ผู้เขียน หัวข้อ: มีโอกาสมั้ยที่รถสันดาปจะสามารถปรับเป็น Hybrid/e:HEV/e-Power ภายหลัง  (อ่าน 1707 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nomman

• Newbie
  • *
ถามด้วยความไม่รู้ครับ เพียงแต่สงสัยว่า อีกสัก 15 ปีข้างหน้า รถสันดาปจะนำไปปรับระบบให้เป็น Hybrid/e:HEV/e-Power กับอู่/ศูนย์มาตรฐานภายนอก เหมือนที่นำรถสันดาปไปเปลี่ยนระบบเชื้อเพลิงเป็นแก๊สเข้ามาร่วมด้วย ได้หรือไม่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
เอาเครื่องยนต์ ถังน้ำมัน ท่อไอเสียออก แล้วแทนที่ด้วยแบตเตอรี่ + มอเตอร์ไฟฟ้าดีกว่าครับ เชื่อว่ามีอู่รับทำแน่นอน น่าจะเยอะด้วย เห็นว่ารัฐบาลก็จะสนับสนุนแนวทางนี้ด้วยครับ
แก๊สมันเอ้าท์แล้วครับ

ออฟไลน์ lexus

ผมว่าคงยากครับ ระบบhybridมันซับซ้อนพอสมควร ไม่ใช่ว่าจะต่อmotorแล้วไปรวมกับเครื่องยนต์ง่ายๆตรงๆ ใหนจะตำแหน่วงวางแบตเตอร์รี่อีก ecuที่ต้องเปลี่ยนใหม่หมด แพสายไฟบลาๆๆ ทำไปปวดหัว ทำจบวิ่งได้รึเปล่าอีก

ยกเครื่องเอามอเตอร์ กับแบตเป็นevแบบที่ความเห็นบนบอกจะยังง่ายกว่า มีคนรับทำแล้วด้วย

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

โดย concept แล้วผมคิดว่าทำได้ครับ แต่จะเอาแบตเอาถังแก๊สและส่วนควบอื่นๆวางตรงไหนแล้วจะออกมาเป็นยังไง...
ในทางปฎิบัติคิดว่าเอาแค่ Hybrid ยกเครื่องแบตตรงรุ่นใส่น่าจะง่ายกว่า(ในกรณีที่มีนะเช่นพวก civic /note)
อีกแบบคือ จับแปลงเป็น ev ไปเลยครับ ได้อัตราเร่งที่ดีขึ้นแบบก้าวกระโดดแน่นอน

ออฟไลน์ เต๋า AV

มีมานานแล้วครับ
สันปาบไปไฮบริด ก็เหมือนวางเครื่องใหม่ วางสายไฟใหม่

สันดาปไปEV ก็มีคนทำมานานแล้ว
ปัญหาตอนนี้คือ ราคาแบต แพงมาก
ข้อมูลเพิ่มเติม
https://evcar.co.th/

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
แล้วถ้าเอาเครื่องดีเซลไปเพิ่ม Mild Hybrid 48V จะง่ายกว่ารึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Nomman

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านสำหรับทุกความเห็นครับ  :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าเป็นรุ่นเดียวกันกับที่มีจำหน่ายไฮบริดอย่างเป็นทางการ ยังพอเป็นไปได้ แต่ค่าทำน่าจะไหลไปเยอะครับ

ออฟไลน์ Symphonic

ถ้ารถที่มีอยู่ มีรุ่นย่อยที่เป็นไฮบริด วันข้างหน้าก็มีโอกาสที่จะยกเครื่องยนต์
และระบบไฮบริดของรถตัวถังเดียวกันมาใส่ได้ แต่ค่าใช้จ่ายคงสูงมาก
อีกทั้งความละเอียดซับซ้อนขององค์ประกอบต่างๆ ทำให้มีโอกาสที่ย้ายของมาแล้ว
ทำให้รถใช้งานได้ไม่สมบูรณ์ ติดๆ ขัดๆ จึงไม่แนะนำให้ทำครับ

แค่ถ้ารถคันที่มีอยู่ ไม่มีรุ่นย่อยที่เป็นไฮบริด การปรับเปลี่ยนภายหลังให้เป็นไฮบริด
ขอติบตรงนี้เลยว่าเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะการทำแบบนั้นก็เหมือนกับการสร้างรถ
ที่ไม่เหมือนใครขึ้นมาใหม่ทั้งคัน ไม่เฉพาะปัญหาด้านโครงสร้าง ตำแหน่งการวาง
อุปกรณ์ต่างๆ ที่รถคันเดิมไท่รองรับ แต่จะเจอปัญหาใหญ่มากๆๆๆ คือไม่มีซอฟท์แวร์
ควบคุม สั่งการ การทำงานระบบไฮบริดของรถคันนั้นที่ต้องเป็นเฉพาะคันครับ

สุดท้ายแล้วคือ ซื้อคันใหม่จะคุ้มค่ากว่าครับ