ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องน้ำมันเบนซินที่ตอนนี้มือใหม่มากๆ  (อ่าน 2580 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านใช้แต่เก๋งดีเซลยุโรปตราดาวเนื่องจากผู้ใหญ่ทางบ้านติดตราดาวไม่ยอมเปลี่ยนค่ายเลย ก็เติมดีเซลพรีเมี่ยมกันตลอดจนถึงคันล่าสุดที่เป็น Euro 6 ก็ย้ายจากเซลมาเติม บางจากเนื่องจากเป็นน้ำมัน Euro 5 ใช้มาไม่เคยมีปัญหาเครื่องยนต์สักคันแต่มีปัญหาจุกจิกอย่างอื่นแทนในรุ่นใหม่ๆ เป็นเหตุให้ค่อยๆพูดกับผู้ใหญ่แล้วถอยค่ายใบพัดฟ้ากับสี่ห่วงปีที่แล้วเดือนธันวาคมในงาน ซึ่งฝาถังเขียน E5, E10, E20 เราก็งงไปอ่านในคู่มือของใบพัดก็บอกแนะนำเติมปั้มเซลโอเคไม่ติดเพราะปกติก็เติมอยู่แล้ว แต่ไม่ได้อธิบายว่า E ตามด้วยตัวเลขหมายความว่าอย่างไร ส่วนเซลบอกให้เติม 95 ณ ตอนนี้เราก็เติมแต่ 95 พรีเมี่ยมของเซล เลยอยากถามว่า
1. เบนซิน 95 จำเป็นต้องพรีเมี่ยมไหม เพราะปกติดีเซลเติมพรีเมี่ยมตลอด ไม่แน่ใจว่าเบนซินควรด้วยไหม ถ้าไม่จำเป็นก็ประหยัดไปได้เยอะเลย
2. เติมปั้มไหนกันบ้าง จากที่ศึกษาอ่านกระทู้เก่าๆในนี้แนะนำคาลเท็กกับพีทีไหมนะถ้าจำไม่ผิด
3. นอกจาก 95 เติม E20 ได้ไหม เห็นบางจากมี 97 เติมได้ไหม

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

1. แล้วแต่สะดวก จะพรีเมี่ยม หรือไม่  รถวิ่งได้หมด

2. แล้วแต่ ความเชื่อ  ความรู้สึก แต่ละบุคคล

3. ถ้าคู่มือ ระบุว่าเติม e20 ได้   ก็เติมได้      น้ำมันตัวพรีเมียม เป็น e10   ที่ใส่สารเพิ่มประสิทธิภาพเข้าไป

แล้วแต่สูตร แต่ละยี่ห้อ   สะดวกใจ ใช้อันไหน ก็ตามสบาย   ถ้าเติม ออกเทนไม่ต่ำกว่าที่เครื่องต้องการ

ยังไงก็ไม่พัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2024, 20:28:04 โดย kez »

ออฟไลน์ shando

1.ไม่จำเป็นครับ
2.แล้วแต่ชอบเลย ผมเติมบางจากเป็นหลักเพราะถูกสุด+แถมน้ำ
3.ถ้าฝาถังเขียนว่าe20ก็เติมได้ 97ก็เติมได้

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
C-Class ตัวที่แล้ว (เครื่อง M274 2.0) ที่บ้านผมเดิมแต่เบนซิน 95 ตลอด

อีกคัน Subaru Legacy Turbo ซื้อตั้งแต่ปี 2013 ที่บ้านก็เติมเบนซิน 95 ครับ (บางช่วงผมเอามาใช้เอง ผมเดิม Gasohol 95)

แต่คันที่ผมใช้เองปัจจุบัน 530e ผมเติม Gasohol 95 ครับ แต่ว่าไม่ค่อยได้เติม น้ำมันในถังน่าจะเติมตั้งแต่ต้นปีที่แล้ว
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
1. ไม่จำเป็น ของเบนซินจำแค่ว่าเติมได้ถึงแค่ไหน E20, E85 ถ้าขี้เกียจจำก็โซฮอลล์ 95 ปกติไม่ต้องคิดมาก (จริงๆ E85 หลังๆก็หาเติมยากละ)
2. ยี่ห้อไหนก็ได้ยกเว้นดวงไฟ เดี๋ยวนี้บางจากกับเอสโซ่ก็โรงกลั่นเดียวกันแล้ว พีทีไม่มั่นใจโรงกลั่นไหน ส่วนหอยก็ของหอย
3. เติมได้แต่ไม่จำเป็น

ออฟไลน์ tom46

ที่ฝาถังเขียนไว้ E ต่างๆจะหมายถึงแบบนี้ครับ เขาจะเป็นน้ำมันที่ออกมาให้เติมทดแทน เบนซิน 95 เพียวๆ ได้ครับ

E10 หรือ โซฮอล์ 95 คือน้ำมันที่เอาน้ำมันเบนซิน 95 เพียวมาผสม เบนซิน95 อัตรา 90 % ส่วนผสมอื่นอีก 10 % ส่วนจะใช้ตัวถูกตัวแพงก็แล้วแต่กำลังทรัพย์ครับ ตัวแพง ของโซฮอล์ 95 ก็ให้ดูที่ราคา ราคาเขาจะพอๆกับเบนซินเพียว 95 ที่ลิตรละ 40 กว่าบาทครับ ตอนนี้ที่เห็นจะมี 3 ค่าย บางจาก ใช้ชื่อ 97 เชลล์ ใช้ชื่อ v power ปตท ใช้ชื่อพรีเมียม

E20 คือน้ำมันแบบ E10 ข้างบนแต่เพิ่มส่วนผสมจาก 10% มาเป็น 20%

ออกรถใหม่ ถ้าเป็นรถที่มีมอเตอร์ไฟฟ้าด้วย ก็เติม เบนซิน 95 เพียว ที่ลิตร 40 กว่าบาท ไว้ดีกว่าครับ เพราะ คงไม่ได้เติมบ่อยๆ รถที่ไม่ได้เติมน้ำมันบ่อยใช้เบนซินเพียวจะดีกว่า ตรงที่คงที่กว่า ไม่ค่อยวูบวาบเหมือนโซฮอล์

เบนซิน 95 เพียว ตอนนี้ที่เห็นก็มี ปตท พีที คาร์เท็กซ์ ถ้าเอาน่าเติมสุดก็ของ คาร์เท็กซ์ ครับ

ถ้ายังเป็นเครื่องยนต์ปกติ ไม่มีระบบมอเตอร์มาช่วย ก็เติม โซฮอล์ 95 เอาครับ เพราะต้องเติมกันเป็นประจำอยู่แล้ว ส่วนจะชอบค่ายไหน ตัวถูกตัวแพง ก็ตามสะดวกครับ

แต่ถ้าไม่ติดเรื่องงบประมาณ จะเติมเบนซิน 95 เพียวก็ได้ครับ เบนซินเพียว จะดีตรง วิ่งทางไกล จะได้กิโลที่มากกว่าครับ แต่ในเมืองจะเปลืองเพราะในเมืองรถติด การเผาไหม้ก็จะหนักไปทางเผาน้ำมันทิ้งครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• **
ที่ฝาถังเขียนไว้ E ต่างๆจะหมายถึงแบบนี้ครับ เขาจะเป็นน้ำมันที่ออกมาให้เติมทดแทน เบนซิน 95 เพียวๆ ได้ครับ

E10 หรือ โซฮอล์ 95 คือน้ำมันที่เอาน้ำมันเบนซิน 95 เพียวมาผสม เบนซิน95 อัตรา 90 % ส่วนผสมอื่นอีก 10 % ส่วนจะใช้ตัวถูกตัวแพงก็แล้วแต่กำลังทรัพย์ครับ ตัวแพง ของโซฮอล์ 95 ก็ให้ดูที่ราคา ราคาเขาจะพอๆกับเบนซินเพียว 95 ที่ลิตรละ 40 กว่าบาทครับ ตอนนี้ที่เห็นจะมี 3 ค่าย บางจาก ใช้ชื่อ 97 เชลล์ ใช้ชื่อ v power ปตท ใช้ชื่อพรีเมียม

E20 คือน้ำมันแบบ E10 ข้างบนแต่เพิ่มส่วนผสมจาก 10% มาเป็น 20%

ออกรถใหม่ ถ้าเป็นรถที่มีมอเตอร์ไฟฟ้าด้วย ก็เติม เบนซิน 95 เพียว ที่ลิตร 40 กว่าบาท ไว้ดีกว่าครับ เพราะ คงไม่ได้เติมบ่อยๆ รถที่ไม่ได้เติมน้ำมันบ่อยใช้เบนซินเพียวจะดีกว่า ตรงที่คงที่กว่า ไม่ค่อยวูบวาบเหมือนโซฮอล์

เบนซิน 95 เพียว ตอนนี้ที่เห็นก็มี ปตท พีที คาร์เท็กซ์ ถ้าเอาน่าเติมสุดก็ของ คาร์เท็กซ์ ครับ

ถ้ายังเป็นเครื่องยนต์ปกติ ไม่มีระบบมอเตอร์มาช่วย ก็เติม โซฮอล์ 95 เอาครับ เพราะต้องเติมกันเป็นประจำอยู่แล้ว ส่วนจะชอบค่ายไหน ตัวถูกตัวแพง ก็ตามสะดวกครับ

แต่ถ้าไม่ติดเรื่องงบประมาณ จะเติมเบนซิน 95 เพียวก็ได้ครับ เบนซินเพียว จะดีตรง วิ่งทางไกล จะได้กิโลที่มากกว่าครับ แต่ในเมืองจะเปลืองเพราะในเมืองรถติด การเผาไหม้ก็จะหนักไปทางเผาน้ำมันทิ้งครับ

ขอบคุณครับ และก็ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

ออฟไลน์ Edwardsella

• **
ที่บ้านใช้ w204 เครื่อง C-180 นะครับ เติมโซฮอล 95 ตลอด แต่จะมีปัญหาเวลาเติมของ ปตท ตัวไม่พรีเมียม ไฟเครื่องจะโชว์แล้วก็เครื่องสั่น test ดูหลายครั้ง เข้าอู่ไปหลายทีจนแน่ใจว่าใช่แน่ ๆ
ปัจจุบันเติมของ เชลล์ ESSO ปตทตัวpremium 95 ครับ ไม่เคยมีปัญหาอีกครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เรื่องมาตรฐาน Euro กับ น้ำมัน แยกเรื่องก่อนครับ

ปั้มที่คุณเติมประจำ หรือ เซลล์ แนะนำให้เติม มันยังเป็นน้ำมันมาตรฐาน Euro4 อยู่เลย (เพราะ Euro5 ในบ้านเรามีแค่ 2 เจ้าที่ทำ)

ส่วนว่า อยากเติมพรีเมียมไหม ผมว่าแล้วแต่ความเข้าใจและกำลังเงินครับ ถ้าไม่ได้เดือดร้อน ก็เติมเบนซิน 95 ไปเลยก็ได้

ถ้าลดลงมาหน่อย ก็เติมโซฮอล 95 (E10) แทน ก็ได้ครับ (ผมก็เติมตัวนี้ แต่ค่ายใบพัดนะ)

หรือประหยัดหน่อยก็เติม โซฮอล 91 (E10) ผมก็เห็นเขาเติมกันนะ

แต่ โซฮอล E20 คน(ใช้ยุโรป) เขาจะไม่ค่อยเติมกัน ถึงรถบอกเติมได้(แต่บางคันไม่ได้ระบุว่าเติมได้)

ออฟไลน์ oryor

เรื่องมาตรฐาน Euro กับ น้ำมัน แยกเรื่องก่อนครับ

ปั้มที่คุณเติมประจำ หรือ เซลล์ แนะนำให้เติม มันยังเป็นน้ำมันมาตรฐาน Euro4 อยู่เลย (เพราะ Euro5 ในบ้านเรามีแค่ 2 เจ้าที่ทำ)

ส่วนว่า อยากเติมพรีเมียมไหม ผมว่าแล้วแต่ความเข้าใจและกำลังเงินครับ ถ้าไม่ได้เดือดร้อน ก็เติมเบนซิน 95 ไปเลยก็ได้

ถ้าลดลงมาหน่อย ก็เติมโซฮอล 95 (E10) แทน ก็ได้ครับ (ผมก็เติมตัวนี้ แต่ค่ายใบพัดนะ)

หรือประหยัดหน่อยก็เติม โซฮอล 91 (E10) ผมก็เห็นเขาเติมกันนะ

แต่ โซฮอล E20 คน(ใช้ยุโรป) เขาจะไม่ค่อยเติมกัน ถึงรถบอกเติมได้(แต่บางคันไม่ได้ระบุว่าเติมได้)

91 E10 อย่าไปหาเติมนะครับ ค่า Octane มันไม่ถึง เสี่ยงเครื่องน๊อคได้

รถยุโรปส่วนใหญ่ Min Octane 95 ครับ Octane 91 ไม่เคยเห็นเลย ทั้งตราดาว สี่ห่วง แล้วก็ใบพัด

BMW / Min Octane 95 แล้วก็ Max Ethanol E25
เติมได้แค่ เบนซินล้วน 95, E10 Premium 95, E10 Premium 97, E20

สี่ห่วง / Min Octane 95 แล้วก็ Max Ethanol E10
เติมได้แค่ เบนซินล้วน 95, E10 Premium 95, E10 Premium 97

• **

ขอบคุณครับ ที่ว่าเติม ดีเซลพรีเมี่ยม Euro 5 คือเติมบางจากครับ เพราะก่อนหน้านี้ยังไม่มีน้ำมัน Euro 5 ในประเทศเราจึงเติมแต่ shell (Euro 4) เพราะดีสุดแล้ว ณ ตอนนั้น แต่พอเปลี่ยนมาใช้เบนซินเลยงงตรง E5, E10, E20 ที่ฝาถังแต่จากที่อ่านตอนนี้เข้าในมากขึ้นละครับ

• **

91 E10 อย่าไปหาเติมนะครับ ค่า Octane มันไม่ถึง เสี่ยงเครื่องน๊อคได้

รถยุโรปส่วนใหญ่ Min Octane 95 ครับ Octane 91 ไม่เคยเห็นเลย ทั้งตราดาว สี่ห่วง แล้วก็ใบพัด

BMW / Min Octane 95 แล้วก็ Max Ethanol E25
เติมได้แค่ เบนซินล้วน 95, E10 Premium 95, E10 Premium 97, E20

สี่ห่วง / Min Octane 95 แล้วก็ Max Ethanol E10
เติมได้แค่ เบนซินล้วน 95, E10 Premium 95, E10 Premium 97

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ V221

รถPHEVหรือเปล่าครับ? 750eที่ผมใช้แทบไม่ได้ใช้น้ำมันเลยเพราะระยะทางวิ่งด้วยไฟฟ้าครอบคลุมอยู่แล้วเลยเติมเบนซิน95อย่างเดียวเพราะหลายเดือนค่อยเติม1ครั้ง
BMW 750E M SPORT

• **
รถPHEVหรือเปล่าครับ? 750eที่ผมใช้แทบไม่ได้ใช้น้ำมันเลยเพราะระยะทางวิ่งด้วยไฟฟ้าครอบคลุมอยู่แล้วเลยเติมเบนซิน95อย่างเดียวเพราะหลายเดือนค่อยเติม1ครั้ง

4 ห่วงเบนซินล้วน ส่วนใบพัด PHEV แต่วิ่งทางไกลระยะทางประมาณ 80 กิโล ไปกลับกดแต่โหมด SPORT ครับ แต่ชาร์จไฟเต็มตลอด ถ้าวิ่งในเมืองก็กด Hybrid สลับกันไปประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ bravo

1. ไม่จำเป็น ของเบนซินจำแค่ว่าเติมได้ถึงแค่ไหน E20, E85 ถ้าขี้เกียจจำก็โซฮอลล์ 95 ปกติไม่ต้องคิดมาก (จริงๆ E85 หลังๆก็หาเติมยากละ)
2. ยี่ห้อไหนก็ได้ยกเว้นดวงไฟ เดี๋ยวนี้บางจากกับเอสโซ่ก็โรงกลั่นเดียวกันแล้ว พีทีไม่มั่นใจโรงกลั่นไหน ส่วนหอยก็ของหอย

ปัจจุบัน ปั๊มที่มีโรงกลั่นของตัวเอง ก็มีแค่...
1. ปตท.
2.บางจาก
3.คาลเท็กซ์

Shell PT ซื้อน้ำมันจากโรงกลั่นไทยออยล์(ปตท.)ครับ
Shell ขายโรงกลั่นให้ ปตท. ตั้งแต่ปี 2546

ออฟไลน์ Zephyrs

ปัจจุบัน ปั๊มที่มีโรงกลั่นของตัวเอง ก็มีแค่...
1. ปตท.
2.บางจาก
3.คาลเท็กซ์

Shell PT ซื้อน้ำมันจากโรงกลั่นไทยออยล์(ปตท.)ครับ
Shell ขายโรงกลั่นให้ ปตท. ตั้งแต่ปี 2546

โออ ขอบคุณมากครับ ผมเห็นเขามี Tank farm นึกว่ายังมีโรงกลั่นอยู่ 💦
ส่วน PT ผมเห็นเขาจ้างเชฟรอนทำ lubricant ให้เลยนึกว่าซื้อน้ำมันด้วยรึเปล่า

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
1. เบนซิน 95 ไม่จำเป็นต้องพรีเมี่ยมแต่อย่างใด
2. แนะนำปั๊ม PT เพราะเป็นปั๊มน้ำมันที่มีน้ำมัน สด ใหม่ ตลอดเวลา
3. ผมเห็น BMW เกือบทุกรุ่นที่เติม E20 ได้ แต่ Benz A200 AMG กลับรองรับได้ถึง E85!!!!!!
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT