ผู้เขียน หัวข้อ: Break ช่วงล่าง Altis 1.8e ปี2017 ขอความคิดเห็นครับ  (อ่าน 1537 ครั้ง)

ออฟไลน์ BigJeew

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ตอนนี้ได้รับมรดก altis 2017 1.8e
ได้มีโอกาสนำเข้าไปเช็คเบรคและยาง ผลปรากฏว่าปกติ
ส่วนตัวมีความรู้สึกเหมือนเบรค ไม่ค่อยอยู่ (ความรู้สึกส่วนตัวจริงจริง คนอื่นไม่หรือเปล่าไม่รู้😁)
ท้ายรถเข้าโค้ง แอบมีโยนโยน บาง
พี่พี่ พอจะจะแนะนำอะไรได้ไหมครับ
1 รถรุ่นนี้สามารถ เพิ่มความใหญ่ของหม้อรถได้ไหมครับ
2 หรือมีอะไร ที่ราคาคุ้มค่าแนะนำไหมครับ
3 รถรุ่นนี้เสริม,เติม,แต่งกันโคลง ไหมครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
Re: Break ช่วงล่าง Altis 1.8e ปี2017 ขอความคิดเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2024, 14:36:11 »
2017 ก็ยังไม่เก่ามาก แต่น่าจะบอกว่าวิ่มาเท่าไรแล้ว พวกลูกหมากต่างๆเดาว่ายังไปใด้ ก็จะมาไล่ที่โช็คอัพ ยาง

สองตัวนี้สมบุรณืแล้ว ก็จะง่ายขึ้น อีกนิด ศูนย์ล้อก็สำคัญ ไปหา เช็ค ตั้ง ให้ดี หลังจากไล่ โช๊ค ยางเสร็จแล้ว

ถ้ารถบ้านๆก็น่าจะจบ ส่วนเบรคที่ว่าไม่ดี ค่อยมาดูอีกที อาจจะจบที่ตรงนั้นเลย หรือต้องมาเปลี่ยนผ้าให้สดใหม่ ของศูนย์ หรือยี่ห้อดีๆหน่อย

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
Re: Break ช่วงล่าง Altis 1.8e ปี2017 ขอความคิดเห็นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2024, 14:43:58 »
อันนี้อาจจะรอผู้ที่มีประสบการณ์ตรงรุ่นมาแนะนำเพิ่มเติมอีกทีนะครับ

ประเด็นแรกคือเรื่องของยางที่ไม่ว่าร้านหรืออู่ที่ดูมักดูแค่ดอกยาง มีดอกเหลือก็ถือว่าปกติ
แต่จริงๆอายุยางก็มีส่วนทำให้ยางแข็งแล้วจะเบรคระยะไกลกว่าปกติ ลองดูปีของยางดูว่าปีไหนด้วยนะครับ?
(ถ้าไม่เกิน 2 ปีก็ไปดูประเด็นถัดไป)

ประเด็นสองคือช็อคอัพ ไม่รู้รุ่นนี้จัดว่านิ่มหรือเปล่า เพราะถ้านิ่ม เวลาเบรคหน้าจะกดเยอะทำให้ระยะเบรคไกล
ถ้าแค่ได้เปลี่ยนช๊อคอัพพวก kyb หรือ monroe คิดว่ายังไงก็ดีกว่าตัวติดรถ อาจจะแก้ปัญหาที่ว่ามาทั้งหมดเลยก็ได้ครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2024, 15:45:40 »
รับช่วงต่อมา อันนี้ต้องดูก่อนว่า ท่านเดิม เคยทำอะไรไว้บ้าง เปลี่ยนผ้าเบรคอะไรแบบไหนไว้ ผ้าเบรค เขามีหลายเกรดครับ เกรดถูกๆเบรคเขาก็ไม่ค่อยดีตามราคาครับ

ต่อมาก็เรื่อง ยาง ยางเก่าก็ทำให้เบรคไม่ดีได้ ยางเกรดล่างๆก็เบรคไม่ดีได้เหมือนกัน

โช้คอัพ ไม่รู้ว่าเคยเปลี่ยนมาบ้างแล้วหรือยัง อาจจะมีรั่วก็ได้ หรือ ถ้าไม่รั่ว เสื่อมไปตามอายุเขาก็มีครับ

ลองเช็คเรื่องพวกนี้ดูก่อนครับ ถ้าไม่ค่อยรู้เรื่องของแต่งเท่าไร พวกผ้าเบรค แนะนำให้เบิกของแท้ศูนย์มาใส่เอาครับ ส่วนมากจะไม่ค่อยมีปัญหาอะไร ส่วน โช้คอัพ ก็ลองดูพวก KYB new sr / tein endurapro อะไรพวกนี้ครับ ว่าเขามีของรุ่นนี้ไหม
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ nmd

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2024, 16:46:58 »
เช็คยางกับผ้าเบรคครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2024, 19:25:46 »
จับตรวจสภาพก่อนเลย

1. สภาพความสมบูรณ์ของช่วงล่าง
2. ศูนย์ล้อ
3. ทำความสะอาดผ้าเบรค

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2024, 10:17:22 »
ไปตรวจสภาพที่ ตรอ ก่อนครับ เทสว่าเบรคซ้ายขวาทำงานเท่ากันไหม แรงเบรคหน้าหลังสมดุลย์ไหม ในรถขับหน้า brake bias ควรอยู่ที่ประมาณ เบรคหน้า 70-80% เช่น เทสแล้วได้แรงเบรคมา ค่าเบรคหน้าเฉลี่ย 2500 ค่าเบรคหลังเฉลี่ย 1500 ค่าเบรครวมคือ  2500 + 1500 = 4000 แปลว่าได้ brake bias หน้าอยู่ที่ 62.5% ของเบรครวม และ เบรคหลังอยู่ที่ 37.5% ของเบรครวม แบบนี้ก็ถือว่าเบรคหน้าอาจจะด้อยไปนิดนึงครับผม

นอกจากยี่ห้อผ้าเบรคที่ใช้ แท้ เทียบ เทียบยี่ห้อ A B C ก็มีผลต่อแรงเบรค มากกว่านั้นผ้าเบรคเก่าใหม่ มีผลต่อแรงเบรคด้วยเหมือนกันนะครับ ผ้าเบรคใหม่ๆ (ที่ผ่านการรันอินแล้ว) จะเบรคได้ดีที่สุด และกำลังเบรคจะค่อยๆลดตามการใช้งาน ตามความร้อนที่โดน ความแข็งที่มากขึ้น หรือจานเบรคที่เริ่มเงาขึ้นๆจนจานเริ่มมีแรงเสียดทานน้อยลง ก็มีผลต่อแรงเบรคครับ

เหนือสิ่งอื่นใด ถ้าคิดว่าแรงเบรคไม่ดีพอ ขับแล้วรู้สึกไม่ค่อยปลอดภัย เปลี่ยนผ้าเบรคดีกว่าครับ ถ้าผ้าเบรคเก่าและแข็ง แค่เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ใช้ยี่ห้อเดิม มันก็เบรคดีขึ้นจนพอรู้สึกได้แล้ว แต่ถ้าอยากให้เบรคดีขึ้นก็ควรอัพเป็นผ้าเบรคซิ่งเอาแค่สเต็ปเดียวก็ดีขึ้นและเหมาะสมกับการใช้งานบ้านๆทั่วไปแล้วครับ ถ้าอัพเพิ่มไปหลายสเต็ป มักจะเจอผ้าเบรคที่เบรคดี แต่ฝุ่นเยอะล้อดำไว อาจจะกินจานเบรค และบางตัวอาจจะเบรคไม่ดีในความเร็วต่ำหรือในตอนที่ผ้าเบรคยังไม่ร้อน มันไม่ค่อยดีสำหรับการใช้งานทั่วไปครับ ผ้าเบรคอัพเกรดสเต็ป 1 ก็ประมาณ Nexzter muspec, Rokbul ID (ชมพู) ผมลองใช้แล้วถือว่าโอเคทั้งคู่ครับ เบรคดีตั้งแต่เย็นๆไปยันอุ่นยันร้อนก็ยังเบรคดีกว่าผ้าเบรคเดิมหน่อยๆ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky