ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 3 กุมพาพันธ์ 2024  (อ่าน 1574 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
 สวัสดีครับทีมงาน รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเครื่องยนต์ Diesel ตามนี้ครับ

1. ทำไมรถกระบะ 4x4 ทุกยี่ห้อถึงเน้นทำตลาดรถสีส้มจังเลยครับ

2. ทำไมเครื่องยนต์ Diesel ถึงประหยัดกว่า Benzene ครับและความร้อนหลัง Turbo เครื่องไหนร้อนกว่ากันครับ

3. ระหว่าง Triton Athelete 4x4 ใหม่กับ V-Cross รุ่นไหนน่าใช้มากกว่ากันครับ (ไม่สนใจถึงราคาขายต่อ)

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
iX2ตอนนี้นำเข้าจากไหนครับ แล้วในอนาคตมีโอกาสที่จะถูกลงหรือมาประกอบไทยมั้ยครับ

สอบถามพี่จิมครับ ตอนนี้ใช้ fortuner legender 2.8 เห็นข่าวเครื่อง 1GD ของ toyota แบบนี้จะมีผลอะไรต่อผู้ใช้งานมั้ยครับ

ป.ล. ตอนนี้ดูบ้าน โครงการหมู่บ้านจัดสรร งบ 12-15 ล้าน ในซอย ราชวินิตยังพอมีแนะนำบ้างมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AZMVI

มีแพลนเช่ารถขับข้ามจังหวัด (ขอนแก่น-มหาสารคาม) ครับ มีให้เลือกระหว่าง Honda City Turbo กับ Nissan Almera Turbo

มีผู้โดยสาร 3 คน ผู้สูงอายุ 1 คน ระหว่าง 2 คันนี้คันไหนนั่งหลังสบายกว่ากัน เร่งแซงดีกว่ากัน และขับไม่เมื่อยครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
สืบเนื่องจาก สองอาทิตย์ก่อนที่ได้ไปกับงานอีซูสุ (ผมไปวันอาทิตย์)

วันที่ทดสอบระบบขับเคลื่อน ตอนที่ จัดเงื่อนไขการทดสอบที่ ล้อรถอยู่บนลูกกลิ้ง 3 ล้อ อยู่บนพื้นคอนกรีต 1 ล้อ

รถที่ไม่มีระบบ diff lock มันจะมันฟรีทั้ง 3 ล้อที่อยู่บนลูกกลิ้ง ส่วน ล้อที่อยู่บนพื้นคอนกรีต ก็จะไม่หมุน

เมื่อใช้ระบบที่มีการควบคุมการหมุนฟรีของล้อ (ของอีซูสุเรียกว่า terrain command มั้งถ้าจำไม่ผิด) มันจะสั่งให้ล้อที่ฟรี หมุนน้อยลงแล้วไปทำให้ล้อบนพื้นคอนกรีตหมุนได้ มีแรงส่งให้รถออกจาก อุปสรรค

ข้อสงสัยของผมคือ แล้วพวก รถ SUV พื้นฐานเก๋งทั้งหลาย เอารุ่นกลางเก่ากลางใหม่หน่อย อย่างพวก X trail , CR-V ซัก Gen 4/5 , CX-5 ทั้งโฉมแรก โฉมสอง  รวมทั้ง Subaru XV, forrester (รุ่นก่อน/ล่าสุด) มันจะหลุดจากอุปสรรค แบบที่เค้า set ไว้มั้ยครับ ?????

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2024, 14:12:30 โดย Lammerison »

ออฟไลน์ alright219

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

อยากจะขอสอบถามครับ
Mazda 3 sp sport ปี 2022 มือ 2 ไมล์ ไม่เกิน 6-7k ครับ รถสภาพสวย
ขายอยู่ที่ 850k น่าสนใจซื้อไหมครับ คนรู้จักจะขายให้ครับ พอดีอยากจะได้ Mazda 3 อยู่แล้วด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
- ผมไม่ได้ชอบเพลงฮอนด้า ซิตี้นะครับ แต่ผมกะให้พี่ๆมาขยี้เฉยๆ เพราะชอบเวลา แตดๆๆๆๆๆๆๆ
- ถ้าไดฮัตสึกลับมาไทยได้ หลังจากที่เคยมี ชาเรด กับ ชาร์มันต์ สนใจตั้งชื่อว่า ชานมไข่มุก กับ ชาลาๆๆๆ แปะๆๆ มั้ยครับ (หยอก)
- วีคก่อน น้องวันหาที่มาของ เชอรี่ "เจคู" (เยเกอร์+คูล) ผมเลยมาเพิ่มของ OMODA นะครับ
O มาจาก อ็อกซิเจน MODA ล้อมาจาก "โมเดิร์น" จึงเขียนว่า "โอโมด้า" (โอ+โมด้า) ครับ

ออฟไลน์ Royteane

-ต่อจากอาทิตย์ที่แล้ว E350e เจ้าปัญหา สรุปว่า vacuum pumpเสีย มันไปทำหน้าที่อะไรในระบบรถไฮบริดคับ ปกติเห็นแต่ช่างแอร์ใช้กัน

ปล. เยอรมันขับhavalภาคพิเศษ
ที่หมู่บ้านเค้าขุดพื้นหินที่เป็นถนนชั่วคราวออก ขุดลงไป20ซม เพื่อเทถนนคอนกรีต คนอื่นเค้าไม่เป็นไรมีตานี่ถอยร่วงลงไป สงสัยจะมั่นใจในระบบเซฟตึ้และกล้องรอบคันมากๆ คงลืมไปว่าไม่มีกล้องใต้ท้องรถ แต่ต้องขอชมว่าโดนเหล็กข้ออ้อย16มม.ไปเต็มๆ Dunlop Grandtrek ไม่แตกกกก

ออฟไลน์ Nonnics

TMT จะนำVoxyมาขายไหมครับ

ออฟไลน์ TonNatt

• Newbie
  • *
ทีมช่างภาพของ Headlightmag กับ BMW Thailand นี่ ทีมเดียวกันไหมครับ ดูภาพพวกแสง มุม Proportion ต่างๆ อารมเดียวกันเลย

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
สนใจ CHR มือ 2 แต่อยากทราบว่า ระดับความทนทาน/อัตราการเสื่อมแบตเตอรี่ Hybrid ใน CHR แตกต่างจากแบตเตอรี่ใน Yaris Cross ยังไงบ้าง ต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
ยางMICHELIN PRIMACY SUV+ คุณสมบัติคือนุ่มเงียบ
แลัวยาง BRIDGESTONE Ecopia HL001 มีคุณสมบัติยังไงครับ
แล้วถ้าเราเปลี่ยนยางจากหน้ายาง235 เป็น225 จะมีผลกระทบอะไรมั้ยครับ

ออฟไลน์ Snapjack

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับ Honda city hatchback 1.0 turbo ครับ มีแผนจะปรับอุปกรณ์เหมือนรุ่น sedan ไหมครับ ช่วงประมานไหนครับ พอดีตอนนี้สนใจตัว sedan 1.0 turbo RS ตัว MNC แต่ก็อยากได้ความเอนกประสงค์ของตัว Hatchback ด้วยครับ แพลนจะออกรถช่วงต้นปีหน้าครับ

สวัสดีพี่ๆ Headlightmag ทุกท่านครับ

ตอนนี้ผมอยากหารถที่ชอบในอดีตมาปั้นขับสนุกๆครับ
ระหว่าง Honda Prelude กับ Civic Coupe
พี่ๆคิดว่ารุ่นไหนหาอะไหล่+ของแต่งได้ง่ายกว่ากันครับ

อีกรุ่นที่ชอบ ก็ Mazda RX8 แต่พี่บาสเคยบอกให้ "หนีไป" ครับ

อีกคำถามนึงที่สงสัยครับ
ในเพจเศรษฐกิจปีก่อน มีการนำเสนอข้อมูลตัวเลขการขาดดุลการค้ากับจีนมหาศาล
คอนเม้นท์ในนั้นก็ด่าการบริหารแบบสาดเสียเทเสียกันเลยครับ

แต่พอแอคเค้าท์เดียวกันนั้น ในเพจรถ EV จีน
กลับเชียร์และสนับสนุนให้ซื้อรถจีนกันถล่มทลาย

หรือผมเข้าใจผิดไป ว่ารถจีนที่ไม่มีภาษีนำเข้า
ไม่มีผลกับเรื่องการขาดดุลการค้ากับจีนครับ

ออฟไลน์ Adios2nd

• Jr. Member
  • **
ฝากคำถามครับ
ถ้ามีแผนซื้อรถ แต่ไม่ได้รีบซื้อ รอได้
มองพวก PPV/SUV ไว้
ควรรอพวก PPV ดีเซล Hybrid ที่น่าจะออกปีหน้าไหมครับ?
ถ้าให้ประมาณ ราคาจะโดดไปมากไหมครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

ผมขอถามพี่ๆทุกท่าน เกี่ยวกับ Mazda 323 Protege กับ Ford Laser มาพอสังเขป

และขอถามคุณ J!MMY ว่า เคยลองขับ Mazda 323 Protege กับ Ford Laser มาหรือยังครับ ถ้าเคยลองขับมาแล้ว รู้สึกเป็นอย่างไรบ้างครับ และมือสองในปัจจุบัน “หายาก” มั้ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2024, 14:34:52 โดย SommerMitsuoka »
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ พริกไทยดำ

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ

แฟนกำลังหารถมือสองใช้งานในเมืองเป็นหลัก มีพาพ่อแม่ไปต่างจังหวัดบ้าง เดือนละครั้ง 2 ครั้ง
เธอชอบ jazz ge , prius , swift ตั้งงบไว้ไม่เกิน 3 แสน
ถ้าเงื่อนไขคือ ประหยัดน้ำมัน ดูแลง่ายไม่จุกจิก
พี่ๆแนะนำตัวไหนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ acphet

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
รอ EV Toyota อยู่
สอบถาม เรื่อง Honda CRV นิดนิด 3 ข้อครับ
1.ระบบ AWD สั่งปิดเปิด ได้มั้ยครับ
2.เครื่อง Turbo กับ HEV ถ่ายนำมันเครื่อง 7000 หรือ 10000  โลครับ
3.ตอนนี้ใช้ CX5 2.0 ปี 2013 ไมล์ 250,000 ไม่มีปัญหาอะไร
  เพียงแต่เริ่ม กินน้ำมัน นิดนิด  จาก 13 ตอนนี้ 12 โลลิตร
   - ควรใช้ต่อ รอ EV Toyota ต่ออีก นิดนิด
   - หรือออก Crv HEV  มาใช้ไปก่อนอีก นิดนิด

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Carbon Neutral

• Newbie
  • *
 c43 ตัวเก่า กับ m340i ช่วงนี้ราคามือสองน่าสอยมาก รบกวนสอบถามดังนี้ครับ
1. อยากทราบว่าถ้าเล่นสองตัวนี้ อนาคตหลังหมด bsi จะต้องเตรียมค่าดูแลไว้ปีละเท่าไรครับ
2. ทั้งสองตัวอนาคตจะมีมูลค่าเหมือนพวก amg, m แท้ๆ เช่น 55, 63, m3 มั้ยครับ
3. ถ้าเทียบสมรรถนะกับ model 3 performance จะแพ้แบบคนละ class เลยมั้ยครับ หรือว่าพอสูสีครับ เอาแบบสมมติบังเอิญเล่นกันขำๆบนทางด่วนนะครับ ไม่ได้ไปลงสนาม
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2024, 14:50:47 โดย heyzo-1668 »

ออฟไลน์ red898

สอบถามทีมงานเล่นๆครับ สมมติว่าเราขับรถผ่านผิวถนนต่างระดับ แบบแรกสันถนนยกระดับขึ้น แบบที่สองสันถนนยกระดับลง การกระแทกแบบไหนทำลายช่วงล่างมากกว่ากันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ HLM  ::) ::)

เห็นพี่จิมพูดถึง เจนต่อไปของฟอร์จูนเนอร์ ยังใช้ เฟรมเก่ามาพัฒนา ไม่ใช่ TNGA-F รู้สึกเศร้ามากที่ไม่ได้ TNGA ในเจนใหม่ :-*

ในเจนปัจจุบันใช้เฟรมรวมกับ gen แรกไหมครับ พอดีรอตัวใหม่อยู่แต่ไม่ชอบทัศนวิสัยภายในที่กระจกหน้ามันแคบ

รู้สึกเศร้ามากที่ไม่ได้ TNGA ในเจนใหม่ :-*

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
พอดีจะเปลี่ยนรถ คันเดิม sylphy 1.8 จอง yaris cross top ไว้ ได้ขับระยะสั่นเลยไม่ค่อยรู้สึกอะไร การใช้งานมีออกต่างจังหวัดเดือนละสองครั้ง ส่วนใหญ่ใช้ในเมือง มีเด็กเล็ก คนแก่ ไปด้วย โอเคไหมครับ

- เท่าที่ดูในกลุ่มเห็นปัญหาเรื่องงานเบรคกับงานประกอบและน้ำมันไหลออกจากพวงมาลัย ซะเยอะ แบบนี้อันตรายไหมครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถครับ ใช่รถยาว10ปี+

ขอบคุณครับ

แนบรูปพวงมาลัยมาให้ดูครับ

https://drive.google.com/file/d/12TsJNvUf8K6r_NZe_4u00_Abney_-L0P/view?usp=drivesdk