มีโรงงานที่ไหนติดฟิมล์มาให้เลยบ้างละคับ...

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 12:02:56 »
ยินดีด้วยกับรถใหม่นะครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 13:04:32 »
เออ ผมว่า 2 ซีดานคุ้มค่าดีนะครับ

นอกจากประกันแล้ว ยังได้บำรุงรักษา 2 ปีอีก เยี่ยมไปเลย

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 19:14:43 »
ด้วยเหตุด้วยผล ผมว่า สองซีดาน โคตรคุ้มเลยครับ

เคยเชียร์ให้คนใกล้ตัวนี่แหละซื้อ แต่สุดท้ายไปจบกับซิตี้ เพราะชอบตัวรถมากกว่า  8)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 19:46:36 »
ผมว่า คิดได้คุ้มมากๆเลยล่ะครับ ถ้าผมเจอเหตุการณ์เดียวกัน ไม่รู้จะนึกแบบนี้ออกรึเปล่า ถ้านึกออกก็เอาแบบนี้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ 200cc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 19:51:12 »
"แต่ Mazda 2 ตัวถูกสุด มี Airbag (ข้างเดียว) + ABS ราคาเพียงแค่ 564,000 บาท เท่านั้น"

แหง่ม .. เดี๋ยวนี้รถเกียร์ธรรมดาเขาไม่นับกันแล้วเหรอท่าน ตัวล่างเกียร์กระปุก 535,000 ครับ

แซวเล่นครับ ผมใช้ซีดาน เกียร์กระปุก

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 20:06:12 »
ยินดีด้วยครับกับรถคันใหม่

คิดถูกแล้วครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 21:30:40 »
อืม...เปการคิดแหวกจากกรอบที่หลายๆคนคงคิดไม่ถึงจริงๆครับ (ผมก็เป็น 1 ในหลายๆคนนั้นด้วย)

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ  ;)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1