ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มปรอท กับฟิล์มเซรามิก ที่ความเข้มเท่ากัน แบบไหนกันร้อนไก่ดีกว่าครับ  (อ่าน 2603 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kim 42 Up!

• Newbie
  • *
ตัดเรื่องทัศนวิสัย ที่เซรามิคยังไงก็ปีกว่าอยู่แล้วออกไปครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
ถ้าราคาเท่ากันความเข้มเท่ากัน ปรอทครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ฟิลมปรอทกันร้อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
ปรอทน่าจะดีกว่า ความเข้มคือ ค่าที่แสงส่องผ่านได้

สมมุติ
เซรามิค กันความร้อนมีแต่ค่าแสงส่องผ่าน 20% (เก็บความร้อนไว้ที่ตัวฟิล์ม 80%) แต่ความร้อนที่อยู่ที่ฟิล์ม(กระจก) ที่สูงกว่า ยังแผ่เข้ามาในรถได้อีก
ส่วนปรอท ส่องผ่าน 20% เก็บความร้อน 60% สะท้อนออก 20% ความร้อนที่กระจกน้อยกว่า (60% vs  80%) แผ่เข้ามาในรถน้อยกว่า

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ตามความรู้สึกผม จากที่ใช้มา ปรอทกันร้อนได้ดีกว่า
แต่เซรามิคทำให้รถดูสวยกว่า
หลังจากใช้ปรอทชุดแรก
หลังจากนั้นมาก็เซรามิคตลอดครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ shando

ปรอทครับ เทียบง่ายๆไปดูสเปค3M FXR กับพวก3Mเซรามิคอย่าง ultra clearหรือแม้แต่crystallineก็ได้

ยี่ห้อเดียวกัน มาตรฐานการวัดเดียวกัน ไม่มีbiasเรื่องราคา ฟิล์มปรอทที่แสงส่องผ่านเท่ากัน ถูกกว่ากันครึ่งนึงยังกันร้อนได้ดีกว่าตัวท้อป(แต่ติดแล้วไม่สวย+สะท้อนเยอะ)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ความเข้มเท่ากัน ปรอทกันดีกว่าครับ ต่อให้เซรามิกเข้มกว่าหน่อยปรอทก็ยังกันดีกว่าครับ
เอาแบบปรอทราคาเต็มคัน 3 พัน เทียบกับเซรามิคราคาเต็มคัน 6-8 พัน ปรอทก็ยังกันร้อนดีกว่าครับ
(ผมใช้เซรามิกอยู่ จากที่เคยใช้ปรอทมาก่อน มันกันร้อนสู้ของเดิมไม่ได้จริงๆ)

แต่เรื่องทัศนวิสัย มันด้อยกว่าจริงๆ ทั้งมัว เบลอ และสะท้อน แต่จะเบลอๆมัวๆเฉพาะมองภาพไกลๆนะครับ ระยะสั้นระยะกลางยังมองชัด โดยส่วนตัวครั้งหน้าถ้าจะติดฟิล์ม คงติดรอบคันเป้นปรอท แล้วเอาบานหน้าบานเดียวที่ได้ภาพคมๆชัดๆดีๆหน่อย อาจจะเซรามิก หรืออาจจะแพงกว่านั้นที่กันร้อนได้ดีกว่าเซรามิก ถ้ามีงบไหวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2024, 14:03:00 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Tonyhawk

• Jr. Member
  • **
เรื่องกันร้อน ปรอทดีกว่าชัดเจนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ceramic ก็มีหลายเกรดครับ

เกรดดีๆ มองออกมาจะใส เคลียร์

เกรดเริ่มต้น จะมัว เบลอ .. เพราะที่ office ติด ceramic ตัวเริ่มต้น ของค่ายหนึ่ง ติดมาครบปีละ มองแล้วยังรำคาญ มัวๆ เบลอๆ กันร้อนไม่ได้เรื่อง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เกรดเดียวกัน ยังไงก็ปรอทครับ ชื่อมันบอก

ซึ่งจริงๆ ถ้าให้เลือก ผมเลือกเซรามิค