ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับข้อมูลรถป้ายฟ้า(บุคคลในองค์กรระหว่างประเทศ)ครับ  (อ่าน 1510 ครั้ง)

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
รถจดทะเบียนในไทย เกิน 5 ปีแล้ว ฝรั่งจะหมดวาระแล้วจะขายรถให้ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
1. รถผลิตตั้งแต่ปี 11 จดทะเบียนในไทยแล้วเกิน 5 ปี สามารถทำการชื้อขายได้โดยปกติไหม
2. ชื้อขายรถเหมือนบุคคลธรรมดาทั่วไป --->มีใบมอบอำนาจภาษาอังกฤษเซ้นยินยอมชื้อขาย
3. เจ้าของเก่าต้องทำเรื่องคืนป้ายฟ้า หรือ เราสามารถไปขอจดใหม่ที่ขนส่งแล้วคืนป้ายที่ขนส่งได้เลยหรือไม่ (ต้องมีเอกสารไรเพิ่มเติมไหมครับ)
ขอบคุณครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออนไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
เหมือนกรณีรถราชการ ขายทอดตลาด ครับ

ถ้าเกิน 5 ปีแล้ว ไม่ต้องเสียภาษีนำเข้า

เตรียมเอกสารทั้งหมด แล้วไปยื่นจด(เปลี่ยนประเภท) รถจาก รถ เอกสิทธิ์ทางการทูต หรือ องค์กรระหว่างประเทศ กลับมาเป็นรถส่วนบุคคล ได้เลยครับ