ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดหัวจริงๆครับ ช้วยคิดให้ผมที  (อ่าน 6923 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
ปวดหัวจริงๆครับ ช้วยคิดให้ผมที
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 19:06:30 »
ผมเป็นสัตวแพทย์ ผมขับรถรักษาตามบ้านเป็นหลัก แฟนอยู่คลีนิก
ขอค่าน้ำมันลูกค้าได้แต่ต้องรวมๆกัน เช่นไป6บ้านก็จะเอาบ้านละ50-100บาท
ด้วยงานและตรอกซอกซอย ผมเลยต้องการแต่รถที่มีประตูหลังประหยัดๆเท่านั้น (พวกPPVเลยไม่เคยมองเลย)
1 ใช้ Yaris G ขับมา3.5ปี113,000km (เครมcom air 80000 ลูกปืน90000) ติดLPG
2 อยากจะซื้อ PCX ใช้ในเมือง หรือ/และ ไปเอา Prius (อยากได้มากๆ)

คำถาม
1 ผมจะไปเอาPrius มันจะคุ่มหรือเปล่าและ ถ้าคุณเป็นลูกค้าผม ผมขับPriusมาคุณจะหมั่นใส่หรือเปล่าครับ(เมือก่อนมันขับแค่yaris) บางทีทำตัวกระจอกใว้ก็ดี
2 กะจะใช้PCXเป็นรถที่2 แต่จะไปแต่งกล่องใส่ของรวมค่าตัวก็ประมาณ80000 แต่หลายๆคนบอกว่าอย่าใช้แมงกะไซเลย เออต้องไปทำใบขับขี่ ภาษีแมงกะไซอีก จะเพิ่มค่าใช้จายอีกทำไม
แต่อยากได้้ๆๆ
3 หรือใช้ Yarisไปก่อนซัก5ปี(เลขไมล์ก็ประมาณ160000km จะขายได้หรือ?) แล้วค่อยว่ากันเพราะยังไม่เก่าเลย (แต่อยากได้Priusจัง หรือรอคุณJimmy รีวิวก่อนดีT T)
4 หรือใช้Yarisยาวไปเลย ไหนๆก็ดมLPGไปแล้ว จะซ้อมทีก็เอาPCX มาใช้กันตายไปข้างเลย จะได้ไปทำสีแต่ง ไมเนอร์เชน
5เรื่องเงินยังไม่มีปัญหาแต่ถ้าบ้านโดนแผ่นดินไหวหรือครอบครัวป่วยหนักจายเป็นแสนๆล้านๆซวยแน่ๆ
 หรือเก็บเงินไปก่อนยังไม่ถึง10ล้าน(ชาตินี้คงไม่ได้ถ้ายังรักษาตามบ้านอยู่)อย่าไปมองรถเกินล้านเลย หาเหาเปล่า แต่กลัวโลกแตก(2012)ยังไม่ได้ใช้ตัง
เพราะวันข้างหน้าอังมีEco car ให้ใช้อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2010, 21:01:31 โดย T1k »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ปวดหัวจริงๆครับ ช้วยคิดให้ผมที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 19:14:43 »
 ;D ;D ;D คันนี้เคยเห็นแล้วรถน้าในเว็บต้องห้าม  ;D ;D ;D ผมว่าถ้าเปลี่ยนก็ไม่เป็ไรครับผมกลัวว่าเจ้า Yaris น้องหนิมจะถามหา เวลาขายราคาตกมากกว่านี้  ลองดูตัวเลือกอื่นด้วยครับนอกจากพรีอุส  เดี๋ยวจะเสียใจทีหลังว่าทำไมไม่เอารุ่นนั้นรุ่นนี้หว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 6162002

Re: ปวดหัวจริงๆครับ ช้วยคิดให้ผมที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 19:43:37 »
ตอบข้อแรกได้ข้อเดียวอ่าครับ แหะๆ สำหรับผม สัตวแพทย์ จะมายังไงก็ได้ แต่ถ้ารถหรูมา แล้วมาทำเหมือนหมาผมไร้ค่าล่ะก็ จะมอไซหรือเฟอร์รารี่ก็เกลียดครับ (เรื่องหมั่นไส้เพราะรถคงไ่ีม่มีครับ คงต้องดูท่าทางของคุณหมอมากกว่า)
แต่ส่วนมาก ทั้งหมาทั้งแมว หาหมอกี่คนๆ ทำตายหมด ให้น้ำเกลือแล้ว เหมือนจะหาย มีแรงร้องได้อีกวันแล้วตายเลย อย่างนี้มา4-5หมอแล้วครับ ล่าสุด ถ่อไปหา ที่รพ.เกษตร ก็วินิจฉัยมั่วๆซั่วๆ เจาะจะเอาน้ำในช่องท้องก็ได้ออกมาแต่เลือด
ผมเลยค่อนข้างค้างจะเซ็งแล้วล่ะครับเวลาเจอสัตวแพทย์ ทำไมหาคนที่ไว้ใจได้ยากจัง จะพาไปหาที่จุฬาก็เดินทางลำบากเกิน  - -

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 19:49:46 »
ไม่เกี่ยวเลยครับ ว่าขับรถหรูมาแล้ว ลูกค้าจะหมั่นไส้
เมื่อก่อนผมเคยคิดว่าต้องทำตัวดูจนๆ เข้าไว้จะได้ซื้อของได้ถูกๆ
แต่แท้ที่จริงแล้วเปล่าเลย มันคิดราคาแพงขึ้นไปอีก ประมาณว่า
มันดูอยู่เหนือกว่าเรา เลยกล้าบอกราคาแพงๆ ใส่ แต่กลับกัน ถ้ามาแบบว่า
ดูรวยๆ หน่อย ดูมีความคิด ไม่ใช่แบบรวยแต่ดูติงต๊อง รัศมีเราข่มเค้ามากกว่า
เค้าจะไม่กล้ามากที่อัพราคามาสูงๆ อันนี้ผมสังเกตุเอาจากประสพการณ์และคน
รอบตัวครับ ในทำนองเดียวกัน ลูกค้า เค้าจะมองที่บุคลิกลักษณะมากกว่าครับ
ว่าจะดูแลสัตว์ของเค้าดีมั๊ย

ปล.ทั้งหมดเป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ อาจคิดไม่เหมือนคนอื่นๆ

ออฟไลน์ !LiLo!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 20:06:51 »
ผมว่าไม่เกี่ยวกับรถรถนะครับ จะแพงจะถูก ถ้าเราทำงานสุจริตได้มาด้วยตนเอง ใครจะยังไงก็ปล่อยเค้าไปแถมบางทีอาจจะเสริมลุคให้แลดูดีขึ้นมาก็ได้ครับ แถมพี่อู๊ดเราก็ เรื่องค่าน้ำมันอาจจะดีขึ้นก็ได้นะครับ อย่างญาติผม ขายแอมเวย์ควบกับขายรถบังคับ ยังCamry 2.0Gเลย(แต่เอามาอยู่ได้2-3เดือน เบาะหลังหายเกลี้ยง โดนเอาเป็นห้องเก็บของแทน= =)  สำหรับข้อนี้ อย่าได้แคร์ครับ ขีดเส้นใต้!

ส่วนPCXนี่ผม ตอบไม่ได้จริงๆ ขออภัยด้วยครับ

ป.ล. เบาะYarisรุ่นนี้limitedหรือเปล่าครับ สีสันสดใสดีจัง
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 20:25:41 »
ไม่น่ามีคนหมั่นไส้หรอกครับ คงมีแต่คนอิจฉาครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 20:32:57 »
ถ้าประหยัดน้ำมันสำหรับรถติด+วิ่งทางไกลที่สุด คงเป็น march ครับ  (เน้นแค่ประหยัดนะ)
แต่ถ้าปกติเดินทางไกลบ่อยๆ ก็มีหลายรุ่นเลย ที่วิ่งทางไกลประหยัดไม่แพ้รถ 1.5 ลิตร (ใช้งานในเมืองไม่คิดนะ)
Prius ประหยัดจริงครับ แต่ค่าตัวสูงกว่าชาวบ้าน+แบตมันหมดอายุได้  อันนี้ต้องแล้วแต่ชอบครับ

ส่วน PCX ถ้าอยากได้ ซื้อๆไปเถอะครับ มันไม่ได้แพงอะไรเลย  ภาษีก็ไม่แพง    มอไซ ยังๆ ก็ถูกกว่ารถยนต์โคตรๆ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 20:40:50 »
ผมว่าอาจดูดีก็ได้ครับ เขาจะได้มองว่า นอกจากรักสัตว์ยังรักโลก ด้วยการขับรถมลพิษต่ำ

ส่วนเรื่องหรูเว่อร์ อย่าคิดมากครับ สจ๊วตและแอร์ "เมขลาแอร์ไลน์" หรูเริ่ดกว่านั้นอีกแยะ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 20:41:32 »
ตอบคำถามคุณ6162002
จริงๆครับ เพื่อนผมได้รายได้เดือนละ300,000-400,000 /เดือน วันๆมันโทรมาคุยว่าเบื่อไม่อยากทำงานในอาชีพนี้เลย แต่ในวงการบอกได้เลยครับว่าน้อยมากๆๆๆ ที่จะได้เงินเท่ามัน ผมโชคดีที่รอดจากวงจรอุบาทได้
เพราะสัตว์เงินเดือนน้อยมากๆ15000-20000เท่านั้น (ทำงานยังกัยทาศ 8.00 - 20.00 ไม่มีให้ OT)

และคนที่คิดเป็นหมอหมาแท้ๆมีสักกีคน
รุ่นผม(มหาวิทยาลัยมีชือแถวสยาม)มี150คนมีคนเลือกหมอหมาอันดับหนึ่งแค่2คน (ดูไม่ผิดหลอกครับผมก็เป็นแกะดำใน2คน เมียผมยังเลือกเป็นอันดับ3เลย) เพราะส่วนใหญ่อยากเป็นหมอคนหรือไม่ก็หมอฟันทั้งนั้นครับ
เออ การรักษาหมายากมากๆเลยนะครับเพราะถ้าไม่หนักเจ้าของก็ไม่พามาหรือไม่หนักสัตว์ก็จะไม่แสดงอาการ หรือถามมันก็ตอบเราไม่ได้ หมอไม่ใช้เทวดานะครับ พูดจริงๆ

เออ อย่าออกทะเลเลยครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 20:54:39 »
ไม่ต้องคิดมากครับ คุณไม่ได้ขับมายบลักไปรักษาครับ
ผมกลับมองว่า ขับพรีอุสไป ทำให้ภาพพจน์ดูดีขึ้นไปอีกนะ
และพรีอุสก็ไม่ใช่รถหรูอะไรครับ

ส่วนถ้าไม่ลำบากอะไรก็ซื้อไปเถอะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 20:55:01 »
อยากประหยัดเงิน ใช้รถขนาดเดิม ประหยัดน้ำมันเกือบพอๆกับติดแก๊ส ผมเลือก nissan march ครับ

อยากได้รถติดแก๊ส คันใหญ่กว่าคันเดิม ผมเลือก mitsubishi lancer cng ครับ

ใหญ่ขึ้นมาหน่อย ไม่มีปัญหาเรื่องค่าตัวรถ ได้รถประหยัดน้ำมัน ผมเลือก toyota prius ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 21:43:34 »
เอาง่ายๆ ซื้อรถก็ต้องซื้อที่ชอบที่สุดสิครับ

Prius แค่นั้นแหล่ะ ถ้าชอบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 22:21:49 »
ผมเพิ่มทางเลือกใหม่ให้..

รอ Jazz Hybrid ครับ

ส่อแววว่ากำลังจะมา เพราะได้ยินมาลอยๆว่า กำลังทำกันอยู่

อิอิ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 22:29:10 »
เห้ย

ถ้า Jazz Hybrid มาน่ะเข้าทางหมอเลยนะ เล็ก คล่อง ประหยัด และไม่ต้องจ่ายล้านสาม
พื้นที่ภายใน..จิมกับผมนั่งพร้อมกันได้ ไม่มีปัญหากับหมาเซนต์เบอร์นาร์ดแน่หมอ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 23:05:57 »
โอ้
ขอบคุณ Jimmy มากๆ
จะได้ใช้Yaris ดมGasให้อ้วกไปก่อนเลย

เออเดือนนี้ผมต้องไปฉีดยาหมาใน ANI  นิคมโรจนะ  (เป็น บ.ขนส่งในเครือHonda)
เดียวจะไปสืบดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2010, 23:08:55 โดย T1k »

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 23:50:19 »
อิอิ...ในที่สุด ผมเจอสายอาชีพเดียวกันกะเค้าเสียที ^  ^

...จริงๆก็คงต้องดูนั่นครับว่าใจเราชอบอะไร และเหมาะกับงานเราหรือเปล่า...เพราะสุดท้ายก็ต้องใช้ประจำอยู่ดี...

อย่าง PCX ผมว่ามันก็ดูไม่ look cheap  นะครับพี่...และสะดวกดีด้วย

...แต่ถ้าพี่ขับมอเตอร์ไซค์ไม่แข็ง...ผ่านดีกว่าครับพี่ เพราะยังไงก็อันตรายครับ

ส่วน Prius นั้น...ผมมองว่าไม่หรูเกินไปหรอกครับ... ดูๆจะกำลังดีด้วยซ้ำครับ :D :D

แม้แต่ว่าขับพวก Executive sedan ไปก็ไม่มีใครหมั่นไส้ครับพี่...แต่เขาจะกลัว Charge แพงมากกว่าครับ  ;D ;D

อีกอย่าง ถ้าเราใช้ Prius ที่วางของน่าจะมากกว่า Yaris ด้วยครับ...ซึ่งทำให้เราไม่ต้องกังวลเรื่องพกพาพวกร่วมยา วัสดุต่างๆ เหรือเครื่องมือครับ

...เพียงแต่ Prius รถมันคันใหญ่ไม่ใช่หรือครับ ครั้นจะเข้าตรอกซอกซอยสะดวกหรือเปล่าเท่านั้นเอง...

ถ้าลูกค้าส่วนใหญ่อยู่ตรอกซอกซอยไม่กว้างนัก...อย่างที่พี่จิมแนะนำก็ดีนะครับ  ;D ;D

..........................................................

ผมเองก็ต้องขอแสดงความเสียใจกับคุณ 6162002 นะครับ ที่ต้องสูญเสียเค้าที่เป็นที่รักไปครับ

พวกเราก็คงเหมือนกับอาชีพอื่นๆที่มีทั้งผู้เชี่ยวชาญ และผู้ที่ไม่เชี่ยวชาญ ... หลายๆครั้งที่คลินิก หรือโรงพยาบาลสัตว์เดียวกันก็ให้ผลการรักษาที่ต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ

ความเสี่ยงของการรักษาสัตว์เอง ก็มีหลากหลายครับ ตั้งแต่ตัวหมอเอง สภาพตัวสัตว์ขณะนั้น ชนิดสัตว์ และอุปกรณ์เครื่องมือ...การรักษาสุนัขและแมว ก็ไม่ต่างจากการรักษาคนเท่าไหร่ในแง่ชีวิตครับ เพียงแต่พื้นฐานร่างกายจะต่างกันบ้าง

การแพทย์ในคน หลายๆอย่างเราหลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ บางครั้งบางคนการรักษาอาจถึงกับต้องเดือดร้อนการเงินกันไป ... นั่นก็เพื่อการรักษาชีวิตครับ

แต่สำหรับสัตว์เลี้ยงล่ะ...นั่นคือคำถามที่ท้าทายจริยธรรมกับทั้งเจ้าของและสัตวแพทย์ครับ

ด้วยเทคโนโลยี และชีวิตจริง ที่ทำให้การสัตวแพทย์ล้าหลังการแพทย์ในมนุษย์ไป 10 ปีเป็นอย่างน้อยครับ

...และด้วยเหตุผลเพื่อความเป็นอยู่ของมนุษย์ ที่ทำให้ลดหนทางรักษาสัตว์ลงไปอีกครับ

ที่ยกเรื่องเทคโนโลยีขึ้นมาเพราะจะมีสักกี่คน ที่จะรักษาสัตว์เลี้ยงของตนด้วยงบค่ารักษาพอๆกับการซื้อรถเล็กๆอย่าง March สักคันหรือมอเตอร์ไซค์จ่ายตลาด

อุปกรณ์หลายอย่างของสัตว์สามารถซื้ออุปกรณ์ชนิดเดียวกันกับคนได้ 5 - 10 ชิ้นครับทั้งที่ฟังก์ชั่นอาจด้อยกว่าด้วยซ้ำ...นั่นก็เพราะไม่สามารถผลิตได้เยอะครับ เพราะค่าวิจัย และเทคโนโลยีมันเกินเอื้อมครับ...

สำหรับการรักษาที่อาจกระทบความเป็นอยู่ของมนุษย์เช่นยารักษาสัตว์ครับ ที่เราจะต้องใช้ยาที่ล้าหลัง และไม่สามารถใช้ยาเช่นเดียว หรือล้ำหน้ากว่าที่ใช้จริงในคนได้ครับ...ก็เพราะไม่เช่นนั้น ในที่สุดเชื้อก็จะดื้อยาที่มีในโลกนี้ทุกอย่างได้ครับ

...แล้วยาในระดับชั้นที่คนปลดลงมาให้ใช้รักษาสัตว์ได้ เพราะรักษาคนไม่ค่อยหาย มันจะมีโอกาศรักษาสัตว์ได้ดีสักแค่ไหนครับ

ไหนจะยาบางตัวที่รักษาคนได้ แต่รักษาสัตว์ไม่ได้อีกล่ะครับ ^^"

การทำงานของพวกสัตวแพทย์ก็ถูกบังคับคร่าวๆดังนี้ล่ะครับ

ผมเองก็เคยมองครับว่าการเป็นสัตวแพทย์รักษานั้นเราก็ควรรักษาให้เทียบเท่ากับคน เพราะนั่นก็คือหนึ่งชีวิต... แต่หลายครั้ง หลายเหตุการณ์ ที่ทำให้ในที่สุด ผมก็ต้องเลือกสายทางเดินอื่นๆ ก็เพราะเรื่องของคนนี่ล่ะครับ...

ปล.โรงพยาบาลสัตว์ที่คุณ 6162002 กล่าวถึงนั้น...หรือแม้แต่โรงพยาบาลสัตว์มหาวิทยาลัยต่างๆก็ตาม ขอให้คาดหวังว่าการรักษา จะอยู่ภายใต้ข้อมูลวิชาการเท่านั้นครับ ... และไม่ได้เลิศหรูกว่าสถานพยาบาลที่ทำถูกต้องตามวิชาการทั่วไป เพราะการรักษาโรคเป็นศิลปะชนิดหนึ่งครับ ที่ผู้รักษาแต่ละคน สามารถทำได้หลายทาง ในกรอบการปฏิบัติเช่นเดียวกันครับ...  :-\ :-\

ปลล.โรงพยาบาลสัตว์ม.เกษตรฯ ผู้ช่วยดุมากครับ หมอบางคนก็ดุด้วย ผมเองก็เคยโดนหลายทีสมัยเป็น Intern ครับ   :'( :'(

ลลล.แต่ผมก็ไม่เถียงนะครับว่าสัตวแพทย์ที่มั่วซั่วนั้นก็มีอยู่จริง  >:( >:( ...และสัตวแพทย์ที่ปฏิบัติต่อสัตว์ไม่ดี ผมก็มองว่าไม่ให้เกียรติแก่วิชาชีพตัวเองเช่นกันครับ
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 01:34:06 »
ขอบคุณมากครับที่มาแชร์ให้อ่านกัน คุณ avisrm

ไม่นึกมาก่อนเลยว่า การรักษาสัตว์นั้น จะมีต้นทุนสูงมากขนาดนี้ เพราะเรื่องแบบนี้นั่นเอง....

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 02:23:31 »
หมาผมก็พึ่งตายไปตอนปิดเทอม  เสียใจสุดๆ สัตว์เลี้ยงในความคิดของผม มันก็คือคนๆหนึ่งนั้นแหละ
ก่อนที่มันจะตายมันผอมลงมากตอนที่กลับมาที่บ้านผมตกใจมากๆเลย มันมีลูกอะไรก็ไม่รู้ปูดออกมาที่หน้าอกขวา
ตอนแรกๆก็คิดว่ามันไม่เป็นไรเพราะมันก็แข็งแรงดี และไม่มีท่าทีว่าไอก้อนนั้นมันจะโตขึ้นเลย
แต่ตอนที่กลับไปที่บ้านผมตกใจที่สุดเพราะไอก้อนนั้นมันใหญ่พอๆกับลูกสนุกเกอร์เลยจากที่เล็กกว่าลูกปิงปอง

แม่ก็พาไปหาหมอ แต่หมอได้แค่ฉีดยาอะไรไม่รู้ ไม่ยอมผ่า   คืนสุดท้ายก่อนที่มันตายมันก็อยู่ปกติดีนี่แหละผมเล่นกับมันจนตี2ตี3  พออีกวันตอนเที่ยงเที่ยง น้องไปเจอมันนอนอยู่หน้าบ้าน  แต่มันก็ตายแล้ว  เศร้าที่สุดเลย พามันไปฝังข้างบ้านน้ำตาไหลพรั่ก  :'( :'( :'( :'( :'(
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 08:09:28 »
ผมว่าถ้าห่วงเรื่องต้นทุน ก็ยังไม่น่าเปลี่ยนรถนะครับ
ยกเว้น Yaris มันจะออกแววพังในระยะเวลาอันใกล้

เพราะเปลี่ยนรถไป เพิ่มเงินอีกตั้งหลายแสน ยังไงก็ไม่คุ้มเรื่องประหยัดน้ำมันหลักร้อยต่อถังล่ะครับ
กว่าจะคุ้มก็ว่ากันยาวจนคันใหม่ครบแสนกิโลอีกแหละ

ยกเว้นว่า อยากเปลี่ยนเพราะอยากเปลี่ยน
อันนี้ผมว่าไป Prius เลยก็ได้ หรือจะรอ Jazz Hybrid ก็น่าจะพอไหว

ผมมันสนับสนุนให้คนใช้เงินกับรถ ด้วยอารมณ์และความต้องการ เหนือเหตุผลอยู่ละ..

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 08:39:49 »
นอกเรื่อง ว่าด้วยเรื่องสัตวแพทย์

ปีที่แล้วหมาผมก็เพิ่งตายไปเหมือนกัน แต่ผมไม่เคยโทษสัตวแพทย์เลยนะ

เพราะผมสังเกตทั้งตัวเอง และเพื่อนๆเวลามีหมาตายไป มักจะนำไปหา หรือรักษาช้าเกินไป เพราะหมาพูดอะไรไม่ได้ พอแสดงอาการป่วยนิดหน่อยเช่น ไม่ยอมกินข้างหรืออะไร เรามักมองข้ามดูอาการไว้ก่อน หนักๆแล้วค่อยถึงมือหมอ มันช้าไปแล้ว

อย่างหมาผม ติดเชื้อในกระแสเลือด เพราะมันไปกัดกินเห็บหมาบ้านแถวนี้ หมาพันธุ์ จะมีภูมิคุ้มกันโรคพวกนี้น้อยมาก ต่างกันพวกหมาบ้านหลากหลายพันธุ์

ตอนผมเจออาการมันก็สายเกินไปแล้ว เพราะปกติถ้าผมเรียกมันก็จะรีบวิ่งร่าเริงมาหาปกติทุกวัน จนวันหนึ่งมันวิ่งไม่ไหว ได้แต่เดินอ้อยอิ่งมาหา

ผมรีบนำส่งโรงพยาบาล ให้ก็ทำได้แต่ให้น้ำเกลือ และถ่ายเลือดหมาตัวอื่นให้เพื่อไล่เลือดเก่าออก เป็นเวลา4วัน

ทุกวันที่ผมไปเยี่ยม พอน้องหมาได้ยินเสียงฝีเท้าผมมันก็พยายามตะเกียกตะกายตัวลุกขึ้นมารอเล่นกับผม แรกๆก็ขึ้นมาได้พร้อมกับ2ขาหน้า แต่หลังๆขึ้นมาได้แต่หัว

ภาพที่ผมเห็นมันเกินจะรับได้มากๆ ผมเลยได้แต่กระซิบไปว่า หนูไม่ต้องทนเพื่อพ่อแล้วนะลูก หลับให้สบายเถอะนะ

แล้วอีกวันในตอนเช้า น้องหมาผมก็ได้จากไปก่อนผมจะไปเยี่ยม

ผมอยากจะชื่นชมสัตวแพทย์นะครับว่า ท่านได้ทำหน้าที่ได้ดีที่สุดแล้ว เพราะหมาไม่สามารถบอกอาการเราได้จนมันไม่ไหวสุดๆจริงๆถึงจะแสดงอาการออกมา

แล้วทุกรายที่นำหมาไปรักษานั้น ไม่มีสักรายที่อาการเพิ่งเกิดแล้วนำไปรักษา มีแต่ขั้นสุดท้าย ไม่ก็รองสุดท้ายทั้งนั้น ต่อให้เป็นคนก็ตายเหมือนกันครับ

ขอเป็นกำลังใจให้สัตวแพทย์ทุกท่านครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 09:43:53 »
โอ้โห Honda จะส่ง Jazz Hybrid มาแล้ว
หรือว่าจะเปิดตัวพร้อมๆ minor change นะ
น่าสนใจมากๆ เลยครับ ราคาจะเท่าไหร่กันนะ

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 11:50:10 »
สวัสดีครับ มาสมัครเป็นลูกค้าครับ
หมาที่บ้านดุมากๆ เอาไปไหนไม่ได้เลย
ถ้ามาหาถึงบ้านได้นี่ เยี่ยมเลยครับ   ;D
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:00:53 »
ถ้าพ่อ แม่ เมีย ลูก กำลังจะตาย ให้ขายบ้าน ขายรถ หมดตัว 99% น่าจะยอมทำ แต่ถ้าหมาสุด Love จะตาย ให้ขายแค่รถที่ขับทิ้งไปเพื่อเป็นค่ารักษาก็ยากแล้ว ไม่แปลกที่หมอคนรวยกว่าหมอสัตว์

เรื่องรถ ผมว่ามีส่วนนิดหน่อยเรื่องภาพลักษณ์หมอ แต่โดยมากผมไม่สนหรอกครับ ถ้าพูดจาดี รักษามีเหตุผล ไม่แนะนำซี้ซั้ว ผมว่าไม่มีใครมาด่าหมอที่ขับ Yaris ว่ากระจอกหรอก

เรื่องรถใหม่ รถอะไรก็ได้ที่เป็น 5 ประตู

ปล. แต่ไม่น่าเชื่อจริงๆว่า สัตวแพทย์ จะรื้อ-ประกอบ รถได้อย่างคุณนะ นับถือจริงๆ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:44:09 »
พอดีเลย ว่าจะถามพี่หมอหน่อย หมาที่บ้านช่วงนี้ทองกลมมาก กัวเค้าเป็นโรค อายุ 8-9 ปีแล้ว พ่อกะแม่บอกไม่น่าเป็นไร แต่เราใจคอไม่ดีเลย ขอเมล์ติดต่อได้มั้ยคะจะส่งรูปน้องม๋าไปให้ดูหน่อย คือไม่รู้ว่าจะเอาไปไหนปลอดภัย เชื่อถือได้ที่สุด

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 20:46:18 »
555555 ผมมันบ้ารถ แต่เสียดายค่าซักพรม(ไม่ได้รวยนิ) นมเมจิหกใส่1ลิตร แต่ผมรื่อเบาะไม่เป็นเสียตังอยู่ดีครับ 200บาท

เออ หมาที่ท้องป่องๆ ถ้าเป็นน้ำมักจะเป็นโรคตับ or หัวใจครับ
จะโทรมาปรึกษาก็ได้ครับ 0868110845 (หมอทอมครับ) ไม่รับปรึกษาปัญหาหัวใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 21:46:32 โดย T1k »

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 22:11:24 »
โอีย...อ่านเรื่องน้องหมาแล้วน้ำตาจะไหล อินไปกับสถานการณ์แต่ละท่านจริงๆ

ส่วนเรื่องแจ๊สไฮบริด...ขอรอดูราคาหน่อยเถ๊อะ ถ้าไม่แรง สงสัยมีโดนแหงๆเลยครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1