ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 13 มกราคม 2023  (อ่าน 2327 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid0mj8vNfwC9N9UpqVzWSbkGPE7KRJy4ouXpDDiDCrasT7HjbbTuUaLdWYaWpaYUHfSl&id=100064633334264

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2024, 13:31:29 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับทีมงาน วันนี้เพื่อนฝากมาถามว่าเมื่อเทียบค่าใช้จ่ายในการดูแลและซ่อมบำรุงระหว่าง Isuzu Mu-X เครื่อง 3.0 ลิตรกับ Nissan Kicks e-power ในระยะยาวแล้วคันไหนคุ้มค่ากว่ากัน รวมถึงราคาขายต่อด้วยครับ เพื่อนผมเข้าใจดีว่าคนละ segment กันแต่เขาก็อยากได้ความแรงของ Kicks กับทนทานเหมือน Mu-X

ปล. ในปัจจุบันนี้ Isuzu ถือว่าเป็นบริษัทรถยนต์เดียวของญี่ปุ่นที่ผลิตเฉพาะเครื่องยนต์ดีเซลเท่านั้นใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
สวัสดีครับ พึ่งรับรถ Everest Titanium 4x2 มาแต่รู้สึกพวงมาลัยเบาไปตอนขับเกิน 100
ขับใช้งานทั่วไปในต่างจังหวัดความเร็ว 80-120 ครับ ปัญหาคือคุณแม่ที่นั่งเบาะหลังรู้สึกเมารถเวลาขับเปลี่ยนเลนบ่อยๆ ควรแก้ที่โช้ค หรือยางครับ
1. ถ้าเป็นโช้คเปลี่ยนไปตัวไหนดีครับ
2. ถ้าเป็นที่ยางไปยางตัวไหนดีครับ (ยางติดรถเป็น Goodyear Wrangler Territory HT 255/55 R20)
3. หรือต้องเปลี่ยนเป็นล้อ 21" เหมือนตัว Platinum ครับ เคยได้ยินพี่จิมพูดว่าเซ็ตติ้งพวงมาลัยนี้พอมาอยู่บนตัว Platinum แล้วขับดีขึ้นมาก
4. ใช้ไปซักพักเดี๋ยวก็ชิน ทั้งคนขับคนนั่งครับ
คันเดิมเป็น Ranger Wildtrak 3.2 ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pat643

• **
บริษัทญี่ปุ่นค่ายไหนมีวี่แววจะตามเทคโนโลยี EV ของจีนได้ทันบ้างไหมและเมื่อไหร่ครับ

เห็น Honda EV ที่กำลังจะออกแล้วผิดหวัง ยังใช้โครงตัวน้ำมันมาดัดแปลงเอาอยู่เลย ที่ชาร์จก็ยังอยู่ด้านหน้า ราคาก็ไปไกล

ออฟไลน์ ck_win

เสาร์ที่แล้วเห็นมีคุยเรื่อง Autobacs เลยเอาโปรมาบอกครับ
ทาง Autobacs เฉพาะที่เปิดสาขาใหม่จะมีโปรยาง 2 แถม 2 ซึ่งราคาที่ขายต่อเส้นจะแพงกว่าร้านยางทั่วไปราวๆ 20-25% แต่ถ้าได้โปรนี้ยังไงทั้งชุดก็ถูกกว่าครับ ลองเข้าไปดูในเพจ fb ของ Autobacs Thailand บ่อยๆ จะมีทยอยเปิดสาขาใหม่เป็นระยะครับ ตอนนี้ที่เห็นมี กิ่งแก้ว ราชพฤกษ์ ระยอง สมุทรสงคราม หัวหิน ลองโทรสอบถามแต่ละสาขาดูก่อนว่ายังมียางไซส์ที่ต้องการอยู่หรือเปล่า ผมไปเปลี่ยน 225/55R18 Alenza001 สัปดาห์ 42/23 ได้มาชุดละ 15,800 บาท ขับดี๊ดีแฮปปี้เลยครับ

ป.ล. เห็นจารย์บาสเตรียมปล่อย Forester แล้วจะไปคันไหนต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2024, 14:12:59 โดย ck_win »

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ จากสัปดาห์ที่แล้วที่ผมได้ถามถึงรถ Nissan Teana J32 ที่วิ่งแค่ 34,000 km. กว่าๆ พอดีคันนี้คอนโซลหน้ารถแตกลายงา พี่ๆพอจะมีร้านที่แนะนำรับซ่อมหน้าคอนโซลรถแถวบางนาไหมครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2024, 13:56:25 โดย Angelo Ford »

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ทีมงานมีแผนที่จะนำ Ora Good Cat ver.ที่ผลิตในประเทศไทยมารีวิวใหม่ไหมครับ (ทีมงานคิดว่า Ver.ไทย จะสร้างความบาดเจ็บให้พี่จิมมี่น้อยลงกว่าเดิมไหมครับ)
ปล.เห็นเพจนึงจัวหัวรีวิว Nissan Ariya โพสต์ว่า สวยเหรอ..ไม่ขายยย..แวบแรกคิดว่าเป็นเพจ HLM.เลยครับ อีกหน่อยคิดว่าน่าจะมี กำำำำำไร...!!! หนีปายยยย!!!!..ยอดเยี่ยม..ยิ่งใหญ่..เกรียงไกรตามมาแน่นอนครับ 55+
จริงๆเลือกเสพได้ ผมจะอ่าน บทความ HLM ก่อนที่อื่นครับ(แต่บางทีมาช้าเลยต้องอ่านอันอื่นแก้ขัดไปก่อน) ง่ายอย่างแค่ระยะการวิ่งจริงของรถไฟฟ้า ผมสังเกตว่า น่าจะมี HLM ที่จะพยายามเสนอระยะการวิ่ง แบบ WLTP เป็นหลัก ซ฿งส่วนตัวผมคิดว่าเป็นความซื่อตรงต่อผู้อ่านครับผม...เจ้าอื่นชอบนำเสนอ NEDC ใหเดูวิ่งได้เวอร์ๆคนอ่านเข้าใจผิดจากความเป็นจริงได้ง่ายครับ

สวัสดีครับพี่ๆ คือผมใช้ altis หน้าแบน (2012) อยู่ ตอนนี้โช็คเดิมสู่ขิตเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ตอนนี้มองเป็น Monroe oe spectrum อยู่ ตัวนี้เป็นไงบ้างครับ เมื่อเทียบกับ โช็คเดิม ขอบคุณล่วงหน้าครับ
SuppaygrandB

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
เรียนพี่จิม
ขอบพระคุณเรื่องนิสสัน NV มากครับ
จะรออ่านครับ บทความของพี่จิม เป็นอะไรที่สร้างความเพลิดเพลินในการอ่านครับ ดีกว่าการทำเป็นวิดีโอมาก
ปัญหาที่อยากถามเพิ่มคือ
ในกรณีรถ city gn ฮอนด้าคิดอย่างไรถึงไม่นำ Global model อย่าง Jazz (GR) ใหม่มาขาย
โดยเลือกที่จะพัฒนา city hb แทน
ทั้งที่มองในสายตาผู้บริโภคทั่วไปแล้ว น่าจะต้องมีเงินลงทุนพัฒนามากกว่า เอาโมเดลตลาดโลกมาขาย
อะไรเป็นปัจจัยสำคัญ ผมเชื่อว่าต้องมีมากกว่า รถไม่สวยถูกใจคนไทย หรือเอากำไรมากขึ้น
อีกอย่างคือ เรามีความเชื่อกันตลอดมาว่า model ท้องถิ่น คุณภาพเป็นรองโมเดลตลาดโลก (คือลดต้นทุนนั่นล่ะ)
พี่จิมพอจะออกอากาศได้ไหมครับ ถ้าไม่กระทบความมั่นคงของเว็บ
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
แนะนำโทรศัพท์ไมเกิน หมื่นห้า ให้ด้วย ไม่ได้เล่นเกมส์ ไม่เน้นถ่ายรูป เน้นเสรียฐ ขอเป็น Android ครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
Toyota altis 1.6 G 2022 มีdefect เกี่ยวกับหม้อน้ำไหมครับพอดีaltis ของคุณแม่อยู่ดีๆๆก็น้ำในถังพักหายไปหมดเลย (เช็คตอนเครื่องเย็นนะครับ) เลยเติมเข้าไปจนถึงขีดmax แต่ปรากฏว่าผ่านไปประมาณ1เดือนน้ำในถังพักเหลือครึ่งเดียวเลยเอาเข้าศูนย์Toyota ในสุพรรณบุรี แต่ปรากฏศูนบอกว่าปกติเลยอยากจะถามพี่ๆว่ามันปกติจริงหรอครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2024, 14:11:41 โดย ชอบเทสล่าเเต่ไม่กล้าใช้ »

ถ้าดีลเลอร์เดียวกันแต่ขายรถหลายแบรนด์ มาตรฐานการบริการจะเป็นมาตรฐานเดียวกันมั้ยครับ แถวบ้านผม Nissan Mazda Ford เป็นดีลเลอร์เดียวกันครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
คุณน้าให้หารถ b-seg / eco car มือสองใหม่ๆ ให้รุ่นไหนก็ได้ งบ 4 แสนบาท
ใช้งานแค่ในเมือง ไปห้าง ไปซื้อของ ทำธุระส่งส่งของเล็กๆ น้อยๆ
ผมอยากหารถดูแลง่ายๆ ให้ เพราะใช้ยาวๆ แน่นอน ที่เล็งไว้มี

1.Honda Jazz (GK)
2.Honda City 1.0 Turbo
3.Suzuki Swift
4.Mazda 2 1.3 เบนซิน

ไปตัวไหนดีครับ?
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ miracle2

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ฟังเมือสัปดาห์ก่อนเกี่ยวกับ Toyota Majesty ว่าคงกลับมาขายต่อ ขอถามเพิ่มเติ่มว่า config เบาะนั่งชัดเจนว่าจะเป็นแบบบทความที่เคยลงปีที่แล้วใช่ไหมครับ คือจะไม่มีเบาะ ottoman แบบ alphard ในแถวสองแล้ว แต่จะเปลี่ยนเป็นเบาะแบบมีที่วางแขนพับได้ในแถว 2 กับ 3 แทนใช่ไหมครับ แล้วมันยังจะมาเป็น 11 ที่นั่งป้ายฟ้าเหมือนเดิมหรือเหลือแค่ 10 ที่นั่งครับ ปล. เห็นราคามือสองรุ่นนี้ตั้งขายลดลงมากัน 3-4 แสนเลยครับ หลังในรายการพูดถึง แต่ก้อยังไม่ค่อยสมเหตุสมผลอยู่ดี

ปล. 2 เรื่องกองอวยรถไฟฟ้านี่ผมก้อเพิ่งสังเกตว่า คลับรถตู้ Alphard killer ทำไมมีคนเคยใช้ Alphard30 รุ่น v6 3.5 มาอวยว่าประหยัดไปมาก มากจนผิดสังเกต กับคลับซีดานไฟฟ้า 3.8วิจะมีคนเคยใช้ eclass กับ 5-series เยอะมากกก มาชมว่ารถดีพอๆกันเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

สนใจ Honda CR-V G.5 ดีเซล มือสอง แต่ได้ข้อมูลมาว่าราคาเกียร์ สามแสน เทอร์โบ แสนห้า ข้อมูลนี้ถูกต้องไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2024, 14:35:53 โดย Harem »

ตอนนี้สนใจอยากได้ Juke F15 มาเก็บยาวสักคันครับ มีอะไรที่ต้องระวังบ้าง อะไหล่ในอนาคตพอหาได้ไปอีกนานไหมครับ หรือว่ามีรุ่นอื่นที่เป็นกึ่งๆ Fashion car พอจับต้องได้ พี่ๆมีพอแนะนำไหมครับ อยากหามาเก็บสักคัน ขอบคุณครับ
{

ออฟไลน์ autopurely

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ปี 2024 นี้ ถ้ามีงบล้านนิดๆ ระหว่าง kick ตัวใหม่ กับ corolla cross ตัวใหม่ อยากทราบว่าพี่ๆจะเลือกคันไหน เพราะสาเหตุอะไร แล้วจะเอามาเปลี่ยนอะไรเพิ่มเติมบ้างครับ เช่น ยาง หรือ เบรค ปล. Cross มา กพ. แล้ว kick มาเดือนไหนครับ

ออฟไลน์ Glazy

มีอู่ที่ซ่อมเบรคแนะนำมั้ยครับ พอดีเห็บหมาเบรคแล้วแปลกๆ (กดลึก+บางทีสั่น)
ปล.เห็นคนถามเรื่องโทรศัพท์ ถ้าแนะนำก็ Samsung ตระกูล A ครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
1.อยากรู้ว่า Nissan Xtrail บทรถเทรเลอร์ที่มีสมาชิกถ่ายลงในกลุ่ม Nissan Kicks มันมายังไงครับ เป็นการขายที่ประเทศเพื่อนบ้านโดยใช้ไทยเป็นทางผ่านเฉยๆไม่ได้ประกอบไทย หรือว่าตอนนี้ประกอบไทยแล้วแต่ส่งออกอย่างเดียวครับ
2.คุณพ่อมีแพลนอาจจะเปลี่ยนรถประมาณกลาง-ปลายปีนี้ เป็น Suv เพราะพ่อชินกับรถสูงมาตลอด ทั้ง Freelander Innova CX8 พอเอา Camry มาขับ พ่อรู้สึกว่ากะระยะยาก ทัศนวิสัยไม่ดี ลุกเข้าออกก็ลำบาก แถมชายหน้ากันชนขูดพื้นทางลาดทุกวัน วันละ1-2รอบ เหมือนขับที่ขูดมะพร้าวติดล้อ Coconut Mobility
พอมองตัวเลือกในตลาดแต่ละคัน CX5ก็แซยิดมาแล้วหลายพรรษา Forester ก็ยังไม่มั่นใจในระยะยาว ส่วน CRV ตัวรถโอเคแต่อาจจะติดภาพลักษณ์รถแม่บ้าน Soccer Mom เวอร์ชั่นไทยไปหน่อย ถ้า Xtrail มาจริง ก็น่าจะเป็นตัวเลือกแรกเลยครับ พอจะประมาณการณ์ได้ไหมครับว่ามาไทยประมาณช่วงไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2024, 15:42:26 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ Mr.B

• Newbie
  • *
ขออนุญาตสอบถามครับ รถเบนซินที่วิ่งใช้งานในเมื่อง ใช้น้ำมันตัวไหนคุ้มค่าสุด และ รถวิ่งทางไกล ใช้น้ำมันตัวไหนคุ้มสุดครับ ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
สวัสดีครับ ทีมงานทุกท่าน

อยากทราบว่ากลุ่มรถ PPV บ้านเรา ผู้ผลิตเคยมีแนวคิดที่จะออกรุ่น 4 ที่นั่ง โดยที่นั่งแถวสองเป็นแบบ Captian Seat
และลดความสูงของรถลง เน้นนั่งมากกว่าลุย อารมณ์รถ SUV ให้เจ้าพ่อนั่งอะไรงี้ครับ (ถึงส่วนตัวจะคิดว่า ไม่น่าจะคุ้มเพราะคงจะขายได้น้อย)

ปล. ตอนนี้ XV ราคาพิเศษ ล้านมีทอนกลับมาอีกแล้ว แอบหวั่นไหวยิ่งนัก
แต่ภรรเมียไม่อนุมัติก็เลยอดไปครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2024, 14:29:25 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Mr.CeeVine

• Newbie
  • *
สวัสดีวันเด็กครับ พี่ๆ HeadlightMag ทุกท่าน มีเรื่องจากจะรบกวนสอบถามครับ ปีนี้คุณแม่อายุครบ 60 ว่าจะทำพวกประกันสุขภาพให้ท่าน พอจะมีประกันเจ้าไหนแนะนำไหมครับ เป็นประกันสุขไปเลย หรือประกันชีวิต+ประกันสุขภาพแบบไหนดีกว่ากันครับ ดอกเบิ้ยประกันตกปีละประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

ORA Good Cat ประกอบในไทย พี่ๆคิดว่า ดีกว่ารุ่นนำเข้าจากจีนหรือไม่

ส่วน BYD Dolphin นั้น พี่ๆคิดว่าจะประกอบในไทยช่วงไหนของปี 2024
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ Tachpol Corolla user

• Newbie
  • *
อยากให้พี่จิมมี่วิจารณ์รถรุ่นนี้หน่อยครับ
Honda Civic Fd 1.8 ปี2007 พอดีแม่จะส่งต่อให้ผมใช้ในปีหน้าครับ อยากทราบเรื่องการขับขี่ภาพรวมครับ เคยขับอยู่สั้นๆไปหน้าปากซอย เลยไม่รู้ฟีลลิ่งรถ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ aodz

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ทีมงาน HeadlightMag
วันนี้ มีเรื่องรบกวนสอบถาม 2 เรื่อง
1.   เพื่อนกลับจากอเมริกา วางแผนมาใช้ชีวิตที่ อ.ปาย ต้องการใช้รถกระบะขับสี่  อยากได้ภายในกว้างขวางหน่อย แต่กังวลเรื่องการใช้ระยะยาว (มากกว่า 5 ปี) ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับ ว่ามีความแตกต่างอย่างไรในการใช้งาน กำลังเครื่องยนต์ ช่วงล่าง การดูแลรักษา การรับประทานน้ำมัน ศูนย์บริการที่ อ.ปาย พื้นฐานชอบ ford แต่กลัวศูนย์ ค่าอะไหล่
-   ISUZU
-   Toyota
-   Ford
-   Nissan
2.   Mazda CX5 2.5S ใช้งานไปแล้ว 130,000 กม. ไปเปลี่ยนโช้คและอุปกรณ์ประกอบต่าง ๆ มา ใช้ Monroe OE Spectrum รู้สึกว่ามันกระด้างกว่าเดิม พอดีกับยางก็หมดอายุล่ะ (ใช้มา 4 ปี) เลยไปเปลี่ยน Michelin Primacy 4 SUV Plus 225/55/R19 อาการสะเทือนดีขึ้นมาก แต่ยังดีด เวลาตกหลุม หรือวิ่งถนนที่ขรุขระ ไม่เรียบ นั่งไม่สบาย ขอคำแนะนำว่าจะแก้ไขอย่างไรต่อไป 1.ถอดโช้คเปลี่ยนใหม่ หรือ 2.เอาไปให้ร้านซ่อมโช้ค (ไม่ใช่ร้านขายโช้ค Monroe) ปรับความหนืดใหม่
ปล. Michelin Primacy SUV plus มีบุคลิกการใช้งานอย่างไรครับ เหมาะกับ CX5 หรือเปล่า

ออฟไลน์ Couldy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สอบถามจะติดฟิล์ม bmw 330e f30  เน้นไม่มืดไปไม่สว่างไปเเต่ในรถไม่ร้อน มียี่ห้อไหนรุ่นไหนเเนะนำบ้างครับ บ้านอยุ่เเถวๆอ่อนนุช พี่ๆมีร้านไหนเเนะนำบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ classicpong

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทีมงานครับ รบกวนแนะนำศูนย์โตโยต้าที่ทำสีดีๆ ย่านพระราม2หรือระแวกอื่นในกทม.ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AZMVI

กำลังหายางใหม่เปลี่ยนครับ ใส่กับ Chevrolet Aveo ตอนนี้มียางเป็นตัวเลือกในใจดังนี้

มิชลิน ENERGY XM2 PLUS

บริจสโตน ECOPIA EP300

พิรารี่ Cinturato P1

ขับไม่เกิน 100 ขับไม่ไกลประมาณ 20-30 กิโล ใช้รถน้อย 2-3 ครั้ง/สัปดาห์ เลือกใช้ยางตัวไหนดีครับ หรือพี่ ๆ มียางรุ่นอื่นแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ (เน้นนุ่ม+รีดน้ำได้ดี)

ออฟไลน์ GIFT.T

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆ ประชาสัมพันธ์สำหรับเพื่อนสมาชิกผู้อ่าน HML ที่ยังถือกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ของสินมั่นคงอยู่ครับ แนะนำให้ซื้อประกันกับบริษัทอื่นโดยไม่ต้องรอให้ของเดิมหมดอายุ ให้ซื้อคร่อมไปเลย อย่าไปเสียดายค่าเบี้ย เพราะสถานการณ์ของสินมั่นคงตอนนี้ หากรถของคุณเกิดอุบัติเหตุ เมื่อเข้าซ่อมที่อู่ มีโอกาสสูงที่อู่จะไม่รับซ่อมหากท่านไม่สำรองจ่ายค่าซ่อมให้กับอู่ก่อน ถ้าท่านสำรองจ่ายไปก่อน ก็มีโอกาสสูงงงมากๆ ที่จะไปเรียกร้องค่าซ่อมคืนจากสินมั่นคงไม่ได้ เพราะตอนนี้เฉพาะค่าสินไหมคงค้างเฉพาะในส่วนประกันโควิดก็ประมาณ 30,000 ล้านบาทแล้ว แนะนำให้ซื้อประกันที่อื่นทับกันไปเลยครับ ไม่อย่างนั้นมีโอกาสสูงที่จะต้องจ่ายค่าซ่อมเองหากเกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ กระบะกลัวโค้ง

• Newbie
  • *
   สวัสดีทีมงานครับ  หลังจากที่ได้ดูริวิว Mazda3 และไปลองนั่งเบาะหลังมาแล้ว เลยสงสัยว่า ที่มาสด้า3ด้านหลังเล็กกว่ารถทั่วๆไป เพราะน่าจะตั้งใจออกแบบเอาใจเบาะหน้าสำหรับคนขับ / ผู้โดยสารด้านหน้าหรือเปล่าครับ