ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำวิธีไล่ลมยางที่ถูกต้องและปลอดภัยที่สุด  (อ่าน 3073 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
ถ้าจะนำรถไปเปลี่ยนเป็นลมไนโตรเจน ปกติแล้วพี่ๆไล่ลมออกจากยางอย่างไรกันครับ
1. ปล่อยลมจากพื้นเลยแล้วเติมลมใหม่เข้าไป (กลัวแก้มยางเสีย)
2. ขึ้นฮ้อยแล้วค่อยปล่อมลมจากนั้นเติมลมใหม่ (กลัวโช๊คเสีย)

แบบไหนปลอดภัยที่สุดครับ

อันนี้ขอความรู้เพิ่มเติม ในกรณีเป็นโช๊คไฟฟ้าแล้วจำเป็นต้องขึ้นฮ้อยต้องทำอย่างไรให้โช๊คไม่เสียหายครับ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำวิธีไล่ลมยางที่ถูกต้องและปลอดภัยที่สุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2024, 11:11:08 »
งั้นทางสายกลางแล้วกัน แม่แรงตะเข้ยกขึ้นสัก 5 cm ให้พอได้พยุงรับน้ำหนักแทนยาง

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
Re: ขอคำแนะนำวิธีไล่ลมยางที่ถูกต้องและปลอดภัยที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2024, 18:58:49 »
ขึ้นฮ้อย ปลอดภัยสุดครับ โอกาส โช๊คเสียน้อยครับ

วิธีอื่น ยังไม่เคยเห็น ครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2024, 20:50:12 »
ขึ้นลิฟท์ยกรถครับ

แต่เอาเข้าจริง จะปล่อยแบนติดพื้นก็ได้แหละ เพราะมันแป้บเดียวเอง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2024, 03:55:46 »
ขับรถมาย่าง 40 ปี  ยังไม่เคยเติมไนโตรเจนเลยครับ 

แต่ถ้าให้แนะนำ  ก็แค่ค้ำหมอน 4 จุด สี่ล้อไม่ต้องยก อาจจะเหลือช่องว่างสักเซ็นสองเซ็น  พอลมอ่อนมันจะนั่งบนหมอนเอง  พอเติมได้ที่ลมมันก็ยกขึ้น ดึงหมอนออกเป็นอันเสร็จ  ไม่ต้องทำอะไรให้ยุ่งยาก  ยางก็ไม่เสียอะไรครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2024, 08:16:05 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2024, 08:19:20 »
ขับรถมาย่าง 40 ปี  ยังไม่เคยเติมไนโตรเจนเลยครับ 

แต่ถ้าให้แนะนำ  ก็แค่ค้ำหมอน 4 จุด สี่ล้อไม่ต้องยก อาจจะเหลือช่องว่างสักเซ็นสองเซ็น  พอลมอ่อนมันจะนั่งบนหมอนเอง  พอเติมได้ที่ลมมันก็ยกขึ้น ดึงหมอนออกเป็นอันเสร็จ  ไม่ต้องทำอะไรให้ยุ่งยาก  ยางก็ไม่เสียอะไรครับ

ที่จริงไม่ได้เป็นเพราะอยากเติม แต่เป็นเรื่องของความสบายล้วนๆครับ ความสบายที่ว่าคือไม่ต้องลุ้นว่าตู้เติมลมตามที่สาธารณะเช่นในปั้มจะเสียไหม และต้องลงไปทำเอง ก้มๆ ลุกๆ เงยๆ และที่สำคัญเลอะมือแล้วที่ล้างมือคืออยู่ไกลมาก โดยผมจะหาซื้อโปรบุฟเฟ่เอาราคา 1 บาทเอาครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2024, 08:55:34 »

ที่จริงไม่ได้เป็นเพราะอยากเติม แต่เป็นเรื่องของความสบายล้วนๆครับ ความสบายที่ว่าคือไม่ต้องลุ้นว่าตู้เติมลมตามที่สาธารณะเช่นในปั้มจะเสียไหม และต้องลงไปทำเอง ก้มๆ ลุกๆ เงยๆ และที่สำคัญเลอะมือแล้วที่ล้างมือคืออยู่ไกลมาก โดยผมจะหาซื้อโปรบุฟเฟ่เอาราคา 1 บาทเอาครับ

ใช่ครับ ไนโตร ไม่ต้องเติมบ่อย 2 เดือนเช็คที หายแค่ 1 psi เอง

ออฟไลน์ saran_1st

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2024, 11:05:20 »
ถ้าเป็นโช้คถุงลมจากโรงงาน ปกติจะมีปุ่มให้กดเพื่อล็อคโช้ค สำหรับตอนจะยกลอยครับ
'97 Subaru Impreza WRX Sti Ver.3
'97 Subaru Impreza WRX EJ20 Auto
'95 Subaru Legacy EJ25 NA
'02 Subaru Impreza Bugeye GDB Type UK
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2024, 21:13:54 »
ซื้อตัววัดลม และปั๊มมือ/ปั๊มเหยียบ ทำเองที่บ้านเลยครับ
ก่อนออกรถตอนเช้า วัดลม เติมถ้าขาด หากทำเป็นประจำลมไม่น่าหายเกิน 2 psi
ปั๊มลมแบบไร้สายก็สะดวกนะครับ มีเพื่อนใช้ก็ชอบ 

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2024, 23:32:09 »

ถ้าแบบนี้ก็ไม่ต้องไปซีเรียสหรอกครับเติมเลยก็ได้มันไม่ได้ต่างอะไรกันขนาดนั้นหรอก  รถผมเปล่ยนแล้วเขาแถมให้ตอนใส่ยางเขาก็เติมไนโตรเจนเลยอากาศที่อยู่ในยางตอยประกอบมันก็ลมธรรมดา

เอาจริงๆเครื่องที่เติมตามร้าน เผลอๆก็ไม่ใช่ไนโตรเจนแล้วเพราะหมดประกันเขาก็ไม่ได้ทำpmเครื่องกันหรอก

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2024, 14:03:30 »
ขึ้นฮ้อยแล้วค่อยปล่อมลมจากนั้นเติมลมใหม่ดีที่สุด และวิธีนี้ ง่ายกว่าปล่อยลมจากพื้นเลยแล้วเติมลมใหม่เข้าไป (แถมวิธีขึ้นฮ้อยแล้วปล่อยลมนั้น ช่วยยืดอายุยางรถยนต์ได้นานกว่า)
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2024, 16:14:54 »
ขึ้นห้อย ขึ้นลิฟต์ มันไม่ได้เสียง่ายขนาดนั้น

ที่เสีย เพราะขึ้นไว้นาน และ โช้ค มันไกล้เสียแล้วมากกว่า