ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2024  (อ่าน 2289 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLM

• Administrator
  • Sr. Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/share/p/F6jjtRN1jRypC4qE/?mibextid=WC7FNe

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2024, 13:39:38 โดย HLM »

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับทีมงานทุกท่าน วันนี้จะรบกวนถามคำถามดังนี้ครับ

1. ข้อดีของรถยนต์ลูกสูบจำนวนคี่ เช่น 3 สูบใน Koenisegg หรือ 5 สูบใน Audi มีข้อดีอย่างไรครับ แล้วทำไมไม่มี 7 สูบหรือ 9 สูบบ้างครับ ถ้าดีจริงทำไมแบรนด์หลักๆถึงไม่ทำบ้างครับ

2. รถเครื่อง Hybrid ที่ใช้ Battery Ni-Mh จากโรงงานต่อไปสามารถเปลี่ยนอะไหล่เป็น Li-ion ได้หรือไม่ครับ เหมือนเครื่องใช้ไฟฟ้าแบบอื่น

3. ทำไมราคาขายต่อมือ 2 ของ Lexus ตกอย่างมหาศาลเลยครับ ทั้งๆที่รถดีและบำรุงรักษาง่ายครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
1. ขอรับน้อง น้องวัน นะครับ
ชอบโลตัส สาขาไหน บางนา ปิ่นเกล้า เลียบด่วน หยอก!
ชอบโลตัสรุ่นไหนที่สุดครับ อีแลน, ยูโรป้า, เอลีส, เอสพรีต์, เอ็กซิช, อีวอร่า, คาร์ลตัน
(ยังไม่นับ เอเลเตร นะครับ เพราะเพิ่งออกมา)

2. ถ้าพวกพี่เป็น MGC-Asia อยากนำแบรนด์ อัลฟ่า, ไครส์เลอร์, ด็อดจ์, เฟียต, ลันช่า, โอเพิล กลับมาไทยมั้ยครับ หรือทั้งหมดนี้ไม่มีรถที่เหมาะกับตลาดรถไทย (ดักไว้ก่อนเด๋วเลี้ยวไปตลาดไท รังสิตอีก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2024, 14:10:05 โดย billyoswarit »

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ถามพี่จิมครับ
ชิ้นส่วนรถยนต์ที่ต้องใช้ผลิตในประเทศไทย
ตามกฎของ CKD
วัตถุดิบและคุณภาพเท่ากับที่ผลิตในประเทศต้นทางไหมครับ
เคยมีไหมที่ชิ้นส่วน local ทำได้ดีมากจนบริษัทแม่ใช้เป็นมาตรฐาน และจ้างไทยทำเลย และดันถูกกว่า
ชิ้นส่วน local ของรถ CKD มักเป็นชิ้นส่วนประเภทไหนบ้างครับ เท่าที่พอมองออก ก็เป็นพวก เบาะ แผงประตู กระจก
อย่างกรณีตัวถังที่ปั๊มในไทย และมีปัญหาสนิม เป็นที่คุณภาพของเหล็กที่ต่างมาตรฐานไปจากบริษัทแม่หรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2024, 14:33:26 โดย samaklen »

วันก่อนเห็นโพสนึงในเฟซบุค พูดถึงรถขับสี่ที่ขับจนหลุดโค้ง เห็นคนมาเม้นแต่ละคนสภาพรถดูไม่จืดเลย อยากสอบถามว่า พี่ๆเคยขับรถขับสี่ฟูลทามจนหลุดบ้างไหมครับ ผมเคยใช้ทั้งเก๋งขับหน้าขับหลัง ยังพอจับอาการรถได้และควบคุมได้แบบมั่นใจ พอมาขับ GLC250d ที่ขับสี่ตลอดเวลาแบบ 45:55 ลองยัดในโค้งก็รู้สึกว่ามันเกาะถนนดี เคยเปลี่ยนเลนกระชากพวงมาลัยกระทันหัน ก็รู้สึกว่ารถระบบขับสี่ทำงานได้ดีมาก แต่ไม่รู้ว่า ถ้าเข้าโค้งแรงๆลิมิตรถมันไปได้แค่ไหน เพราะรถไม่ค่อยมีอาการให้เห็นแบบรถขับหน้าและขับหลังครับ

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
HankookVentus s1 evo 2 กับ Goodyear eagle F1 Asymmetric ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ (ตัวRun flat นะครับ) อันไหนเงียบกว่า อันไหนก็กว่าครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ พี่ๆทีมงานได้ลอง triton athletes 204 แรงม้ากันหรือยัง แล้วจะมีคลิปทดสอบไหมครับ

ปล.แอบมาบ่น (อีกแล้ว) พอดีไปเปิดดราม่าเรื่องใช้รถ ผิดประเภท เช่น เอา ev ไปขึ้นเขา หรือเอา eco car ไปขึ้นดอย  ปรากฏว่าเสียงส่วนใหญ่ บอกว่า มันไปได้ อยู่ที่คนขับ แต่พอรถมีปัญหา โทษผู้ผลิตครับ ว่าเป็นหน้าที่ที่ต้องแก้ไข ผมก็มาคิดว่า ในเมื่อทำรถในราคาประหยัด และออกแบบเป็น city car เค้าจะออกแบบเผื่อให้ใช้งานหนักแบบนั้นให้เปลืองต้นทุนทำไม  พี่ๆคิดว่าอย่างไรครับ อยากฟังความเห็นจากพี่ๆทีมงานครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
สอบถามพี่ๆครับ 𝑇𝑜𝑦𝑜𝑡𝑎 𝐶𝑎𝑚𝑟𝑦 ใหม่จะมาช่วงปลายปีนี้ช่วง 𝑀𝑜𝑡𝑜𝑟 𝐸𝑥𝑝𝑜 ทันไหมครับ แล้วข่าวการทำตลาด 𝑇𝑜𝑦𝑜𝑡𝑎 𝑉𝑜𝑥𝑦 ในไทยเป็นไงบ้างครับ
มีแผนหารถครอบครัวไซส์ไม่ใหญ่มากนัก และอยากรู้ครับว่า 𝑉𝑜𝑥𝑦 กับ 𝑆𝑒𝑟𝑒𝑛𝑎 ใครจะมาก่อนกัน เพราะจำได้ว่าพี่ 𝑁𝑖𝑠𝑠𝑎𝑛 ไม่มีแผนเปิดตัวรถใหม่ปีสองปีนี้

ออฟไลน์ ck_win

Mazda CX-30 ใช้มา 3 ปี วิ่งแค่ 22,000 กม. ยางติดรถเป็น Dunlop SP Sport Maxx 050 รุ่นนี้น่าทนพอให้ใช้ถึงซัก 5-6 ปีไหมครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

สอบถามพี่ๆทุกท่านครับ Hilux Champ รุ่นที่เปิดตัวมา มี DPF แล้วหรือครับ? Hilux Champ ตอนนี้ยอดขายปังเหมือน Hilux Revo ตอนช่วงเปิดตัวปี 2015 หรือไม่?

และขอถามอีกเรื่อง กระบะที่ผลิตในปี 2024 ที่มี DPF อนาคต คนใช้รถกระบะแห่ถอด DPF กันเยอะหรือไม่ ถ้าเป็นผม ควรออกกฎหมายเข้มๆเลยนะว่า รถกระบะดีเซลที่ผลิตในปี 2024 ควรตรวจสภาพรถทุกปี นับจากวันออกรถใหม่ หากใครถอด DPF ทิ้ง มีโทษจำคุกขั้นต่ำ 1 ปี 2 เดือน แต่ไม่เกิน 2 ปี 4 เดือน ปรับขั้นต่ำ 190,000 บาท แต่ไม่เกิน 280,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ พี่ๆเห็นว่าแบบนี้ดีมั้ยครับ เพื่อสุขภาพปอดของคนไทยทั้งประเทศและเพื่ออากาศในไทยจะสะอาดมากขึ้น (ปล. นโยบาย EV 3.5 แม้จะช่วยลดฝุ่น แต่ไม่ได้ช่วยให้อากาศสะอาด 100% เพียงแต่ในเชิงป้องกัน ไม่ใช่ในเชิงจัดการ เพราะการลดฝุ่น ต้องจัดการกับรถดีเซลเป็นอันดับแรก จากเบาไปหาหนัก กล่าวคือ ระยะเบา = รถกระบะดีเซลผลิตปี 2024 ตรวจสภาพรถทุกปี นับแต่วันออกรถ + ห้ามนำรถกระบะดีเซลผลิตก่อนปี 1996 เข้ามาในเขตเมือง และระยะหนัก = ห้ามนำรถดีเซลทุกชนิดเข้าเขตเมือง น่าจะปี 2048 เป็นต้นไป)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2024, 14:05:58 โดย SommerMitsuoka »
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

สอบถามพี่จิมครับ ขอเปรียบเทียบช่วงล่างและการขับขี่ระหว่าง cross gr sport กับ cx30 ถ้าต้องการช่วงล่างที่เฟิร์มแอบนุ่ม ควรไปตัวไหนดีครับ

ป.ล. อาทิตย์ก่อน ได้ตามลายแทงร้านนวดที่คุณวันแนะนำ แล้ว ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ berzerk

• **
สอบถามทีมงานทุกท่านครับ

มีโอกาสที่จะเห็นเครื่องยนต์ 2.0 Dynamic force ใน corolla cross เจนนี้ไหมครับ
หรือต้องรอ All new เจนหน้าเลย

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สวัสดีครับ คุณจิมมี่และทีมงาน
ไม่ทราบว่า เคยลองขับ series1 รหัส F มั้ยครับ?
พอดีเป็นมีรุ่น 116i เครื่อง 4 สูบ และ 118i เครื่อง3 สูบ
ในกลุ่มค่อนข้างแนะนำว่าถ้าเอามาแต่งต่อ เน้นแรง เอา 116i
จะจูนได้ไกลกว่า ส่วนตัว พี่จิมและทีมงานคิดยังไงกับรุ่นนี้ครับ?
การขับขี่ดีมั้ยครัย?
มีโอกาสได้ขึ้นเป็น rare item ในอนาคตมั้ยครับ?
ในฐานะรถเล็กขับหลัง

ออฟไลน์ ElonMuch

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
กระบะเตี้ยเอาไปทำยกสูงดีไหมครับ
(ในกลุ่มแนะนำ 2 นิ้ว ถ้าทำให้สูงตัว prerunner ได้ไหม)
ส่งผลต่อความปลอดภัย การขับขี่ ไหม อย่างไรบ้าง
ค่าใช้จ่ายเยอะไหม หรือขายแล้วไปซื้อตัวสูงดีกว่า

Mazda2 ใกล้เปลี่ยนโฉมยังครับ หรือจะ minor changes อีกตอนไหน

ออฟไลน์ Astha

• **
เร็วๆ นี้ Nissan Kicks จะมี minor change หรือปรับอุปกรณ์อีกหรือไม่ครับ และมีปรับรายการอะไรบ้าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
การรีวิวรถยนต์ ของสื่อ youtuber ช่องต่างๆ ที่ตำหนิว่า รถรุ่นนี้กั๊ก ค่ายนี้กั๊ก รถราคาขนาดนี้ต้องให้มาได้แล้ว บลา บลา บลา และการ Comment ผ่านทางช่องทางโซเชียลในปัจจุบัน มีผลให้ค่ายรถแต่ละค่ายพิจารณาการจัด Option ของรถแต่ละรุ่น ก่อนออกมาทำตลาดไหมครับ?
ปล.สอบถามทีมงานแต่ละคน ที่มีรถหลายๆคัน บางคันที่นานๆนำออกมาขับที(จอดมากกว่าขับ)มีการพิจารณาการเลือกทำประกันภัยอย่างไรครับ ชั้น1 ชั้น2+ ประกันแบบเปิด-ปิด. ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wasansuaykakow

• Newbie
  • *
ขอสอบถามพี่จิมมี่ รถกระบะเกียร์ธรรมดาใช้ ENGINE BRAKE  ช่วงเข้าโค้งจะมีปัญหากับเครื่องยนตร์ในระยะยาวไหมครับ ผมขับ FORD RANGER 2.0 2019 MT ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ allenby

• Newbie
  • *
สวัสดีทีมงานครับ

พอดีเพิ่งรับรถ Lexus RX450h+ มา จากที่ใช้งานแล้วพบว่ามี radar cruise ที่ต่อยอดขึ้นมาจากรุ่นเก่า แต่ก็ยังไม่มีระบบ stop & go

ทีนี้เมื่อช่วงที่ corolla cross ใหม่เปิดตัวก็ได้ดูรีวิว และเห็นหลายๆสำนักบอกว่ามี stop & go แล้ว ผมนี่ถึงกับอุทานว่า เ*ย

คือก็แอบเคืองที่จ่ายแพงได้น้อย แต่ทำให้สงสัยว่าปกติแล้วพวกระบบช่วยขับขี่นี่ Toyota กับ Lexus เค้าใช้ร่วมกัน เหมือนกันเลยมั้ยครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

ช่วงนี้เห็นมีข่าวรถโดนใบสั่ง ที่ความเร็วเกิน ท็อปสปีดข งรถคั้นนั้นๆ ไปหลายเคส  neta v โดนที่ความเร็ว เกิน 130+ 150+ หรือ collora cross โดนความเร็ว 197  ซึ่งมันไม่น่าเป็นไปได้.  น่าจะเป็นปัญหาที่ตัวกล้อง
ถ้าโดนใบสั่งแบบนี้เราสามารถทำอะไรได้บ้าง แล้วต้องแจ้งหน่วยไหนไปตรวจสอบกล้องพวกนี้ครับ

ออฟไลน์ Asparagus

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ กำลังเล็งรถ7ที่นั่ง มาเป็นรถคันที่ 3 ของที่บ้าน
เน้นขับต่างจังหวัด หรือไปเที่ยวแบบ นั่ง5-7 ที่นั่ง

รถที่มีอยู่แล้วคือ C43 sedan, Toyota Cross gen1 ให้พี่ๆช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถาม ระหว่าง yaris cross ตัว top กับ corolla cross  2024 ตัวไฮบริด
-ถ้าใช้งานยาวๆ 10ปี ++ ในการบำรุงรักษา
-ขับในเมืองไปกลับ แล้วมีออกจังหวัด มี เด็กเล็กผู้สูงอายุไป-ด้วย
- คุ้มค่าที่จะเพิ่มเงินไหมครับ
- แล้วเรื่องแบตเตอรี่ นี้ต่างกันยังไงครับ เห็น corolla เป็นเทคโนโลยีเก่า

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
ปกติเว็บไซต์รถยนต์ที่ญี่ปุ่นหลายเจ้า เวลาเข้าหน้าขอรับโบรชัวร์ จะมีให้เลือกระหว่างดูเป็น Web Catalog PDF กับรับเล่มจริง และถ้าเลือกรับเล่มโบรชัวร์จริง ยังมีให้เลือกอีกว่าส่งถึงบ้านหรือส่งไปที่ดีลเลอร์แถวบ้าน แถม(ถ้าผมจำไม่ผิด) จำได้ว่าพี่จิมเคยเล่าเรื่องที่ Email ไปขอโบรชัวร์ Saturn จากอเมริกา ผมเลยสงสัยว่า แล้วถ้าเป็นในไทย โบรชัวร์เวอร์ชั่นไทยบางเล่มที่หาไม่ได้ตามโชว์รูม เช่น Civic Type R, BZ4X, GTR, Supra, GR86 และอื่นๆ ถ้าสมมุติ Email ไปขอจะดูน่าเกลียดไหมครับ แล้วเขาจะให้ไหมครับ บางทีก็มีหลุดขายมาบ้างจากพ่อค้าคนนั้นแต่ราคาก็แรงอยู่

ปล.สัปดาห์ก่อน บ้านฝั่งแม่กินเลี้ยงตรุษจีนกัน สั่งอาหารจีนมากินที่บ้าน ตอนทุกคนล้อมวงกินข้าวกัน แม่กำลังตักซุปเยื่อไผ่ให้ ผมก็บอกแม่ว่า ตักเก๋าเจ้งให้ด้วย น้าๆป้าๆก็หัน ฟรึ่บ! มามองแรงมาก ผมเกิดมา 17 ปี เพิ่งมารู้ว่าสมุนไพรเม็ดส้มๆ เขาเรียกว่า เก๋ากี้ ไม่ใช่เก๋าเจ้ง (แล้วคือผมเรียกว่าเก๋าเจ้งมาตั้งนาน) โถถถถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2024, 15:20:25 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ Poowadon

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ Toyota Thailand มีแผนจะนำเข้า Voxy จากอินโดประมาณช่วงใหนครับ แล้วถ้าจะซื้อรถ mini van ระหว่าง voxy มือ 1 กับ alphard มือสองแนะนำแบบใหนดีครับ

เบาะแถวสองระหว่าง tritonใหม่ ตัว4ประตูยกสูง ultra กับ fortuner 2.4 รุ่นปัจจุบันตัวล้อ 18 นิ้ว ช่วงล่างตัวไหนนั่งสบายกว่ากันครับ ทั้งความเร็วต่ำและความเร็วสูง เคยลอง triton แล้วรู้สึกว่าถึงจะเป็นกระบะแต่นั่งสบายใช้ได้เลยครับ
ปล.ฟังรายการทุกสัปดาห์เลยครับ ติดมาก ขำมาก เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกคนครับ

ออฟไลน์ Nengcom2

• Newbie
  • *

ในรูปคือเตือนอะไรเหรอครับ

รถ Nissan Kicks MY23 จะขึ้นเตือนตอนรอบเครื่องยนต์สูงๆ ค่าปกติควรอยู่ที่เท่าไหร่ ถ้าขึ้นเตือนบ่อยๆ มีผลกับเครื่องยนต์ไหมครับ

ออฟไลน์ locomotive

กระบะ Nissan Navara ตัวใหม่แผนล่าสุดคืออะไรอัพเดทครับ

ออฟไลน์ AZMVI

- แบตเตอรี่รถ c-segment ยุคปัจจุบันมีอายุประมาณ 1 ปีนิด ๆ ถือว่าปกติไหมครับ หรือว่าแบตหมดไวเกินไป

- การดัดแปลงสภาพรถ แบบไหนถึงเข้าข่ายดัดแปลงสภาพครับ เช่นเอากระจกด้านข้างรถตู้ออกแล้วปิดด้วยแผ่นเหล็ก ต้องเข้าข่ายไปแจ้งขนส่งไหมครับ

ออฟไลน์ saharat

• Newbie
  • *
งบ 1.6-1.9 ล้าน  ใช้ในเมือง60%และเดินทางไกล40% สัปดาห์ละครั้งประมาณไปกลับ 1200 กิโล
การเดินทางไกลมีพ่อกับแม่นั่งไปด้วย ไปเทียวไปพักผ่อน  ในใจมี 2 ทางเลือก  คือ
1. ใช้รถคันเดียวเลย ดู  newToyota cross ตัวท๊อป กับ ฮุนได santafe หรือพี่ๆจะแนะนำรุ่นอื่น
2.  หารถเล็กๆอย่าง เซเลลิโอ เกียร์ธรรมดา ใช้ในเมือง  และหารถมาเพิ่มเป็น MPV ขนาดกลางสักคัน สำหรับเดินทางท่องเที่ยว
     พี่ๆจะแนะนำรุ่นไหน ดีครับ
เน้นพ่อกับแม่นั่งสบาย ขึ้นลงง่าย  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2024, 15:48:45 โดย saharat »

ออฟไลน์ mungkutt

• Newbie
  • *
ตอนนี้เทคโนโลยี HCCI ไปถึงไหนแล้วครับ จากข่าว SKYACTIV-X ของ Mazda เมื่อเกือบสิบปีก่อน หลังๆมาไม่มีข่าวเลย ทางทีมงานมีข้อมูลเพิ่มไหมครับ

ออฟไลน์ Taneeya

• Newbie
  • *
สวัสดีทีมงานทุกๆท่านครับ
รบกวนพี่จิมมี่ เปรียบเทียบระหว่าง CRV (AWD และ 2WD) กับ Forester ให้หน่อยครับพอดีกำลังจะตัดสินใจซื้อ โดยเฉพาะในส่วนของ ประสิทธิภาพการยึดเกาะถนนทั้งทางเปียก ทางแห้ง การเข้าโค้ง Feeling พวงมาลัย และระบบเบรคครับ จุดเด่นของระบบ AWD จาก Subaru ยังสู้ได้หรือไม่ เพราะดูจากรีวิว Honda ในคลิป headlightmag แล้วดูเหมือน Honda จะทำได้ดีกว่า Subaru ทุกด้านครับ เลยอยากได้ความเห็นเพิ่มเติม ปกติเป็นคนชอบขับรถทางไกล ความเร็ว120-150 ไปทางภาคเหนือบ่อยครับ

ปล. FORESTER ใหม่ต้องรออีกนานมั้ยครับ คุ้มค่าแก่การรอมั้ย หรือซื้อรุ่นปัจจุบันไปเลย
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2024, 14:49:44 โดย Taneeya »