ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความเห็นครับ ระหว่าง Toyota Cross Premium ตัวใหม่ กับ Honda HRV EL  (อ่าน 3967 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ohyeahaha

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน พอดีผมกำลังลังเลระหว่าง Toyota Cross Premium ที่พึ่งเปิดตัว กับ Honda HRV EL ว่าจะเลือกอะไรดี ด้วยออฟชั่นของ Cross ที่เพิ่มมาใหม่ก็ดูน่าสนใจ แต่ Hrv ก็ให้คล้ายๆกัน เลยไม่มั่นใจว่าจะเลือกตัวไหนดี

ปกติที่บ้านจะใช้รถยาวๆครับ +-10 ปี ขับไม่ได้เยอะมากปกติวันละ 50-60 โล ออกต่างจังหวัดบ้างเดือนละครั้ง ที่บ้านใกล้ทั้งโชว์รูม Toyota และ Honda เลยครับ อยากขอความเห็นพี่ๆว่าควรเลือกตัวไหนดี หรือจริงๆควรอัพขึ้นไปรุ่น top เลยดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
ชั่วโมงนี้ผมไป cross นะ ตัวรถสูงกว่านิดนึง ไฮบริดโตโยต้าไว้ใจได้ ตัวท็อปหลังคาแก้ว cross ได้ม่านไฟฟ้า hrv นี่รับไม่ได้กับฝาปิดแบบนั้น

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมไม่ชอบทรง hrv ถ้ามีช้อยส์แค่นี้ เลือกไม่ยากเลย

ออฟไลน์ eaklego

• Full Member
ถ้าตอบแต่ก่อนคง hrv ตอนนี้ตอบcross
ให้ซื้อเองจริงcivic:ehev

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
HRV พื้นสูง แต่หลังคาเตี้ยครับ

ตอนไปลองขับ ภรรเมียขึ้นนั่งหลังข้างหัวชนขอบหลังคาอย่างจัง

เลยกลับบ้านทันที ไม่ได้ลอง ไม่ได้ถามอะไรต่อ จากนั้นก็โดนบ่นยับ จบกัน
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ใช้รถยาวๆครับ +-10 ปี ขับไม่ได้เยอะมากปกติวันละ 50-60 โล ออกต่างจังหวัดบ้างเดือนละครั้ง   จากโจทยนี้ ถือว่าใช้รถน้อยและจะใช้ยาว แนะนำ cross ตัวน้ำมันล้วนครับ  ระยะยาวสบายใจกว่าครับ  หรือเอา hybrid  ก็แนะนำ cross ครับ  โตโยต้าเค้าไว้ใจได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าไม่รีบ รอ HR-V ปรับโฉมก่อนก็ดีนะครับ ผมว่า Honda เริ่มให้อะไรแบบคาดไม่ถึงแล้ว ดูจากตอน City MC ออกมา แต่ถ้าต้องซื้อเลย คงต้อง Toyota

ออฟไลน์ pjs6306

คหสต ถ้าเป็นตัว รองท๊อปทั้งคู่ ณ ตอนนี้ cross mc ราคาก็พอๆกันับ hrv el ออฟชั่นพอๆกัน เลือกเอาที่ชอบเลยครับ cross หน้าตาปรับมาสวยมาก เป็นผมเลือกcross สีซีเมนเกรย์55

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวเลือก Corolla Cross ค่ะ

ไม่ชอบ HRV ทั้งภายนอก ภายใน (ทึบกว่าตัวเก่า)
แถมเครื่องยนต์ ตอนไม่ใช้ไฟฟ้า ไม่ทันใจเราเหมือนกันค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Ohyeahaha

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ

น่าจะตัดสินใจไป cross แล้วแหละ มติเอกฉันท์มากก 55555 แต่ยังชั่งใจว่าจะไปตัวท้อปเลยดีไหม ของที่เพิ่มมาก็ดูน่าสนใจ แต่ก็รู้สึกว่าเพิ่มอีก 1.3 แสนมันคุ้มไหม

ออฟไลน์ tswift

• Jr. Member
  • **
แนะนำให้ไปลองขับดูก่อนทั้งคู่ครับ แล้วลองเร่งแซงดูว่าชอบไหม ทันใจไหม เอาที่ถูกใจเราที่สุดเพราะมันจะอยู่กับเราไปอีก 10ปี+ ที่อยากให้ลองเพราะผมเคยเอา HRV ตัวใหม่นี่ล่ะ ไปวิ่งออกตจว.มา ขนาดโหมด Sport ยังไม่ค่อยจะทันใจ ก็ลองไปเทียบกับ Cross ของญาติดูแล้วก็รู้สึกมันก็ช้าไม่ค่อยจะต่างกัน  ;D ;D ;D แต่ HRV มันแอบแรงกว่าหน่อยนึง ก็เลยจบที่ HRV ครับ

แล้วก็ส่วนตัวผมชอบรูปโฉม HRV มากกว่า ไม่ได้มาเทียบ option อะไร ผมเอาเฉพาะที่ผมใช้งานประจำครับ แล้วก็รูปโฉม HRV มันก็ไม่น่าจะล้าสมัยเร็วๆนี้ ท้ายมันดูสปอร์ทกว่า

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ตอนที่ผมซื้อรถ มีเทียบ Cross Premium Safety / Cross GR Sport / HR-V e:hev RS

Cross เป็นก่อน MC ตอนนั้นผมไม่ชอบ Design ของ Cross ทั้งภายนอก ภายใน โดยเฉพาะคอนโซลและแผงประตูที่มันยื่นออกมามากไป และตอนนั้น ไม่มี Auto Hold เลยจบที่ HRV

แต่พอเป็น MC ผมโอเคกับภายนอกมากขึ้น Happy กับการมี Auto Hold แล้ว แต่ก็ไม่ถึงกับจะเปลี่ยนใจนะ

แนะนำว่าไปลองดูทั้ง 2 คันแบบจริงๆจังๆก่อน แล้วน่าจะเลือกคันที่ Match กับเราได้มากที่สุดครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง